PDA

View Full Version : Cách add nhạc + avatar vào Audition

huuduyen_05
04-01-10, 06:32 AM
Bài viết hơi dài dòng khó hiểu, vui lòng đọc kĩ trước khi hỏi ! :D
*Lưu ý đầu tiên: Đây chỉ là bài viết hướng dẫn cách add nhạc và avatar bằng cách lấy từ các Audition khác. Để có thể tự làm được thì đòi hỏi tốn rất nhiều thời gian và hiện tại cũng chưa có đủ công cụ để giúp ta thực hiện được việc tự làm. Mà chỉ có thể "tận dụng những thứ đã có sẵn" ^^.

Phần add nhạc (nhạc thường)

Chuẩn bị:

Các file tbm/abm nhạc nền của các Audition nước ngoài có kèm file thd đi kèm. Tất nhiên các bạn phải biết file tbm/abm đó là bài nào? file thd đi kèm của nó là file nào?
Để xác định được thì các bạn làm theo ví dụ sau:
Ví dụ Audition Online của VTC có cập nhật các bài hát mới trong bản update kế.

Các bạn tải bản update đó về. Trong bản update này, chúng ta không thể biết đâu là nhạc nền trong 1 đống file *.tbm đó và cũng không biết đâu là thd đi kèm của file tbm đó. Do đó để xác định được nó cũng là 1 việc khá rắc rối vì hiện chưa có chương trình play được các file tbm này(trừ Audition ^^). Vì vậy chúng ta phải có cả bản full của Audition Online này. Trường hợp này là Audition Vietnam, tương tự, bạn nào muốn update nhạc audition khác từ các au online khác như Kor, China thì cũng phải tải cả bộ full về.
Giải nén ra 1 thư mục khác (không phải thư mục Audition online, ví dụ: D:\AUTest chẳng hạn)
Sau đó vào thư mục đó copy những file *.acv vào thư mục data của audition online. (Chỉ những file này thôi hoặc các file khác nếu có, không đụng đến các file thd.xxx và *.tbm).
Việc tiếp theo là chúng ta sẽ kiểm tra các file tbm nào là nhạc nền (chưa biết chính xác file nào có tên là gì).
+ Xóa tất cả các file thd.xxx cũ trong bản Audition online, chép các file thd.xxx mới vào (thực hiện việc xóa để loại bỏ các file nhạc nền ở version trước)
+ Copy 1 file tbm vào thư mục ABM của audition online, rồi login vào game để xem kết quả là có nhạc nền hay không? Nếu có thì ta đươc file vừa chép là file nhạc nền nếu ngược lại nhạc nền là (null) thì file vừa chép không là nhạc nền. Sau khi kiểm tra xong thì ta xóa file vừa chép đó. Thực hiện lại tương tự cho đến khi tìm được đủ số tbm tương ứng với số thd file có trong bản update. Ví dụ nếu có 3 file thd.xxx trong bản update thì có 3 bài nhạc nền mới được cập nhật, ta chỉ tìm đủ 3 file tbm thôi, các file còn lại tự suy ra là ko phải nhạc nền.
Bước cuối là xác định file thd tương ứng với file tbm nhạc nền đã có.
+ Copy 1 file tbm nhạc nền đã xác định được ở bước trên vào thư mục ABM của Audition Online.
+ Xóa các file thd.xxx trong thư mục Data của Audition Online.
+ Cũng làm thao tác giống như ở bước trên, ta copy 1 file thd.xxx (thd.000 chẳng hạn) vào thư mục Data rồi login vào game. Có 2 trường hợp xảy ra:

Có nhạc nền, ta suy ra file thd này tương ứng với tbm đã chép vào thư mục ABM. Sau đó, các bạn nên đổi tên file thd.xxx đó thành dạng *.thd . Ví dụ file tbm trong ABM tương ứng với file thd này là v0001.tbm thì các bạn nên đổi thd tìm được thành v0001.thd
Không có nhạc nền, suy ra file thd này không khớp với file tbm đó. Ta thực hiện lại việc copy file thd khác vào Data cho đến khi tìm được.

Thực hiện tương tự cho đến khi tìm được hết các file tương ứng. Lúc đầu sẽ hơi lâu, nhưng sau khi loại trừ các file đã tìm được thì việc kiểm tra sẽ nhanh hơn.

Danh sách thông tin của các file tbm nhạc nền.
Trong quá trình thực hiện ở bước trên, các bạn nên mở 1 file excel để ghi lại thành quả của mình như tên ca sĩ trình bày, tên bài hát, file tbm tương ứng,...
Các bạn có thể không cần phải vào chơi bài hát đó mà chỉ cần biết tên ca sĩ và tên bài hát của file tbm đó là được rồi.

Dùng fmod.dll có post ở các diễn đàn game để lấy được dạng ogg của các file tbm tương ứng trong khi thực hiện bước chuẩn bị 1.
Dùng trình kiểm tra bpm của file nhạc để biết bpm của file tbm. BPM hiển thị trong game được làm tròn do đó sẽ không chính xác bằng soft. Các bạn có thể dùng Virtual DJ hoặc soft khác cũng được. (tất nhiên là đo file ogg, file tbm ko động vào được)
Dùng soft tính total madi để thêm thông tin cho music.slk ở phía server. (Soft này đã có post ở diễn đàn, nếu ko biết nó nằm chỗ nào có thể yêu cầu mình reupload lại, soft này do bạn gì đó viết quên rồi ^^ sr bạn ấy vì đã quên tên tác giả.)

Các thông tin này các bạn phải chép vào phần cuối cùng của file music.slk ở thư mục script của server. Sau đó có thể sắp xếp lại trình tự tùy theo ý thích.

Thực hiện:
Đã xong các bước chuẩn bị giờ chỉ việc làm thế nào để đưa vào Audition Offline của mình thôi.
Cần thực hiện hai phía: Client và Server

Server:
+ Cần update đến file music.slk, việc này có thể thực hiện xong ở bước chuẩn bị tuy nhiên nên backup file music.slk đang chạy tốt để tránh trường hợp phát sinh lỗi.
File music.slk chỉ cần quan tâm đến total madi cho chính xác là ok, start madi bạn có thể chỉnh bao nhiêu cũng được (< total madi). Tất nhiên không nên chỉnh quá nhiều vì start madi là thời gian chờ để bắt đầu nhảy. Đối với nhạc 100 BPM thì nên chỉnh khoảng 8-16 là ok.
Các cột khác nên để mặc định, cột NEW có thể đổi thành số 1 để phân biệt bài mới/cũ, cột USE để qui định bài hát có được hiển thị hay không.
+ Các file *.thd, *.bdy tương ứng với bài hát cần add phải được chép vào thư mục sound ở phía server. Ví dụ: add bài v0001.tbm thì phải có v0001.thd ở sound\ và v0001.bdy ở sound\bdy\
File bdy có thể dùng file có sẵn copy ra từ các file trong các bản update trước đã có như v0033.bdy hay v0053.bdy...thành file bạn muốn, ở ví dụ này là v0001.bdy
Client:
+ Từ file music.slk đã update ở server, ta copy nó thành tên À½¾Ç_w.slk. Sau đó mở nó lên và xóa cột total madi (có thể không cần cũng được)
+ Unpack file acv chứa list nhạc (ở đây là 009.acv). Chép đè file À½¾Ç_w.slk vào thư mục script vừa unpack từ file acv. Sau đó pack lại rồi chép đè file pack được vào data\
+ Update các file tbm vào thư mục ABM.

Vậy là xong phần add nhạc. Thực sự mà nói thì việc dò xem thông tin từng file tbm và thd khớp với nhau rất mệt. Nó không dành cho người thiếu kiên nhẫn.
Nếu có tool chuyển từ ogg,mp3,... -> tbm, từ tbm trích xuất ra *.thd thì công việc trên là vô nghĩa.

Phần add avatar

Phần add avatar cũng tương tự như add nhạc nhưng thay vì update file music.slk thì ta update file avatar.slk ở phía server và ¾Æ¹ÙŸ_chinese.slk + ¾Æ¹ÙŸ.slk phía client.

¾Æ¹ÙŸ.slk : qui định file của avatar có trong game ( *.dds và *.rgm). Các cột khác có thể không quan tâm nhưng phải có.
Các bạn có thể unpack các file acv của audition online để lấy các avatar mới để add vào Audition Offlne hoặc chỉnh sửa lại theo ý thích.
*Để edit được file dds cần có plugin cho photoshop, edit file rgm cần có plugin cho 3DMAX.
¾Æ¹ÙŸ_chinese.slk : qui định việc hiển thị tên các món đồ trong game, và các thứ khác như giá, loại, mới/cũ, các command nếu có...

Lưu ý rằng cột số 5: Description của 3 file ¾Æ¹ÙŸ.slk, ¾Æ¹ÙŸ_chinese.slk, avatar.slk phải khớp nhau. Đó là ID của món đồ.

*Add nhạc beaup, 1-2, night :
Tất nhiên các file nhạc này có trong list nhạc thường.

Beatup:

Client : Update file beatup.slk tương tự như À½¾Ç_w.slk. Thêm file dạng filename_lvx.slk vào thư mục script\亸\
Server: Update file beatup.slk tương tự như music.slk. Thêm file dạng filename_lvx.slk vào thư mục BeatupMusic\
Trong đó:

filename: là tên của file tbm.
lv_x: là cấp độ beatup của bài hát.

Ví dụ như Audition - Can Can có file tbm là k1044.tbm có cấo độ là 3 thì ta thêm file k1044_lv3.slk

Nội dung của file slk này được edit theo một soft tên là beat_editor gì đó mình không nhớ lắm. (Có thể tìm thấy ở các diễn đàn game Audition, bạn nào biết thì reup lên đây nha). Mỗi bài hát có thể edit theo kiểu khác nhau, chuẩn và hay cũng tuỳ thuộc vào khả năng của bạn

One - Two:

Client : Update file onetwo.slk trong script\.
Server: Update file onetwo.slk trong script\.

Night:

Client : Update file night_server.slk và nightmusic.slk trong script\.
Server: Update file night.slk trong script\.

Alehap2010
04-01-10, 07:49 AM
Thanks huuduyen nhìu:P
Bạn ơi, trong bài có nhắc đến dùng fmod.dll để xuất nhạc ra dạng file ogg, nếu dùng cái này thì khỏi phải copy hên xui đúng ko bạn:D
Vs lại mình nghe nói dùng cái này cũng phải vào Au thì nó mới xuất ra file ogg đc mà_ _"
Còn phần total madi, cáinày là gì zì zậyy bạn?
Thanks bạn nhiều!
(Àhh còn cách nào add nhạc cho Beat Up hum bạn:D)

mr_panda1308
04-01-10, 08:32 AM
Giờ lại cập nhật của VTC => lại down cả client về :-< :-<... In downloading :-<

huuduyen_05
04-01-10, 08:45 AM
Thanks huuduyen nhìu:P
Bạn ơi, trong bài có nhắc đến dùng fmod.dll để xuất nhạc ra dạng file ogg, nếu dùng cái này thì khỏi phải copy hên xui đúng ko bạn:D
Vs lại mình nghe nói dùng cái này cũng phải vào Au thì nó mới xuất ra file ogg đc mà_ _"
Còn phần total madi, cáinày là gì zì zậyy bạn?
Thanks bạn nhiều!
(Àhh còn cách nào add nhạc cho Beat Up hum bạn:D)
Nếu trích ra ogg rồi thì bạn cũng đâu biết file tbm nào khớp với thd nào :| Tất nhiên phải vào AU mới xuất ra ogg được.
Phần add nhạc beatup, 1-2,night update sau vậy.
Total madi là số lần viên bi ánh sáng (trong Audition, còn gọi là hạt nhịp điệu ^^) chạy hết ống.

Alehap2010
04-01-10, 11:51 AM
Thanks huuduyen nhiều, bài này rất có ích cho newbie như mình:P
Nhưng bạn có thể cho mình xin link những soft trong bài đc hum:D

Còn BU mình nghĩ bản Au ori nhạc gà wa' nên định làm mấy bài như patch BU:D

Client : Update file beatup.slk tương tự như À½¾Ç_w.slk. Thêm file dạng filename_lvx.slk vào thư mục script\亸\

Cái này nằm ở file ?.acv nào bạn?
Thanks!

---

Àhh huuduyen, file .thd là file chạy nhạc nền Au khj login và ở phòng chờ và mục đích dùng file này để có thể biết đc tên bài hát phải ko bạn?
Nếu mình có tên bài hát tương ứng vs các file abm/tbm thì mình khỏi cần làm bước chuẩn bị mà có thể vào thẳng vấn đề đúng ko?

Thanks!

v0009.tbm 1 ngày ta xa nhau
v0027.tbm chờ đợi quá khứ
· v0006.tbm 7 ngày đợi mong
· v0002.tbm bâng khuâng
· v0015.tbm chinh em
· v0020.tbm chuyen nhỏ
· v0017.tbm dấu yêu oi
· v0022.tbm dragostie din tei
· v0019.tbm môi hồng
· v0004.tbm khi tôi 20
· v0001.tbm mưa buồn
· v0010.tbm sao tình yêu
· v0021.tbm tan trong hu vô
· v0007.tbm tình yêu đầu tiên
· v0016.tbm thế giơi trò chơi
· v0005.tbm tóc hát
· v0025.tbm my hump
· v0013.tbm vo tình
· v0014.tbm vũ điệu hoang dã
· k1001.abm night
· k1002.abm sweetie
· k1003.abm euro2005
· k1004.abm spain moonlight
· k005.abm destiny
· k1006.abm digital soul
· k1007.abm disco world
· k1008.abm chinese lady
· k1009.abm funky town
· k1010.abm u know
· k1011.abm beautiful
· k1012.abm beat city
· k1013.tbm elec bossa
· k1014.tbm canon groove
· k1015.tbm swan lake
· k1016.tbm go go
· k1017.tbm new york
· k1018.tbm get on the floor
· k027c.tbm small prayer
· k1019.tbm b soul funk
· k1020.tbm black out house
· k1021.tbm dj euro mix
· k1022.tbm dance dance
· k1023.tbm 3254 techno party
· k1025.tbm heavy metal syndrome
· k1026.tbm dance flower
· k1027.tbm in the groove
· k1028.tbm cant let you go
· k1029.tbm dream machine
· k1030.tbm dance fish
· k1031.tbm doo doop
· k1032.tbm gloomy march
· k1033.tbm 1x2 fiesta
· k1034.tbm driving at night
· k027f.tbm say
· k0276.tbm cool girl
· k0277.tbm how are you
· k0344.tbm prayer
· k0347.tbm x ( the greated love )
· k0383.tbm fog city
· j0021.tbm magic world
· k0144.abm the last man standing
· k0191.abm pretty lady
· k0200.abm play boy
· j0013.abm again
· k0005.abm how deep is your love
· k0017.abm festival of the world
· k0080.abm run to you
· k0090.abm why
· k0104.abm lonely christmas
· k0130.abm four season
· k0331.abm honey moon
· k0332.abm tonight
· k0260.abm im too a woman
· k0261.abm sweet dream
· k0502.tbm in my heart
· k0514.tbm already now
· k0516.tbm jumbo mambo
· k0523.tbm small waiting
· k1024.tbm roller coast
· k0521.tbm aloha
· k0529.tbm only you
· k0536.tbm ten commandments
· k0550.tbm ecstasy
· k0551.tbm its a funny old world
· K0559.tbm dont cry
· K0560.tbm love again
· k0566.tbm champion
· k0570.tbm precious love
· k0579.tbm 180
· k0588.tbm i want you
· k0590.tbm crazy
· k0583.tbm one love
· k0608.tbm first love
· k0610.tbm you
· k0620.tbm jump
· k0616.tbm conming of age
· k0617.tbm masquerade
· k0623.tbm ruby
· k0625.tbm endless love
· k0644.tbm for my love
· k0659.tbm victory
...

huuduyen_05
04-01-10, 03:25 PM
Các file liên quan đến add nhạc nằm trong 009.acv.
List nhạc mà bạn đưa ra thì chỉ biết file tbm là bài gì thôi chứ đâu có file thd.

Alehap2010
04-01-10, 06:01 PM
+ Các file *.thd, *.bdy tương ứng với bài hát cần add phải được chép vào thư mục sound ở phía server. Ví dụ: add bài v0001.tbm thì phải có v0001.thd ở sound\ và v0001.bdy ở sound\bdy\
File bdy có thể dùng file có sẵn copy ra từ các file trong các bản update trước đã có như v0033.bdy hay v0053.bdy...thành file bạn muốn, ở ví dụ này là v0001.bdy

èo....ĐỌc kỹ lại mới thấy_ _"
Zậyy là bắt buộc phải có file thd mới làm đc òhh_ _"
Vậy thì mình chỉ có thể add nhạc khj các Au Online có bản update mới thôi àhh_ _"
Còn file bdy mình ko hiểu ý cho lắm, file này mình có thể dùng file khác, copy và đổi tên cho giống file nhạc oh??
(VD copy file v0033.bdy thành 1 file khác và đổi tên thành v0001.bdy ?)

Chiritokaji
04-01-10, 06:33 PM
Good job :)
Mới kêu hôm qua giờ đã giúp liền rồi...Hay quá xá :))
Tk

Alehap2010
04-01-10, 07:13 PM
;))
h thấy khoái Au hơn MU;))
Àhh cho spam tý, các bro pro web cho mình hỏi về hàm date(), máy của mình cài xampp lại bị lỗi_ _"

Warning: date() [function.date (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)]: It is not safe to rely on the system's timezone settings. You are *required* to use the date.timezone setting or the date_default_timezone_set() function. In case you used any of those methods and you are still getting this warning, you most likely misspelled the timezone identifier. We selected 'Asia/Krasnoyarsk' for '7.0/no DST' instead in C:\xampp\htdocs\au\body.dllsx.php on line 335

hjc...lúc mới code thì ko sao, tự nhiên hum bữa xampp giở chứng ko chạy đc mysql, cài lại thì lại bị lỗi hàm date();_ _"

Cho mình hỏi làm sao để khắc phục tình trạng này, hoặc là có hàm nào thay cho nó ko

thecongcntt
04-01-10, 08:11 PM
Cách làm Hữu Duyên rất có ích cho các mem, các bạn phải kiên trì mới được để có mấy bài hát cũng mất hàng giờ đồng hồ đó. Đã lâu rồi mình không dùng cách trên nữa;))

Alehap2010
04-01-10, 08:31 PM
zay bạn dùng cách nào có thể share cho AE đc hum:D
(Hồi nãy hỏi bạn rãnh ko cũng có ý mún hỏi bạn về vấn đề này:D)
Thanks!

thecongcntt
04-01-10, 10:22 PM
Mình dùng tool, một cái xong luôn, chứ đâu có thủ công như thế này bạn ah ;))

nh0cvjp123
05-01-10, 07:18 AM
Share cho mọi người cái tool đc ko thecongtt ?

huuduyen_05
05-01-10, 09:39 AM
Các bạn nên xem kĩ topic
Sự thật về add nhạc (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Cái tool thecongcntt dùng là nó đó ^^. Không hiểu sao mình chạy tool đó không được. Nên không post cho các bạn thôi. Tool cũng hoạt động dựa theo nguyên tắc nói ở bài đầu tiên

Alehap2010
05-01-10, 10:26 AM
Bài đó mình thấy ở phần review của huuduyen goy`.
Cái tool đó yêu cầu .net2, mà máy nhà mình cài win7, đáng lẽ đã có .net3 nhưng lại ko chạy đc_ _"
Ko hiểu lý do lun_ _"

huuduyen_05
05-01-10, 10:29 AM
Chắc có lẽ bắt tay vào make cái tool mới. Chả biết Kid viết bằng gì. Lúc đó quên hỏi thuật giải, giờ phải làm từ đầu...hix!

Alehap2010
05-01-10, 10:52 AM
nãn kèo...
hy vọng huuduyen làm xong sẽ share cho AE sài:D