PDA

View Full Version : [TLBB] Xin hỏi cách khai báo biến trong globalScript.lua

Nhantac
24-10-21, 07:46 PM
Xin hỏi ae chỉ mình cách để khai báo một biến mới trong globalscipt.lua
Mình đã khai báo một biến như là. tên biến = giá trị. Giá trị là duy nhất ko trùng. mà lúc set và getmission thì ko thay đổi. Nhờ ae chỉ giúp.

Sói Đẹp Trai
29-10-21, 10:47 AM
Bạn phải lưu ý biến GLOBAL khác hoàn toàn với biến MD (được lưu trong t_char), biến GLOBAL nó chỉ có tác dụng trong phiên làm việc của GS, đến khi thoát chạy lại là nó mất giá trị, nên các biến GLOBAL ít khi sử dụng, quan trọng hiểu sâu bạn phải làm rõ đc 2 khái niệm này, biến GLOBAL mà bạn đang dùng nó là vị trí của biến MD lưu trong bảng t_char chứ bản thân nó ko đc coi là 1 biến lưu giá trị của nhân vật. Đấy là theo mình hiểu bài đăng của bạn vậy. Còn nếu ko phải thì bạn giải thích rõ lại xem mắc chỗ nào AE sẽ giúp

Nhantac
29-10-21, 03:15 PM
Cảm ơn Sói nhiều nhé. Trong cái SriptGlobal có những biến MD nó ghi là -- NULL = giá trị. Thì mình có thể dùng những giá trị đó được không hay nếu dùng sẽ bị trùng. Cho mình hỏi là cách để kiếm một biến MD không sử dụng để dùng theo ý của riêng mình và T_char nằm ở đâu vậy, có phải là T_char trong tlbbdb ở SQL không.

makute7413
11-12-21, 09:48 AM
Cảm ơn Sói nhiều nhé. Trong cái SriptGlobal có những biến MD nó ghi là -- NULL = giá trị. Thì mình có thể dùng những giá trị đó được không hay nếu dùng sẽ bị trùng. Cho mình hỏi là cách để kiếm một biến MD không sử dụng để dùng theo ý của riêng mình và T_char nằm ở đâu vậy, có phải là T_char trong tlbbdb ở SQL không.

Cái này chỉ có quét all hàm MissionData trong source thôi, một số biến được lưu cả trong GS. hoặc bạn có thể dùng for do để show all giá trị MD (0-511) hiện có trong nhân vật.