PDA

View Full Version : [TLBB] [Hỏi vè scrip] Mình có 1 số thắc mắc về scrip mong mọi người giải đáp

kobihoanga
23-01-16, 10:44 PM
-Tình hình là mình đang muốn làm 1 scrip có tác dụng toàn server hoặc trên 1 map thì ai cho mình ví dụ về hàm cần dùng của scrip không ạ, ví dụ như nếu 1 nhân nhận đi vào map đại lý thì tự nhận được hiệu ứng búp tàng hình chẳng hạn
-Mình muốn thay đổi font chữ tỏng bảng sv 3.52 để giống bản 2.9 thì thay đổi ở đâu ạ

makute7413
24-01-16, 06:57 AM
-Tình hình là mình đang muốn làm 1 scrip có tác dụng toàn server hoặc trên 1 map thì ai cho mình ví dụ về hàm cần dùng của scrip không ạ, ví dụ như nếu 1 nhân nhận đi vào map đại lý thì tự nhận được hiệu ứng búp tàng hình chẳng hạn
-Mình muốn thay đổi font chữ tỏng bảng sv 3.52 để giống bản 2.9 thì thay đổi ở đâu ạ

1/ Để có được như map cậu muốn thì chỉ có dùng Script thôi.

2/ Đổi font chữ giống bản 2.9 thì vào copy font tahoma và mấy file .font bên schema của interface từ client 2.9 sang client 3.52 là được.

kobihoanga
24-01-16, 08:21 AM
1/ Để có được như map cậu muốn thì chỉ có dùng Script thôi.

2/ Đổi font chữ giống bản 2.9 thì vào copy font tahoma và mấy file .font bên schema của interface từ client 2.9 sang client 3.52 là được.

mình biết là phải dùng scrip rùi nhưng nếu như dùng scrip trên vật phẩn thì ok chỉ cần lấy id của scrip gán vào vật phẩm nhưng với map thì làm như nào để cho map đó nhận đựuoc scrip đó ạ

makute7413
24-01-16, 08:45 AM
cái này bạn xem file scene.lua nhé

Khá quan trọng, để hiểu kỹ về script event bạn cần hiểu cái file này.
Cụ thể các bạn mở script của nó ra, có vài hàm mình sẽ giải thích.
Hàm OnSceneInit sẽ bắt sự kiện khi cái cảnh bất kỳ đc tạo ra ví dụ phụ bản.
Hàm OnSceneTimer chính là hàm thao tác hệ thống check mỗi mili giây, và chính hàm nay gọi đến cái hàm cùng tên trong script event đó.
Hàm OnSceneQuit không dùng bao giờ.
Hàm OnScenePlayerEnter là hàm bắt sự kiện khi người chơi xuất hiện tại cảnh nào đó, cái hàm này chính là gọi đến hàm cùng tên trong script event.
Hàm OnSceneHumanDie chính là cái hàm thao tác mỗi khi có người chơi nào đó tử nạn, hàm này cũng gọi đến hàm cùng tên trong script event.
Hàm OnSceneHumanLevelUp là hàm bắt sự kiện trong cảnh nào đó mà người chơi ấn thăng cấp.
Hàm OnSceneHumanChangeMenpai bắt sự kiện khi người chơi đổi phái (không hay dùng)
Hàm OnSceneNotify hàm nhắc nhở thông báo một cái gì đó (không dùng)
Hàm OnAcceptMissionCheck thao tác khi hoàn thành nhiệm vụ
Hàm OnScenePlayerTimer thao tác tính thời gian tào vận.
Hàm OnScenePlayerLogin thao tác khi người chơi đăng nhập vào game.
Hàm OnScenePlayerFirstLogin thao tác khi người chơi lần đầu đăng nhập vào game (lúc vừa khởi tạo nhân vật xong).
Hàm OnScenePlayerOpenRevenge được gọi tới khi người chơi tuyên chiến cùng ai đó.
Hàm OnScenePlayerCloseRevenge thao tác khi kết thúc tuyên chiến.
Hàm OnPlayerPickupItemFromDropBox thao tác mỗi khi người chơi nhặt 1 vật phẩm nào đó từ cái túi trong cảnh bất kỳ, dùng để thông báo khi nhặt đc trang bị quý.
Ngoài ra còn vài cái hàm nữa nhưng ko hay dùng, các bạn tự tìm hiểu, ở đây mình chỉ list ra danh sách các hàm chính mà bạn cần biết để hiểu rõ hơn về event script.
Có vài câu lệnh trong Lua Basic như SetTimer hay GetTimer nó như kiểu check thời gian sau một khoảng nào đó thì sẽ lặp lại Get/Set giá trị cho 1 hàm nào đó. Cái này tùy thuộc vào mục đích của bạn. Hãy tham khảo forum về Lua Basic để hiểu rõ hơn nhé

kobihoanga
24-01-16, 09:04 AM
cái này bạn xem file scene.lua nhé

ok tks bạn mình sẽ lưu lại để đọc dần :D

--- Chế độ gộp bài viết ---

Mà cho mình hỏi secen.lua đường dẫn là gì nhỉ mình tìm trong secen không thấy

makute7413
24-01-16, 12:55 PM
tlbb/Public/Data/Script/scene.lua

kobihoanga
24-01-16, 02:11 PM
Cho mình hỏi là mình làm theo hưỡng dẫn lấy monter từ sv khác thêm vào sv của mình thì về phía mình làm bên clien thì xong rồi nhưng lúc gọi con pet ra thì không có hiện tượng gì, vậy có phải sửa ở các file MonsterAttrExTable và PetAttrTable bên sv không ạ, với cả nếu phải sửa thì mình copy y nguyên 2 file đó trong clien bỏ vào server thì có đúng không ạ

makute7413
24-01-16, 02:44 PM
Để copy 1 con pet thì cơ bản cần đụng đến những file này
PetAttrTable (server + client)
MonsterAttrExTable (server + client)

CharModelEx (Client)
all.obj (client)
all.material (Client)
Model.axp (Client)
Material.axp (Client)
Effect.axp (Client)
Model_Parameter (Client)

kobihoanga
24-01-16, 09:04 PM

CharModelEx (Client)
all.obj (client)
Model.axp (Client)
Material.axp (Client)
Effect.axp (Client)
Model_Parameter (Client)

sao minddooongf bộ 2 file vào server xong thì lại bị lỗi nhỉ :(

kobihoanga
25-01-16, 10:45 AM

CharModelEx (Client)
all.obj (client)
Model.axp (Client)
Material.axp (Client)
Effect.axp (Client)
Model_Parameter (Client)

mình muốn thêm 1 còn pet từ sv khác vào mà trong khi file all.obj bị mã hóa rùi thì làm như nào ạ

caovanthanh22
25-01-16, 10:53 AM
mình muốn thêm 1 còn pet từ sv khác vào mà trong khi file all.obj bị mã hóa rùi thì làm như nào ạ

Lấy cái all.obj khác, của những bản tương đồng, như 3.30 của Sói, 3.55 của Makute, nó sẽ tương tương với 3.52 của Intel.....
Đương nhiên sẽ bị lỗi hiễn thị.... cái nào thiếu thì áp vào sẽ hết lỗi....

kobihoanga
25-01-16, 11:09 AM
Lấy cái all.obj khác, của những bản tương đồng, như 3.30 của Sói, 3.55 của Makute, nó sẽ tương tương với 3.52 của Intel.....

ok tks bạn mình thử đã :D..........

kobihoanga
25-01-16, 12:18 PM

khi mình thêm thông tin vào 2 file monter vs pet ở trong server thì toàn bị lỗi :(

caovanthanh22
25-01-16, 12:24 PM
khi mình thêm thông tin vào 2 file monter vs pet ở trong server thì toàn bị lỗi :(

bị lỗi gì, bác Makute liệt kê những thứ cần áp vào, bác áp đầy đủ thông tin chưa !!! đồng bộ qua lại giữa client và server.
những model có sẵn khi áp vào monter hay pet thì sẽ hiễn thị được và ko lỗi.... còn trong all.obj không có hay mấy file Makute liệt kê không có => sẽ lỗi hiển thị C++

kobihoanga
25-01-16, 12:54 PM
chủ thớt she nhiệt tình đê !!
cơ mà ko thấy ai nhòm cái thớt này :v chắc có lẽ mọi người đều có rồi !! :-$:-$:-$:-$:-$:-$

Đây nè ví dụ mình thêm 1 con monter mà mình có đủ model rồi mà mình thêm no vào file monter trong server thì lúc khởi động server lại báo lỗi :(

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

shinno
25-01-16, 01:39 PM
id theo thứ tự tăng dần...........................

kobihoanga
25-01-16, 01:44 PM
id theo thứ tự tăng dần...........................

Mình để id theo thứ tự tăng dần vẫn bị lỗi

makute7413
25-01-16, 02:12 PM
Cẩn thận phần Encoding!
Và lỗi gì thì đưa ảnh lên đây thì mọi người mới giúp được.

kobihoanga
25-01-16, 02:24 PM
Cẩn thận phần Encoding!
Và lỗi gì thì đưa ảnh lên đây thì mọi người mới giúp được.

ok đợi mình tẹo ạ............................................... .

kobihoanga
25-01-16, 02:37 PM
ok đợi mình tẹo ạ............................................... .

Đây nè lúc thêm 1 dòng giống như cái ảnh ở trên thì khởi động lại server thì báo lỗi này

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

makute7413
25-01-16, 02:46 PM
Chọn Encoding-1252 trước khi edit. Lỗi báo ở file Monster

kobihoanga
25-01-16, 02:48 PM
Chọn Encoding-1252 trước khi edit. Lỗi báo ở file Monster

ok tks mọi người.......................................... ...........

kobihoanga
26-01-16, 08:59 PM
Cho mình hỏi cái là cái danh hiệu sao mình việt hóa bỏ vào clien bỏ vào sv rồi mà sao nó vẫn bị lỗi danh hiệu như này nhỉ

Sói Đẹp Trai
26-01-16, 10:37 PM
StringTable.txt trong Server/Config

kobihoanga
26-01-16, 11:03 PM
StringTable.txt trong Server/Config

tks sói ạ

với tiện cho mình hỏi luôn là mình toàn bị lỗi thời trang để ý ở cái ảnh kia mặc thời trang nào cũng bị lộ đôi giày ra ý, vậy thì sửa kiểu gì ạ

Sói Đẹp Trai
27-01-16, 12:01 AM
Cái đó đâu phải thời trang. Nó là cái áo mà. Ko tin cứ kiểm tra

kobihoanga
27-01-16, 12:40 AM
Cái đó đâu phải thời trang. Nó là cái áo mà. Ko tin cứ kiểm tra

mình mới học hỏi lên không biết mong sói chỉ rõ hơn, mình muốn sửa hiện thị đúng thì cần tìm tới đâu ạ

kobihoanga
27-01-16, 11:41 AM
Cho mình hỏi muốn thay đổi bộ thời trang mặc định lúc tạo nhân vật này bằng bộ thời trang khác thì làm như nào nhỉ
và không hiểu sao mình lấy file all.obj của sv của makute vào clien này thì lại bị mất chân nhỉ :( ai chỉ hướng mình sửa cái này với

caovanthanh22
28-01-16, 08:22 AM
2 cái all.obj không tương thích với nhau....
Nhìn hình ảnh thì 2 bản này có lẽ 40% là không khớp lồi...

kobihoanga
28-01-16, 10:41 AM
2 cái all.obj không tương thích với nhau....
Nhìn hình ảnh thì 2 bản này có lẽ 40% là không khớp lồi...

trong sv 356 của lâm huy ngọc share thì type của cái thời trang thành type của cái áo, lên mình tưởng lấy all.obj của sv khác vào thì được, nhưng mà vẫn không được, bác biết sửa lại cái type đó như nào không ạ

shinno
28-01-16, 11:34 AM
sua ở EquipBase.txt
mà sửa xong lại phát sinh thêm rắc rối [-X

kobihoanga
28-01-16, 11:39 AM
sua ở EquipBase.txt
mà sửa xong lại phát sinh thêm rắc rối [-X

Vậy có nghĩa là không sửa được ạ, như thế thời trang toàn bị mất đôi giày :(

Sói Đẹp Trai
29-01-16, 08:09 AM
trong sv 356 của lâm huy ngọc share thì type của cái thời trang thành type của cái áo, lên mình tưởng lấy all.obj của sv khác vào thì được, nhưng mà vẫn không được, bác biết sửa lại cái type đó như nào không ạ

Muốn đẹp chỉ có đổi nó về dạng type thời trang cũ thôi bạn ạ. Cái này bọn tàu nó mod cái thời trang phối sức ấy mà.

makute7413
29-01-16, 08:40 AM
Vậy có nghĩa là không sửa được ạ, như thế thời trang toàn bị mất đôi giày :(

Ko chỉ đôi giày mà còn 2 cái tay và cái chức năng thử đồ trên shop

kobihoanga
29-01-16, 08:56 AM
Muốn đẹp chỉ có đổi nó về dạng type thời trang cũ thôi bạn ạ. Cái này bọn tàu nó mod cái thời trang phối sức ấy mà.

Mình mở equibase của sv này so sánh vs sv của makute thì mình đều thấy thời trang có type =24 vậy có nghĩa là sẽ có 1 file khác định nghĩa cái type này, mình ns thế có đúng không nhỉ, nếu đúng thì chỉ mình biết cái file đó được không ạ