PDA

View Full Version : Vấn đề về đường dẫn Trap !

thaihoa91
22-03-09, 08:06 PM
Tui đã có trao đổi với tranminhdo và dc biết là có 1 file nào đó ghi 2 dòng : Script= và TrapId= để ghi ID của Trap và đường dẫn đến Script của Trap mà mình muốn !

Trong lúc tui đang unpack (bằng cmd) và xem từng file một. Thì phát hiện ra 3 file có nội dung thế này :

[MAIN]
mapedit_template=\ÓÎÏ·×ÊÔ´\¶¯Ì¬ÎïÌ� �\trap\trap.tab
mapedit_templatesection=1
Type=2

[1]
Script=.\script\Î÷ÄÏÄÏÇø\ÌìÁúËÂ\Ìì ÁúËÂ\trap\trap_tojingxin.lua
TrapId=10

[MAIN]
Type=2

[1]
Script=.\script\Î÷ÄÏÄÏÇø\ÌìÁúËÂ\Ìì ÁúËÂ\trap\trap_towuwo.lua
TrapId=11

[MAIN]
Type=2

[1]
Script=.\script\Î÷ÄÏÄÏÇø\ÌìÁúËÂ\Ìì ÁúËÂ\trap\trap_changestate.lua
TrapId=12

Vấn đề là đã phát hiện ra file có chứa Script= và TrapId=

Và tui sực nhớ lại rằng trong Server AlexTuan bản thương mại theo đường dẫn \maps\ÖÐÔ­±±Çø\ÌìÈ̽Ì\ÌìÈ̽ÌÊ ÒÍâ\trap-中原北区 (đường dẫn đến Thiên Nhẫn Giáo) có 3 file và nội dung đều giống y chang với 3 file mà tui đã unpack ra dc

Một điều nữa là trong thư mục trap-中原北区 thì thấy nếu file tên là 00027 thì TrapID của nó là 27, file 00041 thì có TrapID là 41 --> Vậy muốn đặt cho TrapID là số mấy thì đặt tên file tương ứng với 5 chữ số

Và ở đường dẫn \maps\ÖÐÔ­±±Çø\ÌìÈ̽Ì\ÌìÈ̽ÌÊ ÒÍâ có 1 file tên ScriptList.txt

Vấn đề hiện tại là tui ko bít để ở chỗ nào để GameServer có thể load cho mỗi maps !

Đây là LinkDown thư mục maps chứa các file trên và có 3 file mình unpack và đặt tên là IDTrap10.txt, IDTrap11.txt và IDTrap12.txt :<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Xin mọi người có ý kiến nha ! ^__^

ngotiendat
22-03-09, 09:36 PM
uhm mình muốn hỏi là sau khi mình đã un map rồi( mình un thử map đào hoa nguyên ) add quái vào ok rồi lên test thử ngon lành ok. Tắt server đi ngủ --->>> tới đêm mở ra định thêm vài map nữa vô lại map ĐHN kô đc hiện lỗi như khi mình move qua map chưa đc mở bạnn biết cách fĩ giúp mình nhé.

thaihoa91
22-03-09, 09:40 PM
uhm mình muốn hỏi là sau khi mình đã un map rồi( mình un thử map đào hoa nguyên ) add quái vào ok rồi lên test thử ngon lành ok. Tắt server đi ngủ --->>> tới đêm mở ra định thêm vài map nữa vô lại map ĐHN kô đc hiện lỗi như khi mình move qua map chưa đc mở bạnn biết cách fĩ giúp mình nhé.

Khi bạn chuẩn bị thoát hay tắt Server ko chơi nữa thì hãy quay về Ba Lăng Huyện rùi hãy thoát game cho chắc ăn để ko bị kẹt nhân vật !

hongtu1
23-03-09, 11:53 AM
Và tui sực nhớ lại rằng trong Server AlexTuan bản thương mại theo đường dẫn \maps\ÖÐÔ­±±Çø\ÌìÈ̽Ì\ÌìÈ̽ÌÊ ÒÍâ\trap-中原北区 (đường dẫn đến Thiên Nhẫn Giáo) có 3 file và nội dung đều giống y chang với 3 file mà tui đã unpack ra dc

Một điều nữa là trong thư mục trap-中原北区 thì thấy nếu file tên là 00027 thì TrapID của nó là 27, file 00041 thì có TrapID là 41 --> Vậy muốn đặt cho TrapID là số mấy thì đặt tên file tương ứng với 5 chữ số
tôi còn phát hiện ra là trong file map của Thiên Vương Bang cũng có mấy file như vậy đó

hongtu1
23-03-09, 12:04 PM
tôi nói thêm này.Tôi đã unpack(cmd) toàn bộ file map.pak và setting.pak gốc của TQ ra rồi và chắc chắn rằng trong 2 file này ko chứa các file TrapID.ini mà thaihoa91 tìm đâu nha.ngoài ra trong file map.pak ko có file xxx_Region_S.dat mà chỉ có file xxx_Region_C.dat thôi

thaihoa91
23-03-09, 06:28 PM
tôi nói thêm này.Tôi đã unpack(cmd) toàn bộ file map.pak và setting.pak gốc của TQ ra rồi và chắc chắn rằng trong 2 file này ko chứa các file TrapID.ini mà thaihoa91 tìm đâu nha.ngoài ra trong file map.pak ko có file xxx_Region_S.dat mà chỉ có file xxx_Region_C.dat thôi

Thứ nhất, tui xin đính chính là tui ko hề nói là tui unpack map.pak và settings.pak mà có dc các file IDTrap ! Tui unpack bằng cmd các file update như update01.pak, update02.pak, update03.pak và update04.pak ! Cụ thể là tui unpack bằng cmd file update01.pak và tui còn nhớ rõ 1 file tên 1551 và nằm trong thư mục số 7

Thứ hai, xin nói thêm :

+ Khi nói xxx_Region_S.dat thì chỉ có trong Server mới có vì chữ S trong tên file xxx_Region_S.dat là chữ viết tắt của chữ Server

+ Khi nói xxx_Region_C.dat thì chỉ có trong Server mới có vì chữ C trong tên file xxx_Region_S.dat là chữ viết tắt của chữ Client

hongtu1
23-03-09, 07:47 PM
vậy thì tại sao file xxx_Region_C.dat trong client lại khac file xxx_Region_S.dat trong SV???

thaihoa91
23-03-09, 08:37 PM
vậy thì tại sao file xxx_Region_C.dat trong client lại khac file xxx_Region_S.dat trong SV???

xxx_Region_C.dat quy định trong Client còn xx_Region_S.dat quy định trong Server ! Nó giống như trong game tọa độ là 202/200 chẳng hạn, nhưng thật ra trong Lua nếu ta dùng hàm NewWorld thì 202 phải nhân thêm 16 và 200 phải nhân 32 mới có tọa độ thực ! ^__^

invalidpw
03-02-12, 09:10 AM
Tui thấy trong CoreServer.dll có một đoạn như sau

d]!!!!! MapObj Body Box Item Money LoopSound RandSound Light Door Trap Prop MapOBodyBox ItemMoneLoopRandLighDoorTrapProp\settings\obj\ObjD ata.txt
Và trong Settings\ObjSetting.ini có đoạn sau

[Kind]
Type=StringList
Value=MapObj|Body|Box|Item|LoopSound|RandSound|Lig ht|Door|Trap|Prop

Vậy là server sẽ load cái file obj\ObjData.txt, mở file này ra thì cột Kind có các giá trị là : Body, Box, Item, LoopSound, ... nhưng không có dòng nào Kind=Trap. Tuy nhiên trong coreserver đã có khai báo load kiểu Trap trong file này. Như vậy khai báo Trap rất có khả năng nằm trong file obj\ObjData.txt (tiếc là không có dòng nào làm mẫu). Nếu xóa file này đi thì lập tức Ba Lăng Huyện sẽ mất đi cái bia đá. Trong ObjData.txt này có cột ScriptName nữa.

Có ai test vụ này chưa ?