PDA

View Full Version : Nén và giải nén file với 7-Zip (Dành Cho Các Admin MU)

Luffy[D.E.V]
06-09-10, 09:49 AM
Khi nhắc đến việc nén và giải nén file trong hệ điều hành Windows, đa số người dùng máy tính đều nghĩ đến các phần mềm như Winrar hay Winzip. Tuy nhiên, những phần mềm này đều không hề miễn phí và giá cả không nhỏ, không thích hợp với đại đa số người sử dụng máy tính tại Việt Nam. Vì vậy, nếu không muốn sử dụng các phần mềm đã bẻ khóa thì bạn có thể xem xét đến việc sử dụng một phần mềm miễn phí để thay thế, đó chính là 7-Zip.

7-Zip là phần mềm mã nguồn mở, hoàn toàn miễn phí. Nó sử dụng định dạng 7z là chính. Tuy nhiên, chương trình vẫn có thể nén được các định dạng khác như tar và zip. Ngoài ra, nó có thể đọc được các định dạng sau: rar, cab, deb, gz, lzh, rar, rpm, tar…

Quá trình cài đặt 7-Zip đơn giản đến mức không thể đơn giản hơn được. Sau khi cài đặt, bạn click phải vào file hay folder cần nén, trong menu ngữ cảnh bạn trỏ chuột đến mục 7-Zip, chọn Add to archive

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Cửa số Add to archive hiện ra, bạn chỉ cần chú ý 1 số mục sau:

Archive: chọn nơi lưu trữ file sau khi nén.

Archive format: mặc định là 7z, ngoài ra còn có các định dạng khác như BZip2, GZip, Tar và Zip. Nếu muốn có tỉ lệ nén cao nhất, bạn nên chọn dạng 7z. Winrar có thể giải nén được file nén dạng 7z, nếu bạn e ngại máy khác không có chương trình giải nén, bạn có thể tạo file tự giải nén (có phần mở rộng exe).

Compression Method: bạn có thể chọn Maximum hay Ultra, mức độ nén càng chặt, thời gian nén càng lâu. Nếu như có thời gian, hãy chọn Ultra.

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> MNvWadG2cpEzYHJliBi-kH1fwEbwBAW_B4ui46Q/Untitled-1.gif

Tạo file tự giải nén

Trong phần Option của cửa số Add to archive, bạn click chọn mục Create SFX archive. File sau khi nén sẽ có phần mở rộng là exe.

Đặt mật mã cho file nén

Nếu bạn cần đặt mật mã cho file nén, bạn có thể thiết lập mật mã trong phần Encryption.

Links Download : [DOWNLOAD] (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> T-eSpace%2FSoftwares%2F7zip.rar&sref=<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> F10%2F26%2F7-zip%2F)

--------> Bài Viết có tính tham khảo cho newbie .. Xin các pro đừng chém

110220
12-09-10, 02:05 PM
Cho tớ hỏi, tớ dùng 7zip nén cái client L2, đặt Ulta để nén, nén kiểu gì từ 3,78 lên 4,02 Gb, lạ đời thế

Luffy[D.E.V]
16-09-10, 01:13 PM
mình chịu bạn luôn đã hướng dẫn rất cụ thể - 1 Client 1.7k là 620 MB mình nén xuống còn 275MB . bạn nói rõ đc ko

nhactre8x
20-09-10, 04:44 PM
cái 7z này có lúc nó khùng khùng. ngày trước mình có mấy tấm hình .jpg . 5mb nén nó lại thành 5mb3 ^:)^

Luffy[D.E.V]
23-09-10, 01:25 PM
mình ko hiểu nhưng mình nén file clien rất ok mà xuống còn 47% so với fodel gốc