PDA

View Full Version : Khắc phục 1 số lỗi thường gặp trong sever

J4cksparrow
12-10-10, 07:12 PM
Mình là newbie, hôm nay mạn phép hướng dẫn các bạn nào chưa biết về fix
* Lỗi PlayerDBLoading
Sẽ có nhiều trường hợp:
+ Lỗi script ( mình ko xác định đc)
+ Chưa cài font (PRC) đối với sever Font
+ Pass SQL (thường cái này ít gặp vì trước khi gặp lỗi này thì mấy cái Relay đã báo)
* Đối với lỗi : "Kết nối máy chủ thất bại"
+ Lỗi script
+ Lỗi map
+ Lỗi khôn đồng bộ giữa script map với MapID trong Settings
* À còn 1 lỗi nữa ko biết có bạn nào gặp chưa đó là lỗi vô gameserver xong nó tắt lun đó:
Các bạn khắc phục bằng cách chép 2 file : Gameserver.exe và Gameserver.ihk từ sever khác vào là được hợac do thiếu ram vậy thui !!!!!!!!
AI CÒN GẶP NHỮNG LỖI GÌ XIN BUG LÊN ĐỂ TUI HƯỚNG DẪN FIX, TỔNG HỢP LẠI ĐỂ JX HOÀN THIỆN KO CÒN LỖI ĐỂ MỌI NGƯỜI CÙNG DEV CHO DỄ DÀNG
xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx
Nếu ai thấy hữu ích xin thanks dùm cái
\:D/\:D/

ph4mduc4n
12-10-10, 11:07 PM
lỗi gamesever là bạn sai rùi , đó là do virus ăn mòn đó , dù có chép cả trăm lần chăng nữa thì rs lại máy lại ko vào dc thôi , loại này chỉ có Siêu Đa Hình ( W32 ) là phổ biến nhất , mà bạn nói là lỗi script thì bạn phải ghi rõ nguồn gốc vì sao chứ , chứ nó ko làm gì tự dưng đổ lỗi cho nó à :))

à mà mấy bài này có 1 số chi tiết quan trọng ở trong cái Ebook JX rồi bạn à.bạn load cái đó về mà xem , nếu thiếu gì bạn bổ sung ở đây :D

thomkute
13-10-10, 08:41 AM
em bị lỗi này bác chỉ dùm em khởi động sever rồi mà vào game nó bão Engine.dll gì đó còn chép cái Engine.dll của pacth khác thì vào thì văn cho hỏi là bị gì ạ bác ?:D em ko sài anti down patch 5 cái rồi :D

thomkute
13-10-10, 09:12 AM
chỉ lẹ dùm em để em còn tự sướng với thành công của mình với 1 tháng rưỡi nay em cài mấy sever lun mà toàn bị lỗi ko vào game được :( jờ em chờ mấy anh đó :(chỉ dùm cái đó là vào game đc rùi :(

thaihoa91
13-10-10, 09:12 AM
em bị lỗi này bác chỉ dùm em khởi động sever rồi mà vào game nó bão Engine.dll gì đó còn chép cái Engine.dll của pacth khác thì vào thì văn cho hỏi là bị gì ạ bác ?:D em ko sài anti down patch 5 cái rồi :D

Bạn thử dùng Patch Client Full by thaihoa91 xem sao !

thomkute
13-10-10, 09:24 AM
Patch Client Full by thaihoa91 chạy gamesever thì nó bị C++:(

thì em đang sài Patch Client Full by thaihoa91 +sever Vô Song đó thôi :M

kinkina2009
13-10-10, 11:46 AM
Player DB Loading Fail do lỗi :
1/ Map (trong mục map không tồn tại thứ gì)
2/ Settings ( chỉnh bậy bạ ==> không gọi được)
3/ Database (do chỉnh hoặc tự nhiên trục trặc ở các file log rose ... nhiều trường hợp phải xóa mới chạy được)

ph4mduc4n
13-10-10, 11:55 AM
không hiểu sao mấy lâu nay mọi người bị mắc lỗi hàng loạt là hết hạn sử dụng tài khoản + lỗi eng.dll , máy mình cũng thế, chắc là do sv nào đó tác động vào thôi ! nhà thì có mỗi con W32.MailWare.Gen của game.exe , con này ko đáng hại , lỗi thế mới lạ chứ

J4cksparrow
13-10-10, 02:39 PM
mình down tất cả các sever từ đó về test thì chỉ sever TNGH của tung bi virus a` chứ tất cả sever khác đều tốt không lỗi
Mình xài patch full client thaihoa91

mình đã nói mình là newbie mà. Do mình tình cờ thay thế srcipt của sever bị lỗi thành script của sever khác thì thấy nó chạy cũng tạm ( không nói là chạy tốt được)
Settings thường gặp là chưa đồng bộ giữa MapID hay MapList thì phải với thư WorldSet thui

hungqtmk42
13-10-10, 04:23 PM
vậy cho mình hỏi tui chì lỗi mất kết nối thì làm sao bây giờ xin chỉ giúp vói

+ Lỗi script
+ Lỗi map

tui thấy tui cài server nào tui cũng bị thế mong bạn chỉ giúp

thaihoa91
13-10-10, 04:41 PM
vậy cho mình hỏi tui chì lỗi mất kết nối thì làm sao bây giờ xin chỉ giúp vói

+ Lỗi script
+ Lỗi map

tui thấy tui cài server nào tui cũng bị thế mong bạn chỉ giúp

Lỗi kết nối máy chủ thất bại nhìu nguyên nhân lắm ! Nhưng theo kinh nghiệm của tui thấy thì các member thường bị lỗi này là do !

**Lỗi 1:
Quên chỉnh IP Client trong \Client\Settings\Serverlist.ini

**Lỗi 2:
GameServer.exe chưa load xong (chưa hiển thị 5 dòng successful) đã vội vào game đăng nhập !

**Lỗi 3:
Dùng Server NO FONT nhưng lại để languages của máy là Chinese (PRC)

Hoặc dùng Server FONT mà lại để languages của máy là English (United State)

Thường bị trường hợp này khi vào game nó báo lỗi kết nối máy chủ thất bại thì GameServer có báo dòng PlayerDBLoading Failed !

Mr.Rezo™
13-10-10, 10:53 PM
hiện tượng các server hay gặp lỗi PlayerDBLoading nhất là các Server đang Online hiện nay đôi khi xuất hiện ở Script ... khi gặp lỗi này các bạn kiểm tra lại các script add quái vật các map ... khi các bạn dùng hàm AddNpcEx mọi chuyện sẽ rất suôn sẻ nhưn đối với vòng lặp For xin chú ý :

function addnpc()
for i=1,3000 do
mapindex = SubWorldID2Idx(341)
if (mapindex < 0 ) then
return
end;
bossid = random(562,566)
bosslvl = 95
l = random(120, 195)
m = random(142, 195)
posx = l*32*8
posy = m*32*16
mbcyid=AddNpc(bossid,bosslvl,mapindex,posx,posy,1, "mbcy", 1)
SetNpcScript(mbcyid, "\\script\\global\\monter\\exp_monter\\monster.lua");
end;
end;

Hãy để ý dòng số bôi đen trong đoạn QUOTE ... nếu như gặp lỗi này hãy kiểm tra lại các script ... nếu như số lượng quái vật thêm vào 1 map quá nhiều sẽ gây ra lỗi này .
Bản thân mình nghĩ là do dung lượng của bản đồ không có đủ sức chứa được quá lớn nên sẽ gây ra lỗi ảnh hưởng ... do đã gặp tình trạng này khá nhiều lần cũng khốn khổ không kém lỗi khác.
Để sửa lỗi này chỉ việc điều chỉnh lại số quái lại cho hợp lý là được.

thomkute
14-10-10, 10:11 AM
vậy cho hỏi lỗi Engine.dll + lỗi C++ lam sao khắc phục xin chỉ giáo :D

thaihoa91
14-10-10, 10:37 AM
vậy cho hỏi lỗi Engine.dll + lỗi C++ lam sao khắc phục xin chỉ giáo :D

Hiện tại nếu bạn đang dùng CoreClient NO BUG mà vẫn lỗi C++ thì e là bạn hoặc do Server đã chỉnh sai gì đó !

Engine.dll mún ko lỗi thì cứ xài Patch Client share chung Server hoặc Patch Client Full by thaihoa91 rùi đồng bộ hóa Server và Client ! Rùi chạy game.exe

Nhớ là chạy game.exe nha ! Chạy game_y.exe hoặc gamefree_y.exe chắc chắn sẽ báo lỗi engine.dll thì ko còn gì bàn cãi nữa :D

mrkendy
14-10-10, 11:23 AM
Cho mình hỏi chút, Sao mình cài sever rồi nhưng khi đăng nhập nó cứ báo là xin hãy nạp tài khoản rồi mới vào chơi, ai biết lỗi này chỉ mình với nhé :X

Mr.Rezo™
14-10-10, 12:22 PM
Cho mình hỏi chút, Sao mình cài sever rồi nhưng khi đăng nhập nó cứ báo là xin hãy nạp tài khoản rồi mới vào chơi, ai biết lỗi này chỉ mình với nhé :X

Lỗi này là do tài khoản của bạn đã hết hạn ... bạn có thể tinh chỉnh lại thời gian = cách

Mở SQL Server Enterprise Manager -> database -> account -> Table

bên phải của Enterprise Manager bạn chọn Account_Info và làm các bước như hình

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

sau khi mở Table ra bạn chọn account muốn chỉnh và sửa thời gian ở cột LogOutDate.

Hoặc đơn giản hơn bạn có thể chỉnh thời gian ở máy bạn lùi về 1-2 năm trước.

thomkute
14-10-10, 01:38 PM
jờ em hết biết sao rồi sài Engine.dll của SV Vo Song thì chạy gamesever đc mà chạy game.exe hok đc còn sài Engine.dll của anh thaihoa91 thì chay game.exe đc mà bị C++ em hết hiểu tại sao :((:((

thaihoa91
14-10-10, 06:12 PM
jờ em hết biết sao rồi sài Engine.dll của SV Vo Song thì chạy gamesever đc mà chạy game.exe hok đc còn sài Engine.dll của anh thaihoa91 thì chay game.exe đc mà bị C++ em hết hiểu tại sao :((:((

Thế thì bạn làm theo tui thử nha !

Chuẩn bị sẵn thư mục chứa VLTK của VNG bản mới nhất !

Down Patch Client Full by thaihoa91 về giải nén ra, đưa hết các file và thư mục vừa giải nén vào thư mục VLTK của VNG rùi thực hiện 8 bước đồng bộ hóa !

Xong bạn chạy Server và test trên client mới đó xem có bị C++ hay ko !

Nếu còn bị thì chắc ăn là Server bị lỗi trong quá trình làm Server !

ph4mduc4n
14-10-10, 06:24 PM
cái này máy em mới bị , theo kiến thức kỹ năng vốn có +1 thì lỗi này do diệt virus đã ăn mất cái gì đó trong Eng.dll nhưng ko bị mất dung lượng

Thien
14-10-10, 06:28 PM
cái này máy em mới bị , theo kiến thức kỹ năng vốn có +1 thì lỗi này do diệt virus đã ăn mất cái gì đó trong Eng.dll nhưng ko bị mất dung lượng

Box võ lâm, nói chuyện ra dáng võ lâm thiệt!!!

J4cksparrow
15-10-10, 09:28 PM
eo cái vấn đề virus thì chịu, riêng mình thấy xài blav là ngon nhất( mình đang xài :D)

quangphong0904
17-10-10, 08:29 AM
newbie sao nghe giọng oai thế nhở :))
thú thực tớ chẳng biết chơi game đâu :))

Kenizzle
13-11-10, 12:37 PM
cho mình hỏi với, mình đang xài server Vô Song, patch client full by thaihoa91, nhưng khi Côn Lôn đánh skill lốc 90 thì bị tắt game.exe luôn
giúp mình với