PDA

View Full Version : 1 số tut căn bản

xom1b
28-06-10, 03:21 AM
Tính định ko lập topic (vì giải nghệ trên clb) nhưng thấy nhiều newbie vẫn hỏi mấy vấn đề lặp đi lặp lại mà k có lời giải thích chính đáng, vậy tui lập topic này tổng hợp 1 số guide của tôi về sv. Sẽ update khi rảnh. OK
Thắc mắc về tut thì post vào topic:
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
vì tui ko del đc bài viết (có phải mod éo đâu)

Tut ko dành cho người ăn sẵn, vào đây đừng có mà anh ơi làm hộ em, nếu thế thì lướt đi cho nc' nó trong X-( (HD chi tiết roài :| )

Tut 1: Fix không lập được Account với MU Maker (cái này hay gặp)
Nếu DB là MD5 hãy enable nó trong MuMaker ko thì thôi

Mở SQL lên. chọn DB và chọn table MEMB_INFO rồi click chuột phải chọn Design (VD trên 2k5, ver 2k tương tự khác mỗi chữ ở Menu vì thế động não đi đừng lười

Sau khi chọn chế độ Design cho table MEMB_INFO rồi thì chỉnh thông số các cột sau như trong ảnh là xong

+ sno__numb
+ mail_addr

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Vẫn tiếp tục là 1 vài tut

xom1b
28-06-10, 03:51 AM
TUT 2: Fix xoay kiếm với Server SCF SS5 ko pack, pack roài thì pó hand (nhiều người bảo op bug), op bug thì ta tự fix thui nhỉ ;))
Yêu cầu: đã hạ lv của ngọc trong item để học đc từ LV 1
Ví dụ trong này là GS 10.03.70 của SCFMT

Đầu tiên load GS vào OllyDbg. Bước này ko cần HD nhé:

Tiếp theo là search string, các bạn click chuột phải chọn Search for -> All referenced text strings

Sau đó kéo lên trên cùng chọn dòng text đầu tiên rồi click chuột phải chọn Search for text

gõ vào trong ô là: skill:%d
click OK phát sẽ trỏ tới đoạn này:

Sau đó click đúp vào dòng đc trỏ, bạn sẽ đc trở về cửa sổ chính, sau đó nhìn xuống dưới vài dòng thấy câu lệnh:

MOV DWORD PTR DS:[EDX+ECX*4+440004],50

50 trong HEX = 80 trong DEC chính là LV xoay kiếm, các sv khác câu lệnh gần như vậy ( ko i sì 100%) và có cấu trúc chung
MOV DWORD PTR DS:[...],50

Ok rồi, giờ thì click đúp vào, edit số 50 cuối cùng thành 1 và bôi đen khoảng lệnh đc edit để save (dòng nào đc edit sẽ có màu đỏ)

Click phải chọn Copy to Executable -> Selection

Nó sẽ bật ra 1 cửa sổ việc còn lại click chuột phải tiếp chọn Save File

Lưu file vào nơi bạn muốn hoặc có thể lưu đè lên file cũ cũng đc (tùy)

=>Xong
Nếu động não chút thì bạn có thể edit cho mọi GS (miễn là chưa pack)

xom1b
28-06-10, 04:18 AM
Tut 3: Config S-uploader

Download S-Uploader by IcaruS (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)
yêu cầu : có NetFrame từ 2.0 trở lên

Cái này để start server, chạy rất tốt vì cơ chế free memory ram rất hiệu quả (gần bằng Auslogic Bootspeed)

Trước hết xin nói là muốn chạy 1 server các bạn phải chạy 1 số file, nếu dùng eData thì ít hơn nhưng nó hay lỗi :)), vì vậy mới cần cái này

Mở file Config.ini của S-Uploader lên

Ta thấy

[Common]
ProgramsCount=
MemoryFreeMinutes=

ProgramsCount= là tổng số file được chạy bằng S-Uploader
MemoryFreeMinutes= là delay để nó kick hoạt chế độ Free RAM Memory (tính bằng phút)

Thế là xong 1 phần
Phần sau đây là config để chạy files, lần này tôi lấy ví dụ

[Program 1]
Path=E:\MuServer\ConnectServer\CS.exe
Arguments=
WaitSeconds=7
RestartAfterMinutes=0

[Program 1]
Đây là số thứ tự của file chạy thứ tự thì 1 2 3 4...

Path=E:\MuServer\ConnectServer\CS.exe
Đây là đường dẫn Full đến file cần chạy

Arguments=
Cái này khá quan trọng. Nó chính là phần bạn điền thêm trên dong target của shortcut. VD khi chạy GS bạn điền: 127.0.0.1 55970 127.0.0.1 55960 55901 thì bạn sẽ điền cái đó vào dòng Arguments kia, nếu ko có thì bỏ trống

WaitSeconds=
Đây là số giây tối đa mà S-upload sẽ đợi khi nó thực thi dòng lệnh gọi file để chạy và thời gian file được khởi động :D

RestartAfterMinutes=
Dòng này là Delay Restart lại file chạy (tính bằng phút) ko muốn Restart để là 0

Chú ý:

Khi config dòng ProgramsCount, bạn config bao nhiêu thì phải add đủ số file chạy, nếu không là crash

WaitSeconds ko nên config quá thấp VD 1 hoặc 2 vì nếu như ct của bạn chạy có t/g chạy tính từ lúc thực thi đến lúc nó đc khởi động xong mà lâu hơn thì crash

Buồn ngủ quá đi ngủ thôi (:|

xom1b
28-06-10, 06:41 AM
Tut 4: Giảm log cho DB

Query

-- FORÇANDO UM CHECKPOINT
CHECKPOINT
-- LIMPANDO O LOG PARA QUE POSSA SER FEITO O REDIMENSIONAMENTO
BACKUP LOG MuOnline WITH TRUNCATE_ONLY
-- REDIMENCIONAMENTO DO LOG PARA 200 MB
DBCC SHRINKFILE (MuOnline_Log, 200)

sau khi chạy xong thì vào SQL, click chuột phải vào DB MuOnline , chọn properties sau đó chuyển qua tab Options, dòng Model click chọn Simple rồi bấm OK (SQL 2k)

SQL 2k5 thì là Recovery Model :D

Log của bạn sẽ ko thể lên quá 300 MB :))

xom1b
28-06-10, 07:15 AM
lại spam tí viết tiếp kiểu gì đây, đã ghi ở trên r` k đọc à :|
mod del hộ mình cái

membering
29-06-10, 09:13 PM
xom1b cho mình góp ý nếu viết tiếp tut nha, mình thấy guide của DS team có lượng thông tin rất phong phú và đa dạng, nếu xom1b có thừa khả năng thì trans mấy cái tut đó ra TV rồi post lên cho mọi người thì phải nói rằng đây là 1 bài tut VCL` nhất từ trước đến nay của Box MU này :D (đã lãnh hội qua nó nên biết rõ sự lợi hại của nó mà ;)))
P/S: ông xem xong cái này thì nhở MOD del hộ dùm

cuocdoi
30-06-10, 10:00 PM
ảnh tut die hết rồi bạn ơi =P~

heoconlun
30-06-10, 10:09 PM
link hình die cả rồi kìa fix de Lai gà ;))

Hellboycp33
01-07-10, 05:26 PM
Thank vì cái tool 2 ^^!
Cái S-upload thì mình hem sài mấy ! Toàn sài Startup thui ^^!

SnowBlood™
01-07-10, 07:56 PM
Link ảnh die ^:)^
....................................

xom1b
02-07-10, 12:07 AM
Fixed
..........................................

heoconlun
02-07-10, 12:12 AM
:)) Thanks cho 3 cái đấy :D
Tích cực lên nào :P

mrrainnt
02-07-10, 12:53 AM
-xom1b: Chỉnh theo hình tool1, khi tạo nó báo lỗi này nè :(

caothuphutho
02-07-10, 10:10 AM
-xom1b: Chỉnh theo hình tool1, khi tạo nó báo lỗi này nè :(

Lỗi cực kỳ đơn gian, chẳng qua các bạn không chịu tìm tòi mà thôi. bạn nhìn trong ảnh thì cái MUmaker đang để chế đọ OFF MD5, mà database của bạn config chuỗi ký tự mật khẩu dạng mã hóa, nên nó không insert được. cách đơn giản là ON MD5 lên. hoặc config lại database (cách làm như nào tự trace) :D.

mrrainnt
02-07-10, 10:17 AM
-caothuphutho:Đã mở on MD5 vẫn báo lỗi trên anh à

xom1b
02-07-10, 07:20 PM
-caothuphutho:Đã mở on MD5 vẫn báo lỗi trên anh à

Có phải DB của bạn đã chạy query web rồi ko
Cái cột Allow Null ý, làm theo hình của mình rồi, còn các column nào ko có trong hình thì tích hết vào Allow Null

mrrainnt
02-07-10, 11:39 PM
Có phải DB của bạn đã chạy query web rồi ko
Cái cột Allow Null ý, làm theo hình của mình rồi, còn các column nào ko có trong hình thì tích hết vào Allow Null

Mình cài lại Data mới cũng không được bạn à :(
Báo lỗi này nè bạn ?

xom1b
03-07-10, 05:33 AM
Mình cài lại Data mới cũng không được bạn à :(
Báo lỗi này nè bạn ?

Xem lại bài 1
Nếu DB có MD5 thì mở lên, bài 1 chỉ edit trên 2 column thôi, cái mà đc mình ghi chữ màu đỏ r` ý

Hellboycp33
03-07-10, 02:02 PM
pác Lai ơi tiện đây cho hỏi
bác biết Fix Max 11500 quái của sv SCFMT 10.03.70 ko ?
11500 thì hơi ít ^^! đang muốn lên 20K ^^!

xom1b
03-07-10, 06:20 PM
pác Lai ơi tiện đây cho hỏi
bác biết Fix Max 11500 quái của sv SCFMT 10.03.70 ko ?
11500 thì hơi ít ^^! đang muốn lên 20K ^^!

trời, như thế là nhiều rồi, chả biết đến bao h` webzen mới ra GS nhiều mobs như này nữa :)). Edit bị lỗi Memory corupt ngay :-SSS
Có client chạy main 1.07K thì PM y/h nhé :))

membering
03-07-10, 06:42 PM
trời, như thế là nhiều rồi, chả biết đến bao h` webzen mới ra GS nhiều mobs như này nữa :)). Edit bị lỗi Memory corupt ngay :-SSS
Có client chạy main 1.07K thì PM y/h nhé :))
Client MU Fantasy là Client chạy cho main 1.07K **** đó ;))

Hellboycp33
03-07-10, 06:44 PM
Hjx hjx cái Y!M nó đang bị điên điên >"<
tối online nha bác

mrrainnt
03-07-10, 06:54 PM
:-s Hic ! Tạo được acc nhưg vào sv đăng nhập thì báo sai pass hoặc tài khoản :( ai biết vì sao không ?

xom1b
03-07-10, 06:55 PM
:-s Hic ! Tạo được acc nhưg vào sv đăng nhập thì báo sai pass hoặc tài khoản :( ai biết vì sao không ?

Thay Joinserver. DB MD5 hoặc Non MD5 sẽ có các join tương ứng
Qua box release có đó

membering
03-07-10, 06:56 PM
Oài xom1b có gì kiến nghị zới MOD đi không thì cái Topic này lại thành cái hỏi đáp chứ không còn là TUT nữa rồi á

xom1b
03-07-10, 07:03 PM
Oài xom1b có gì kiến nghị zới MOD đi không thì cái Topic này lại thành cái hỏi đáp chứ không còn là TUT nữa rồi á

thôi kệ. Sau này up link đến bài viết vào
tại admin del mất cái topic hỏi đáp đc stick của mình r` :|

Hellboycp33
03-07-10, 08:35 PM
pác LAi thấy online trên CLB mừ Pm Y!M chả thấy đâu [-x
đang định nhờ bác guilde cho vài cái còn gà ^^!
Bác vân thì bây giờ chịu khó online thế ^^!