PDA

View Full Version : Các pro chỉ giúp mình về code lua với ?

nguyenquocbo
26-12-10, 09:51 AM
Dear all
Mình đang gặp một số vấn đề khó khắn như sau:
1.Mình có dùng lệnh tạo một thư mục trong JX ví dụ "d:\JXserver\data\test"
Việc tạo ra thư mục test như trên thì mình làm ok rồi,nhưng có một khúc mắc mà mình chưa giải quyết được đó là,làm cách nào để kiểm tra xem thư mục test đã được tạo rồi thì không chạy đoạn lệnh tạo thư mục test nữa,ngược lại kiểm tra thư mục test chưa tồn tại thì mới chạy được lệnh tạo.Trong lua thì mình không biết câu lệnh để kiểm tra sự tồn tại của thư mục và file.

2.Nếu mình dùng lệnh
local file_=openfile("\\data\code.txt","r") --để mở file ra đọc
Vậy nếu file code.txt trong thư mục data mà chư tồn tại thì biến file_ trả về giá trị như thế nào ? chương trình có phát sinh lỗi gì không ?

Tất cả các vấn đề trên với vb6 và vb.net thì giải quyết rất đơn giản nhưng trong luc thì khó quá,google mãi mà không ra,các bạn giúp mình với.
Thân

thaihoa91
26-12-10, 09:59 AM
Vấn đề lấy file ra đọc này bạn có thể ngâm code có sẵn trong Server có nền JX 49 !

Nhưng thực ra code này khi đưa vào Server sẽ làm lag gameserver lắm, hạn chế sử dụng loại load file .txt chỉ định ! Có thể dùng kỉu mảng array để thay đổi :D

JX 49 chạy GameServer lâu thì 1 phần cũng là lý do chạy .txt chỉ định đó :D

nguyenquocbo
26-12-10, 10:15 AM
Cảm ơn pro
Thực ra thì dùng mảng nhiều khi không giải quyết được,vì mỗi lần reset SV là mảng mất giá trị,đây thực sự là một khó khăn nếu muốn lưu vết
Pro có thể cho mình vài cao kiến không ?

thaihoa91
26-12-10, 06:59 PM
Cảm ơn pro
Thực ra thì dùng mảng nhiều khi không giải quyết được,vì mỗi lần reset SV là mảng mất giá trị,đây thực sự là một khó khăn nếu muốn lưu vết
Pro có thể cho mình vài cao kiến không ?

Ta cài mảng cho 1 giá trị để check bạn à ;))

Chẳng hạn SetTask(ID Task, số bước)

Số bước này gần như ko giới hạn (vô hạn)

Ta có thể cho mỗi lần chuyển sinh 1 lần thì SetTask lên 1 bước !

Trong mảng ta chỉ cần ghi thông số đầu tiên là số bước để nó bít mà thực thi là OK thui mà :D

Ông Thạch Long đã ứng dụng mảng để làm độ thực luyện % skills mà :D

nguyenquocbo
26-12-10, 10:10 PM
Ok bạn đưa ra ý kiến khiến mình cũng sáng ra nhiều
Tuy nhiên với những nhiệm vụ như pro chỉ thì phải thực hiện lần lượt,rồi tăng số bước lên tương ứng.Nếu mình có một nhiệm vụ mà không cần quan tâm tới bước nào làm trước bước nào làm sau thì khó lòng mà dùng settask().cho nên ình mới dùng file,và một điều tất nhiên dùng array sẽ nhanh hơn rất nhiều với lý do data được lưu trên memory,con file thì lưu trên hdd tốc độ sẽ chậm hơn nhiều lần.
Hàm settask(ID,số bước) trong đó cái ID không được quá 255 thì phải ?????????

thaihoa91
27-12-10, 08:41 AM
Ok bạn đưa ra ý kiến khiến mình cũng sáng ra nhiều
Tuy nhiên với những nhiệm vụ như pro chỉ thì phải thực hiện lần lượt,rồi tăng số bước lên tương ứng.Nếu mình có một nhiệm vụ mà không cần quan tâm tới bước nào làm trước bước nào làm sau thì khó lòng mà dùng settask().cho nên ình mới dùng file,và một điều tất nhiên dùng array sẽ nhanh hơn rất nhiều với lý do data được lưu trên memory,con file thì lưu trên hdd tốc độ sẽ chậm hơn nhiều lần.
Hàm settask(ID,số bước) trong đó cái ID không được quá 255 thì phải ?????????

ID ko vượt quá 255, còn riêng số bước là vô hạn :D Mình nghĩ dev Server sẽ ko dùng hết dc 255 task đâu :))