PDA

View Full Version : [Thắc mắc] Có nhất thiết phải sài red hat ?

oixinhqua
24-05-10, 02:05 PM
Mình muốn hỏi những ai có kinh nghiệm rằng liệu có "bắt buộc" phải sài red hat dạng GUI để cài server TLBB ko ? Liệu chúng ta có thể cài và sử dụng dưới dạng text ko ? ( dạng GUI ngốn nhiều tài nguyên hệ thống quá ).
Liệu chúng ta có thể thay thế red hat = slax không ? Vì server tru tiên của mình đang sử dụng cái này nên muốn sài chung cho cả TLBB.:-w

bocosuka
24-05-10, 03:46 PM
hic, Linux thì hok hỉu nhìn lắm, nhưng mình nghĩ RedHat phải có j` đóa thì ngta mới xài chứ ai mún đâu, (file cài đặt đã hơn 4GB lận, down bở hơi :-o)
nếu xài được cái khác thì mình cóa ý là xài Ubuntu =))

oixinhqua
25-05-10, 10:41 PM
Không còn ai có ý kiến đóng góp nào khác sao ?? Mình thì nghĩ sở dĩ ở đây sài red hat là vì người đầu tiên phát triển server TLBB lậu này đã sài red hat nên những người đi sau cứ theo lối mòn red hat mà đi.
Cùng là một nền tảng linux có lẽ có thể thay red hat bằng một loại khác nhẹ hơn giảm tải cho máy.

TALovexm
25-05-10, 10:59 PM
Ubuntu hoặc other Linux chưa chắc đã đủ service cho TLBB chạy ...

zake100
25-05-10, 11:50 PM
chưa có thì có thể cài thêm mà bạn vì chủ yếu vẫn là cái nhân Linux thôi mà
còn nguyên nhân có lẽ như bạn oixinhqua nói đó là server lấy đựoc đã ở dạng red hat rồi khó để chuyển sang vi không biết những file nào là của server file nào của red hat mà gỡ ra và đưa sang cái khác và một cái nữa là cần phải cài thêm những service gì mới chạy đựoc trên Linux khác

fancy90
26-05-10, 06:02 AM
Red hat và Slax là 2 dòng distro khác nhau ,bác nào thử cài thiên long trên centos vì nhân centos là của redhat

oixinhqua
26-05-10, 09:54 AM
Mục tiêu chính của mình là thảo luận để trả lời được câu hỏi "liệu có thể cài TLBB trên other linux ? ". Từ câu hỏi đó chúng ta có thể xác định việc có thể giảm tải cho real computer hay không ? Bởi red hat chạy rất nặng và ì ạch chứ không nhẹ như một số other linux. Thêm vào đó là " nếu ko thể chạy trên other linux liệu có thể chạy red hat dưới dạng text only thay cho dạng GUI ko bởi ai cũng biết chạy dạng GUI sẽ nặng hơn dạng text only"

TALovexm
26-05-10, 08:29 PM
Bạn thử tiến hành cài đặt trên Text Only xem sao, Mình chưa thử trên nền này ...

huuduyen_05
27-05-10, 06:09 AM
Mình nghĩ có thể là được, vì mặc định Linux có thể dùng lệnh thay thế cho toàn bộ các thao tác xử lý. Dạng GUI chỉ dành cho người mới bắt đầu :)

zrockmanx
27-05-10, 09:58 PM
Chỉ duy nhất cài TLBB dc trên RedHat vì game này build trên RedHat ( NV kỹ thuật game TLBB FPT nói) và mình cũng đã thử cài trên CentOS( 90% giống RedHat) và thành công dc gần 90%, khi chạy các lệnh run server thì lệnh ./Server chạy được 1 đoạn thì nó sẽ kill lệnh ./Login, ./Word còn lý do tại sao kill thì mình ko rỏ ( nói thêm là Config trên CentOS có 20% câu lệnh khi cài server khác với trên RedHat, chủ yếu là phần MySQL và Ỏacle trên CentOS còn server thì như mình nói không có j thay đổi nhiều nhưng khi chạy thì bị kiiled), Nếu có bạn nào rành về Linux thì cứ thử xem có giải quyết được không, chứ mình đã cài và ko fix được ( thử edit lại các file run server cho phù hợp với HDH mình cài)
Còn trên text online thì cài được ( cài oracle và mysql ở Win), theo như mình biết do NV kỹ thuật bên FPT nói thì FPT nó cài 1 server tới 5 máy server lận ko như Pre các bạn làm trên server riêng đâu

huuduyen_05
27-05-10, 11:02 PM
Chứ server FPT mờ, hỗ trợ chục ngàn người online mà. Mỗi máy chạy 1 lệnh. Server Private làm theo kiểu đó cũng được :| chỉ sợ không có tiền trả tiền thuê máy chủ :))