PDA

View Full Version : Hướng dẫn rs chỉ mất nguyên liệu mà ko mất đồ!!

Alehap2010
30-09-09, 11:01 AM
Chào các bạn!!

Cái này mình đã nghiên cứu ra lâu. Dự tính để code cái web cho MUTB.
Nhưng adm MUTB ko cần chức năng này lắm(vì muốn rs mất đồ, skill, VIP ko mất:|) nên mình quyết định share hướng dẫn.(Vs lại clb chưa ai share hết!)

Mình ko bjk cái này để box guide hay sql,web nên để đại ở đêy!!

Nếu có sai box, mong mod move zùm mình nha!!

Lưu ý: Đây là hướng dẫn thực hiện, các bạn phải code thêm cho phù hợp nhé.

Ưu điểm:
1/ Chỉ mất nguyên liệu cần(chaos,blue,cre) mà ko mất đồ trên ng`.
2/ Ko để lại lỗi chỗ ô đặt nguyên liệu.
3/ Mất đúng số lượng yêu cầu, VD rs cần 5 chaos, gamer bỏ 7 chaos. Rs xong vẫn còn lại 2 chaos...

Nhược điểm:
-Như đã nói, cái này là hướng dẫn kèm code, nên chỉ dành cho các adm hỉu chút ít về web. Những ai ko hỉu code web sẽ ko làm đc!

bj h bắt đầu:

Sau đêy là code!

$warehouse_result_sql = $db->Execute("SELECT Inventory FROM character WHERE (character.[Name] = '$nvok')");
$warehouse_result = $warehouse_result_sql->fetchrow();
$warehouse = $warehouse.$warehouse_result[0];
$warehouse = bin2hex($warehouse);
$warehouse = strtoupper($warehouse);
$warehouse = substr($warehouse, 0, 3840);

$vpyc = 0;

for($x=0; $x<120; ++$x)
{
$item = substr($warehouse,$x*32,32);
$code = substr($item, 0, 32);
$code_item = substr($code,0,4);
$korong = substr($code,31,1);
if(($code_item =="0F00") and ($korong != "F")){

$xoavp[alehap001][$vpyc] = $code;

++$vpyc;
}
}
if($vpyc < $soluong){echo"Số lượng Vật phẩm yêu cầu không đủ!!";$thieuvpyc = 1;}else{
$new_warehouse = $warehouse;
for($xz=0; $xz<$soluong; ++$xz)
{

$new_warehouse = str_replace($xoavp[alehap001][$xz],"FFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFF", $new_warehouse);

}

$db->Execute("Update Character set [Inventory]=0x$new_warehouse where Name='$nvok'");
}

Phân tích:

$warehouse_result_sql = $db->Execute("SELECT Inventory FROM character WHERE (character.[Name] = '$nvok')");
$warehouse_result = $warehouse_result_sql->fetchrow();
$warehouse = $warehouse.$warehouse_result[0];
$warehouse = bin2hex($warehouse);
$warehouse = strtoupper($warehouse);
$warehouse = substr($warehouse, 0, 3840);Check hòm đồ Nhân vật.
$nvok là tên nhân vật

$vpyc = 0;Để xác định thành viên có bao nhiêu vật phẩm yêu cầu, cần gán giá trị 0 cho nó tr'c.

Đây là phần quan trọng...

for($x=0; $x<120; ++$x)
{
$item = substr($warehouse,$x*32,32);
$code = substr($item, 0, 32);
$code_item = substr($code,0,4);
$korong = substr($code,31,1);

++$vpyc;
}
}
Nó sẽ kiểm tra trên ng` nhân vật.
$code_item sẽ lấy 4 ký tự hex đầu của item.
$korong cái này ko có cũng ko sao.
$code lấy đủ 32 ký tự hex của item

++$vpyc;
}Nếu 4 ký tự đầu(code_item) là 0F00, đây là mã của chaos. Bạn chỉ cần thay mã khác vô là okay!
Nếu đk đúng, 4 ký tự đầu là 0f00, no sẽ gán

++$vpyc;Lúc đầu biến vpyc là 0==>var $xoavp[alehap001][$vpyc] là $xoavp[alehap001][0] chứa 32 ký tự hex của item.

Sau đó nâng var $vpyc lên 1 đơn vị, ==> lúc này vpyc sẽ là 2.

Và vòng lặp này sẽ thực hiện lại đến khi hết thùng đồ(120 lần)

if($vpyc < $soluong){echo"Số lượng Vật phẩm yêu cầu không đủ!!";$thieuvpyc = 1;}else{

[...]Hệ thống sẽ kiểm tra số lượng $vpyc thực hiện ở trên vs var $soluong.
Var $soluong này đc các adm cấu hình tr'c, để giá trị số lượng vật phẩm yêu cầu cần.
Nếu $vpyc có đc của thành viên nhỏ hơn $soluong, hệ thống sẽ báo lỗi và ngừng lại.

Ngược lại...

else{
for($xz=0; $xz<$soluong; ++$xz)
{

$new_warehouse = str_replace($xoavp[alehap001][$xz],"FFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFF", $new_warehouse);

}

$db->Execute("Update Character set [Inventory]=0x$new_warehouse where Name='$nvok'");
}Hệ thống sẽ gán $new_warehouse = $warehouse; và thực hiện vòng lặp để xóa số lượng items cần.
$xz<$soluong; ++$xz <~~ hệ thống sẽ dừng lại khi đã del đủ số lượng vpyc.

Và code chính nằm ở đêy:

$new_warehouse = str_replace($xoavp[alehap001][$xz],"FFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFFF", $new_warehouse);Nó sẽ thay thế code 32hex ký tự của item đã đc gán ở trên thành 32kys tự F(rỗng).
Vòng lặp này thực hiện đến khi số lượng yêu cầu đủ. Nó sẽ dừng lại!
==> Del chính xác số lượng vật phẩm dùng cho việc rs,rl...Mà ko làm mất đồ, hay để lại những vật phẩm lỗi ngay chổ đặt.

Cuối cùng update lại thông tin thùng đồ mới cho nhân vật với các vpyc đã đc del đủ số lượng!

Gợi ý sử dụng vs các adm MU: Các adm bỏ đoạn code trên vào 1 function vs các var $mã_hex_item,$số_lượng_items_cần,$tên _nhân_vật, khi check đk rs thành công, các adm thực hiện function này là xong!!

Chúc các adm thành công!!

Nếu có sai sót mong đc các bro chỉ giáo thêm!

lytieu456
30-09-09, 11:15 AM
9 điểm cho chất lương
Use for all wed ??

toan2003
30-09-09, 12:41 PM
Chà khó hiểu wa', thks bài viết hay
bachcotsau : thử ví dụ cho xem nào.

Alehap2010
30-09-09, 05:36 PM
Cái này dùng cho all web nếu code lại chút xíu!!
(thay mấy hàm sql đi là đc)

P/s: Cái code đầu là code chính, mấy cái sau chỉ là giải thjk thôi!

adm_mubmt
01-10-09, 12:54 PM
tốt nhất là nếu viết được code web thì nên viết 1 web có bank mu sau đó check điều kiện reset về bank mu là xong vừa đỡ loằng ngoằng mà đỡ đau đầu, còn bank mu thì ngay cả web 0.8 cũng có :)
Nhưng dù sao cũng rất cám ơn bạn đã chia sẻ

bachcotsau
01-10-09, 01:03 PM
Chà khó hiểu wa', thks bài viết hay
bachcotsau : thử ví dụ cho xem nào.
Vd= ở đây nè ==> clbmuvn.com :))
lông vũ thay = cái nỏ của Elf cũng nhận thành lông vũ vì code check không hết mà.

toan2003
01-10-09, 04:58 PM
bachcotsau : nói với ông mệt wa', nếu ông thấy code người ta ko hay thì ông cho ví dụ như thế nào mới hay, ông đưa web của ông làm gì. Ko có tinh thần chia sẻ, toàn tự quảng cáo

Alehap2010
01-10-09, 07:47 PM
tốt nhất là nếu viết được code web thì nên viết 1 web có bank mu sau đó check điều kiện reset về bank mu là xong vừa đỡ loằng ngoằng mà đỡ đau đầu, còn bank mu thì ngay cả web 0.8 cũng có :)
ý bạn là sao?
spam 30charrrrrrrr

adm_mubmt
01-10-09, 09:05 PM
ý bạn là sao?
spam 30charrrrrrrr
theo mình là nếu bạn sử dụng code web đó để tạo 1 mod ngân hang muonline cho web sau đó khi người chơi gửi các item như Chaos, Crea, Blue, Zen vào ngân hàng, rồi chỉnh sửa file thi hành lệnh Reset để khi rs nhân vật thì web sẽ tự động check nguyên liệu (trừ trực tiếp) trong ngân hàng mà không check trên người nhân vật nữa
nhờ vậy mà rs vẫn không bị mất đồ mà lại thích hợp cho những MU có EXP cao như hiện nay
tôi có thể lấy vd thế này:
nếu web đã có ngân hàng thì file thi hành lệnh rs chỉ cần thêm dòng sau

$result2 = $db->Execute("Select vnd,blue,chaos,joc From dbbank where id='$login'");
$row2 = $result2 ->fetchrow();
bên dưới dòng kiểm tra ngân hàng:

$chaoscheck=$row2[2]-$chaos;
$joccheck=$row2[3]-$crea;
$bluecheck=$row2[1]-$blue;
if ($bluecheck<0){

echo"Bạn đang có $row2[1] Blue. Bạn cần có $blue Blue trong ngân hàng để reset";exit();}

if ($chaoscheck<0){

echo"Bạn đang có $row2[2] chao. Bạn cần có $chaos Chaos trong ngân hàng để reset";exit();}
if ($joccheck<0){

echo"Bạn đang có $row2[3] Create. Bạn cần có $crea Create trong ngân hàng để reset";exit();}
kéo tiếp xuống dưới tìm dòng dưới đây và xóa nó đi là không bị mất đồ nữa

UPDATE dbo.Character SET inventory= 'null'
WHERE Name = '$name'
=>vậy đó vừa nhẹ nhàng mà vừa khỏi phải suy nghĩ cho đau đầu

ghvn1991
02-10-09, 08:12 AM
Dạo này thấy Alehap nhiệt tình wa nhỉ :D

Alehap2010
02-10-09, 10:16 AM
theo mình là nếu bạn sử dụng code web đó để tạo 1 mod ngân hang muonline cho web sau đó khi người chơi gửi các item như Chaos, Crea, Blue, Zen vào ngân hàng, rồi chỉnh sửa file thi hành lệnh Reset để khi rs nhân vật thì web sẽ tự động check nguyên liệu (trừ trực tiếp) trong ngân hàng mà không check trên người nhân vật nữa
nhờ vậy mà rs vẫn không bị mất đồ mà lại thích hợp cho những MU có EXP cao như hiện nay
tôi có thể lấy vd thế này:
nếu web đã có ngân hàng thì file thi hành lệnh rs chỉ cần thêm dòng sau

$result2 = $db->Execute("Select vnd,blue,chaos,joc From dbbank where id='$login'");
$row2 = $result2 ->fetchrow();
bên dưới dòng kiểm tra ngân hàng:

$chaoscheck=$row2[2]-$chaos;
$joccheck=$row2[3]-$crea;
$bluecheck=$row2[1]-$blue;
if ($bluecheck<0){

echo"Bạn đang có $row2[1] Blue. Bạn cần có $blue Blue trong ngân hàng để reset";exit();}

if ($chaoscheck<0){

echo"Bạn đang có $row2[2] chao. Bạn cần có $chaos Chaos trong ngân hàng để reset";exit();}
if ($joccheck<0){

echo"Bạn đang có $row2[3] Create. Bạn cần có $crea Create trong ngân hàng để reset";exit();}
kéo tiếp xuống dưới tìm dòng dưới đây và xóa nó đi là không bị mất đồ nữa

UPDATE dbo.Character SET inventory= 'null'
WHERE Name = '$name'
=>vậy đó vừa nhẹ nhàng mà vừa khỏi phải suy nghĩ cho đau đầu
Cũng đc bạn!!
Bạn chỉ cần bỏ đoạn code của mình vào 1 đoạn function là okay thôi!!
Còn v.c lấy đồ rs từ bank hay ng` cũng zậy!
Vì nó sẽ del đúng số lượng chaos,blue,cre cần mà ko làm ảnh hưởng đến thùng đồ của nhân vật!
P/s: Nếu làm chuyển jewel vào bank, thì v.c dùng code ànyy cũng ko đc 9 cho lém.
Vì char phải mất time để chuyển vô bank, oày mới rs đc. Nếu để hàm ngay rs lun thì mình thấy có vẻ okay hơn!

Dạo này thấy Alehap nhiệt tình wa nhỉ :D
Bùn tình mà:))
Zỡn thôi, tại mình bjk đc jk` thì đem share, chứ ôm ôm 1 mình cũng chán.

toan2003
02-10-09, 11:09 AM
ý tưởng cũng hay đấy. tạo bank để lưu trữ luôn, reset nhân vật nào thì chỉ cần check trong bank. Về code thì cơ bản như của Alehap2010 rồi chế lại thôi.

Alehap2010
02-10-09, 04:52 PM
hmm!!
Nếu dùng web 0.8 thì bỏ vô 1 function oày run okay.!!
Còn web khác, chỉnh lại mấy hàm sql oày bỏ vô function là xong^^

thanhtinas
02-10-09, 06:37 PM
theo cách của bạn thì minh thấy web Pro cua NBB đã có rồi.. cũng không có gì đặt biệt cho lăm, trước khi rs.. nếu cần ngọc thì đòi phải có trong bank...thiếu nó cũng không cho rs... mất thời gian gữi vào nữa.. khi gữi vào.. trong hòm đồ riêng và cữa hàng riêng phải mất hết đồ... sau đó nhân vật lại được rs...cách này cũng khá rườm ra... nhưng code web.. nhìn cũng đỡ rối 1 chút...Tương Đối cũng khá đấy...Phát Triển bởi NBB...cũng ngon! chào anh em nhé!

Alehap2010
03-10-09, 08:09 AM
theo cách của bạn thì minh thấy web Pro cua NBB đã có rồi.. cũng không có gì đặt biệt cho lăm, trước khi rs.. nếu cần ngọc thì đòi phải có trong bank...thiếu nó cũng không cho rs... mất thời gian gữi vào nữa.. khi gữi vào.. trong hòm đồ riêng và cữa hàng riêng phải mất hết đồ... sau đó nhân vật lại được rs...cách này cũng khá rườm ra... nhưng code web.. nhìn cũng đỡ rối 1 chút...Tương Đối cũng khá đấy...Phát Triển bởi NBB...cũng ngon! chào anh em nhé!
đọc 2 lần mới hìu:|

P/s: Nếu theo admin_mbt cũng đc. Vì code Ale share là 1 đoạn function, chỉ cần code chức năng đó, lúc đưa jewel vào bank thì run function này==> chỉ mất jewel mà ko mất đồ

bachcotsau
03-10-09, 12:45 PM
bachcotsau : nói với ông mệt wa', nếu ông thấy code người ta ko hay thì ông cho ví dụ như thế nào mới hay, ông đưa web của ông làm gì. Ko có tinh thần chia sẻ, toàn tự quảng cáo

Đã nói qua vd rồi mà còn chưa hiểu sao.Lông vũ thay = cái nỏ của Elf cũng nhận thành lông vũ điều này là đa số. Code tôi làm hoàn toàn khác với code trên nên không thể can thiệp vào sâu hơn vì nó không có sẵn ,rõ hơn chút là không có sẵn ý tưởng code đó.
Còn cách fix thì xem đoạn code sau tham khảo nhé

$inventory = strtoupper($inventory);
$inventory = substr($inventory, 384, 3072);
$chaos = 0;
$joc = 0;
$blue = 0;
$dataohoa = 0;
$nhanphuthuy = 0;
for($x=0; $x<108; ++$x)
{
$item = substr($inventory,$x*32,32);
$code = substr($item, 0, 6);
$code2 = substr($item, 14, 6);
if($code == "0F0001" AND $code2 =="0000C0")
++$chaos;
if($code == "160000" AND $code2 =="0000E0")
++$joc;
if($code == "0E0000" AND $code2 =="0000D0")
++$blue;
if($code == "2A0096" AND $code2 =="0000E0")
++$dataohoa;
if($code == "14001E" AND $code2 =="0000D0")
++$nhanphuthuy;
}

Ở phiên bản SS4 SCF 7.11.65 thì code chaos trong game sé có phần khác 1 chút nếu như là chaos nhặt trong game.
code chaos trong game : 0F0001
code chaos cũ : 0F0000

Ngoài ra bạn nên lược bỏ đoạn code vật dụng trên người nhân vật đi vì các item đó đâu có mặc vào được và thời gian tìm kiếm code sẽ nhanh hơn.Nếu bạn biết hơn chút nữa thì có thể tùy chỉnh check shop cá nhân hay không.

$inventory = substr($inventory, 384, 3072);

Còn đây là một phần code của web mình về chức năng này khi xử lý trường hợp xóa bỏ nhiều loại item khác nhau cùng 1 lúc và chỉ chạy duy nhất 1 vòng lặp là xóa hết.

$tim_item = bin2hex($tim_item);
$tim_item = strtoupper($tim_item);
$pattern = "0F000";
$pattern .= "([0-9A-Z]{1})";
$pattern .= "([0-9A-Z]{8})";
$pattern .= "[0000C]{18}";
$pattern2 = "16[0]{4}";
$pattern2 .= "([0-9A-Z]{8})";
$pattern2 .= "[0000E]{18}";
$pattern3 = "0E[0]{4}";
$pattern3 .= "([0-9A-Z]{8})";
$pattern3 .= "[0000D]{18}";
$pattern4 = "2A0096";
$pattern4 .= "([0-9A-Z]{8})";
$pattern4 .= "[0000E]{18}";
$pattern5 = "14001E";
$pattern5 .= "([0-9A-Z]{8})";
$pattern5 .= "[0000D]{18}";

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Cũn khó trách [-(

adm_mubmt
03-10-09, 01:06 PM
Khi tạo được banks trong game thì chỉ cần thêm chức năng chuyển khoản nữa là có thể tạo thêm thú vị của gamer rồi
bởi vì:
hàng khủng rs rất nhanh, mặc dù exp cao+ drop cao nhưng cũng không đáp ứng được nhu cầu nguyên liệu rs sẽ sản sinh ra các hàng lỏm chuyên đi sưu tầm và trao đổi, nhiều khi muốn mua 1 bộ item ngon bằng 500chaos hoặc 500crea mà cứ phải trade rồi trade dễ lag sv mà tốn thời gian -> tốt nhất là giao dịch 1 lần chuyển item rồi nói thêm câu: "ra ngoài chuyển qua tài khoản luôn nhé, đọc số tk đi tao chuyển cho [ :))]" vậy đó chứ làm như Ale cũng hay nhưng web phải check code, rồi lại lọc code vừa nặng cho web lại vừa nặng SQL :))
sorry spam tí! đó là ý tưởng của tôi ai viết đc cái code ngân hàng đa năng đó thì hộ tí nhé :-L

Alehap2010
03-10-09, 06:08 PM
hmm!!
Code của bcs đó thì 9 hơn!!

Thật là mình chưa hoz lớp dev nào hít, nên cũng ko bjk nhìu, chỉ thực hiện theo ý tưởng.

Lúc đầu, code mình còn thê thảm hơn nữa, mình ko dùng vòng lặp mà thay toàn mấy hàm if, oày các var cực nhìu, nhưng lại sp một số lượng items đc del nhất định.(tùy vào số var).

Tuy mình chưa thử code của bcs, nhưng mình nghĩ chắc chắn code trên sẽ del tất cả item yêu cầu, chứ ko del đúng số lượng như của mình:|

toan2003
05-10-09, 05:19 PM
@bachcotsau:
Thân lừa ưa nặng, phải mắng cho mới biết điều, lần sau chê ai cái gì thì nói rõ ràng nhé cu.
thks ông, mấy cái này chưa biết, mới tập tọe học code

bachcotsau
06-10-09, 08:31 AM
@bachcotsau:
Thân lừa ưa nặng, phải mắng cho mới biết điều, lần sau chê ai cái gì thì nói rõ ràng nhé cu.
thks ông, mấy cái này chưa biết, mới tập tọe học code

Đừng có khiêm tốn quá chứ, có khi còn phải học hỏi bác toan2003 nhà ta nhiều =;

adm_mubmt
06-10-09, 09:18 AM
Đừng có khiêm tốn quá chứ, có khi còn phải học hỏi bác toan2003 nhà ta nhiều =;
@bachcotsau:
bác cho em hỏi và nếu bác có thể thì giúp em với được không?
em dùng cp admin add tin tức vào SQL nhưng khi dùng php lấy dữ liệu ra thường rất hay bị sót mất 1 dòng hoặc 2 dòng và không định dạng được unicode
bác có thể giúp em cách lấy dưc liệu trong đó mà không bị sót không? table của em là:
CREATE TABLE [news] (
[ID] [int] IDENTITY (1, 1) NOT NULL ,
[tuade] [nvarchar] (100) COLLATE Korean_Wansung_CI_AS NULL ,
[noidung] [nvarchar] (1000) COLLATE Korean_Wansung_CI_AS NULL ,
[ngaygui] [varchar] (100) COLLATE Chinese_PRC_CI_AS NULL ,
[set] [int] NULL ,
[TheLoai] [varchar] (100) COLLATE Korean_Wansung_CI_AS NULL ,
) ON [PRIMARY]
GO

bachcotsau
06-10-09, 09:32 AM
Bạn chuyển nó thành dạng sau

CREATE TABLE [news] (
[ID] [int] IDENTITY (1, 1) NOT NULL ,
[tuade] [ntext] NULL ,
[noidung] [ntext] NULL ,
[ngaygui] [varchar] (100) COLLATE Chinese_PRC_CI_AS NULL ,
[set] [int] NULL ,
[TheLoai] [ntext] NULL ,
) ON [PRIMARY]
GO

Và sau đó thay đổi câu lệnh insert thêm "N" vào trước nội dung

insert into news (noidung) values (N'$_post[noidung]')
Còn nếu không thì bạn code trang tin tức sang mysql (hiện giờ mình cũng làm như vậy)
Vừa tiện lợi vừa giảm tải cho SQL chạy game.

ghvn1991
06-10-09, 10:36 AM
Dựa theo nguyên lý xóa đồ thế này chúng ta có thể phát triển chức năng thuê đồ :D. Chỉ cần làm cái cửa hàng cho thuê rồi, khi hết hạn mình check thùng đồ chính và thùng cá nhân và del vật phẩm là xong L-) (Item cho thuê có lẽ là item gia cường vì không bán và giao dịch được )

bachcotsau
06-10-09, 10:49 AM
Dựa theo nguyên lý xóa đồ thế này chúng ta có thể phát triển chức năng thuê đồ :D. Chỉ cần làm cái cửa hàng cho thuê rồi, khi hết hạn mình check thùng đồ chính và thùng cá nhân và del vật phẩm là xong L-) (Item cho thuê có lẽ là item gia cường vì không bán và giao dịch được )

Chẳng lẽ họ không bít bỏ gia cường đi hay sao :D

ghvn1991
06-10-09, 11:34 AM
thì bỏ npc gia cường item đi :>

adm_mubmt
06-10-09, 02:37 PM
thì bỏ npc gia cường item đi :>
không cần, chỉ cần tạo gia cường ẩn là được vd: ...attack+11000,... magic+11000 gì gì đó thì NPC không giải khóa đc loại này đâu

ghvn1991
06-10-09, 02:42 PM
1 ý kiến sáng suốt, tại sao chúng ta không tiến hành nhỉ ;;)

Alehap2010
06-10-09, 08:51 PM
@ghvn ý kiến hay phết, tiếc là pp MUsv oày, chuyển wa Ogame. Cái này chạy trên nền web nên dev okay hơn:D...ngu dev sv:D

Mà pồ chưa cho Ale 1 cái thanks nha:|

kennymask
09-10-09, 04:58 PM
em đang cần web của MU anh em nào có cho em xin với ...
sory các mod đừng xóa bài em nha em spam 10 bài để gửi link được thôi hứa xong sẽ không spam nữa !! thank...

adm_mubmt
10-10-09, 01:33 PM
alehap có yahoo cho tôi xin tôi chỏi chút được không?

Alehap2010
10-10-09, 08:56 PM
chj bạn?
h mình cũng đã bỏ MU server oày!