PDA

View Full Version : 1 vài cái hay từ CoreClient.dll

thaihoa91
10-09-09, 09:00 AM
Do mình đang Test ở Server Sóng Gió Trung Nguyên (sgtn.cu.to) do DNTmaster phát triển ! Server khá good ! Nhưng nhiều người chơi (các Server Offline nói riêng và các Server Online nói chung) đa số họ hay phàn nàn là chơi game hay bị lỗi C++ hiện lên !

Mình đã nghiên cứu vấn đề này và dc bít các trường hợp sau sẽ gây lỗi C++ : Add npc có ID quá cao (ID khoảng từ 1000 là có thể bị), nhặt đồ....

Thế là mình bắt đầu tìm hiểu về CoreClient.dll từ các Server offline (Xuân Thu, Cubin, giangleloi, muop, Độc bá.....) và các Server Online (Giang hồ dậy sóng, Công lý giang hồ....) và đã tìm thấy 3 loại CoreClient.dll (phân biệt theo dung lượng file) : Gồm CoreClient.dll 330 KB (ko nhớ rõ Server nào) , 440 KB (Patch đi kèm Server Xuân Thu + Server có Skills kiếm thế) và 668 KB (có sẵn trong Patch Client Full, Patch đi kèm Server Sóng Gió Trung Nguyên)

Trong 3 loại này mình phân loại theo chức năng :

+ Chức năng bị C++ : Loại CoreClient.dll 668 KB

+ Chức năng ko bị C++ : Loại CoreClient.dll 330 KB và 440 KB

Phân tích từng loại :

+ CoreClient 668 KB : Load tốt các file trong Settings, ko bị hạn chế, thường thư mục item có các file .txt thì nó sẳn sàng load, nhưng ko load các thư mục 000, 001, 002, 003, 004 như Vinagame. Skills.txt cũng load rất tốt chỉ cần để theo đường dẫn \Settings\Skills.txt + copy Skills.txt và paste vào represent4.dll là sẽ load OK !

+ CoreClient 440 KB : Load ko dc tốt cho lắm về Skills, Skills.txt phải load theo 1 đường dẫn khác hoàn toàn với đường dẫn \Settings\Skills.txt và lỗi ko nhận ra questkey

Các bằng chứng về ko load là Skills.txt của mình là Việt hóa lại về tên Skills + mô tả Skills nhưng khi vào game chúng toàn tiếng TQ + với ID Skills bị xáo trộn (ID rõ ràng là Skills 120 nhưng vào game lại là Skills khác)

Với lại khi vào game tuy thư mục item đã có các file .txt việt hóa item hết rùi nhưng khi vào game lại là tiếng TQ

+ CoreClient 330 KB : Load tốt dc đường dẫn \Settings\Skills.txt vàkhi vào game tuy thư mục item đã có các file .txt việt hóa item hết rùi nhưng khi vào game lại là tiếng TQ, lỗi ko nhận ra Questkey

Lỗi Skills.txt ở CoreClient 330 KB và 440 KB thì do mình ko bít đường dẫn chính xác nó nằm khác ra sao nên mình ko thể chỉnh dc !

Nhưng đối với phần item (tên item + mô tả skills thành tiếng TQ + Lỗi ko nhận ra Questkey) mặc dù ở item đã việt hóa .txt rùi thì có thể chỉnh sửa dc !

Cách chỉnh như sau : Vào thư mục Vào thư mục Server --> Vào thư mục Settings --> Vào thư mục item --> Tạo 5 thư mục 000, 001, 002, 003, 004 rùi sau đó copy các file .txt trong thư mục item --> Paste vào lần lượt 5 thư mục 000, 001, 002, 003, 004 --> Xong xuôi thì copy nguyên thư mục Item vừa tạo các thư mục 000, 001, 002, 003, 004 --> Paste vào thư mục Settings của Client cho đồng bộ là bảo đảm vô game Questkey + tên Item + phần mô tả Item đều trở lại thành tiếng việt ngay !

Nhưng loại 330 KB này ở phần nhận được bao nhiêu EXP, tiền , Item gì.... vẫn chưa dc Hex lại thành tiếng việt !

Do đó mình sẽ Hex việt hóa lại ! Sau khi xong mình sẽ share ! Bảo đảm loại CoreClient.dll này sẽ ko bị C++ kiến khó chịu cho mọi người khi chơi và sẽ có thể load dc các thư mục 000, 001, 002, 003 và 004 như Vinagame !

giangleloi
10-09-09, 09:03 AM
việt hóa sẽ có ảnh hưởng về length của kí tự hex, do đó tìm 1 thuật toán gán tên muốn việt hóa vào 1 file khác
vd
bản gốc là : china ta muốn edit lại là vn_e
chúng ta làm sao đó cho nó load 1 file x.txt
file đ1o nó sẽ có dạng vn_e=Câu muốn VH, đây chính là cách VNG việt hóa, và vì sao các kí tự thông báo của nó lại dài đến thế

thecongcntt
10-09-09, 09:04 AM
Lúc nào cậu cũng nhiệt tình thaihoa91 ah. Mình thấy cậu rất có năng lực làm mod đấy. Xin lỗi lâu không lên mạng nên nhớ cậu sang đây Spam chỉ 1 bài thôi. Cậu đừng del nhá. hí hí.

thaihoa91
10-09-09, 09:14 AM
việt hóa sẽ có ảnh hưởng về length của kí tự hex, do đó tìm 1 thuật toán gán tên muốn việt hóa vào 1 file khác
vd
bản gốc là : china ta muốn edit lại là vn_e
chúng ta làm sao đó cho nó load 1 file x.txt
file đ1o nó sẽ có dạng vn_e=Câu muốn VH, đây chính là cách VNG việt hóa, và vì sao các kí tự thông báo của nó lại dài đến thế

Ừh ! Chính xác là thế ! Ý anh là Hex lại việt hóa như bản CoreClient.dll 668 KB ! Chứ ko phải Hex lại như Vinagame ^__^

giangleloi
10-09-09, 09:15 AM
uhm em góp ý vậy để câu việt hóa được đầy đủ và đẹp mắt Như của VNG đó mà!

thaihoa91
10-09-09, 09:15 AM
Lúc nào cậu cũng nhiệt tình thaihoa91 ah. Mình thấy cậu rất có năng lực làm mod đấy. Xin lỗi lâu không lên mạng nên nhớ cậu sang đây Spam chỉ 1 bài thôi. Cậu đừng del nhá. hí hí.

Ừh ! Ai mà Del bài thecongcntt đâu mà lo ^__^ Ừh ! Có năng lực chỉ là 1 chút năng lực thui ! Chứ tui còn thua xa mấy anh em lắm ! Có những cái tui gà hơn mọi người ! Cùng nhau học tập là chính ^__^

thaihoa91
10-09-09, 10:33 AM
uhm em góp ý vậy để câu việt hóa được đầy đủ và đẹp mắt Như của VNG đó mà!

Anh gà hex lắm ! Chỉnh hex lại thì dc chứ thêm thì gà hơn con gà mắc dây thun ^__^

errorxviii
10-09-09, 01:24 PM
Mình xài cái Core 440 vẫn bình thường, chưa thấy lỗi C++ nào từ hồi chuyển sang chơi Xuân Thu cả.

thaihoa91
10-09-09, 08:02 PM
Mình xài cái Core 440 vẫn bình thường, chưa thấy lỗi C++ nào từ hồi chuyển sang chơi Xuân Thu cả.

Như trên mình đã nói là CoreClient 440 KB và 330 KB là hoàn toàn ko bị C++ nhưng có 1 số cái cần phải việt hóa cũng lại ! Chứ xài bản nguyên gốc thì toàn TQ !

Mr.Rezo™
10-09-09, 08:54 PM
a đang có cái Game.exe và cái CoreClient 440KB việt hóa gần Full nè :"> có gì

contact rồi anh share cho chú nhưng đừng public lên đây nhé :">

thaihoa91
10-09-09, 09:24 PM
a đang có cái Game.exe và cái CoreClient 440KB việt hóa gần Full nè :"> có gì

contact rồi anh share cho chú nhưng đừng public lên đây nhé :">

Ko sao đâu ! Việt hóa dc 80% rùi ! Vài ngày nữa share lun ^__^ Thanks vì anhtai đã có lòng share !

hongtu1
11-09-09, 11:01 AM
Mình cũng lấy file CoreClient của Severmuop3.0 việt hóa xong lâu rồi nhưng mà thấy file này thachlong thay đổi hơi nhiều (hệ của đồ,...) nên ko share.

thaihoa91
11-09-09, 07:49 PM
Mình cũng lấy file CoreClient của Severmuop3.0 việt hóa xong lâu rồi nhưng mà thấy file này thachlong thay đổi hơi nhiều (hệ của đồ,...) nên ko share.

Hiện tại mình việt hóa xong khoảng 80% rùi ! Còn vài cái chỉnh lại cho phù hợp như các câu cú ! CoreClient.dll này có thêm các chữ trước giờ chưa ai hex việt hóa ! Đó là về phần thổ địa phù trong thành hoặc thôn thì sẽ hiện thông báo !

Mr.Rezo™
11-09-09, 08:30 PM
a đã release 1 cái rồi đấy . Việt hóa gần Full rồi ;)) có gì chú test xem :">

thaihoa91
11-09-09, 08:54 PM
a đã release 1 cái rồi đấy . Việt hóa gần Full rồi ;)) có gì chú test xem :">

Có 1 số cái thấy chưa ổn lắm ! Việt hóa theo mình sẽ dễ hơn ! Bảo đảm việt hóa gần 90% (bao gồm PK, Hảo Hữu, PT, các câu thông báo lỗi game + thông báo khi nhặt, nhận được Item và tiền, Bang hội, Giá,.....)