PDA

View Full Version : add Script cho NPC nhưng không được ?

nguyenquocbo
19-12-10, 03:11 PM
Dear all
Mình dùng hàm :
AddNPCEx(390,1,520,200,200,1,6,"\\script\\Global\\Balang_tangda1.lua",6)

Add con NPC "Ba chu vat nuoi 4" vào Map Minh Nguyệt Trấn ở tọa độ 200,200
Và add cho NPC này một Script : "\\script\\Global\\Balang_tangda1.lua"

Khởi động SV lên đăng nhập vào games move qua map minh nguyệt trấn tới độ độ 200,200 thì có NPC này được add vào rồi,nhưng khi bấm vào con NPC này để đối thoại thì không có động tĩnh gì ==>file Script không được gọi

Sau đây là nội dung file Script của mình :

function main(sel)

Say("Bang cao thi ba lang huyen",1,"Ket thuc doi thoai/no");

end;

function no()
end;

Chỉ đơn giản vậy nhưng mình không biết lỗi ở đâu ?
Các bạn chỉ mình với ?
Thân !

[M]r[K]id
19-12-10, 03:36 PM
hàm say mà chỉ là click thui
còn sayex mới là nói lên lựa chọn
còn npc thìn ạn chắc là spirc đó gắn vs con npc đó ko
ko thì dòng phần mềm shownpc coi thử( phần mềm này có sẵn trogn sever)

nguyentrunghbl
19-12-10, 03:36 PM
- Thứ nhất Bo thử thay cái này vào function main(sel) giống của mình xem nhé (thử thôi):

function main(sel)

Talk(3,"","Bang Cao Thi Son Trang Minh Kiem",
"Mong ba giang ho kiem bau rung. In ngan su sach luan anh hung. Ngua xuyen son vuot ngan giong to. Han quan thu day xeo non song.",
"Khi xep kiem vong tay hoa ai. In mau co long nghia hiep bao la. Em anh tuong tro nghia chan hoa. Mau le kia da chim vao di vang.")

end;

- Nếu không được thì làm cách 2 :
"\\script\\Global\\Balang_tangda1.lua" chuyển qua chữ thường hết (sửa chỗ add script thôi ko cần sửa tên file lua) ví dụ "\\script\\global\\balang_tangda1.lua"

thaihoa91
19-12-10, 04:02 PM
1 vấn đề wan trọng !

AddNPCEx là hàm dc định nghĩa lại từ \Script\Global\Serverlib.lua hoặc \Script\Global\Sourcejx49.lua

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

[M]r[K]id
19-12-10, 04:14 PM
1 vấn đề wan trọng !

AddNPCEx là hàm dc định nghĩa lại từ \Script\Global\Serverlib.lua hoặc \Script\Global\Sourcejx49.lua

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
wen mất cái nì :D :Laluot_109:

nguyenquocbo
19-12-10, 06:54 PM
1 vấn đề wan trọng !

Pro ơi mình dùng hàm này thì tất nhiên phải include cái Sourcejx49.lua chứ?
Include thì mình mới add được con npc vào mà.
Vấn đề là add được npc rồi nhưng file script thì không chạy ?
Một hiện tượng lạ là mình dùng một file script có sẵn của SV thì lại được.
Kiểm tra lại xem script của mình sai ở đâu lại không thấy sai hic hic

Cảm ơn trung cách của trung ok đó ?
Vấn đề là gì trung có biết không ?

KingMax
20-12-10, 12:27 PM
AddNPCEx(390,1,520,200,200,1,6,"\\script\\Global\\ Balang_tangda1.lua",6)
nhìn qua thấy chỗ \\Global\\
có 1 dấu cách thử edit lại xem :)

nguyentrunghbl
20-12-10, 01:45 PM
Script đơn giản như này thì không cần Include cũng chạy, khi add script bằng hàm nhiều người không ngờ là nó lại phân biệt chữ Hoa chữ thường, mình cũng từng bị 1 lần mò mãi mới hiểu ra là nó không hiểu chữ Hoa, ban đầu thì cứ nghĩ đường dẫn qúa dài, thế đấy vọc script có những cái lỗi tưởng như là ngớ ngẩn mà nó lại làm cho mình phải ngẩn ngơ. Còn 1 cái lỗi ngớ ngẩn làm cho mình phải ngẩn ngơ nữa ai xài nền Jx49 - 50 sẽ có ngày gặp, đến khi đó mình sẽ nói tiếp hihi

Tiến Đạt
20-12-10, 01:54 PM
Còn 1 cái lỗi ngớ ngẩn làm cho mình phải ngẩn ngơ nữa ai xài nền Jx49 - 50 sẽ có ngày gặp, đến khi đó mình sẽ nói tiếp hihi

Có phải là 1 số hàm trong "\Script\Global\Serverlib.lua hoặc \Script\Global\Sourcejx49.lua" đã bị loại bỏ ( hoặc ) thay thế >> tuy xài đúng nhưng vẫn lỗi k anh ??;))