PDA

View Full Version : [MU] Hướng dẫn chia sub domain trên xampp ở VPS win

kennyhoang
05-12-15, 09:24 AM
Ở đây mình sẽ hướng dẫn các bác chia sub trên xampp cho nó chuyên nghiệp seo trên google ( cái plublicsher rất quan trọng vì khi các bạn sớt domain của mình trên google nó sẽ hiển thị ra các subdomain của các bạn ở bên dưới ví dụ : <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> )

Hướng dẫn cài đặt

B1: Trỏ domain và các sub muốn tạo về IP VPS ở quản lý domain( lên google sớt nếu không biết)
B2: Mở file host (C:\WINDOWS\system32\drivers\etc) bằng notepad thêm 1 số dòng

localhost 127.0.0.1
domain 127.0.0.1
subdomain 127.0.0.1

Ở bước này có bao nhiêu sub domain thì ghi tuơng ứng bấy nhiêu dòng

Ví dụ:mình có domain muclbgamesvn.com và thêm 2 sub là forum và id thì phải thêm

localhost 127.0.0.1
muclbgamesvn.com 127.0.0.1
forum.muclbgamesvn.com 127.0.0.1
id.muclbgamesvn.com 127.0.0.1

Bước 3 : cài đặt xampp 1.7.1 như bình thường
Bạn tìm đến thư mục cài đặt Xampp trên máy tính của bạn ví dụ Như ở dưới mình cài trong ổ C và bạn mở file <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
C:\xampp\apache\conf\extra
Thêm đoạn code sau vào cuối:Lấy ví dụ mình họa domain muclbgamesvn.com và thêm 2 sub là forum và id

NameVirtualHost *:80
<VirtualHost *:80>
DocumentRoot "C:/xampp/htdocs"
ServerName localhost
ServerAlias muclbgamesvn.com
</VirtualHost>
DocumentRoot "C:/xampp/htdocs/forum"
ServerName forum.muclbgamesvn.com
</VirtualHost>
DocumentRoot "C:/xampp/htdocs/id"
ServerName id.huyenthoaimu.com.vn
</VirtualHost>

Chú ý:
C:\xampp\htdocs
Thư mục chưa Website của bạn nhé.
C:\xampp\htdocs\forum
Thư mục chứa Website subdomain của bạn!
Phải tại các folder tuơng ứng sub trước khi viết code nhé

Bước 4 : Cấp Quyền cho folder chạy trên xampp
Vì khi cài đặp xampp . Trong xampp chỉ mới cấp quyền folder C:/xampp/htdocs chưa cấp quyền cho các folder chứa subdomain nên mình phải khai báo thêm thêm
Bạn mở file C:\xampp\apache\conf\<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> bằng notepad, thêm các dòng sau đây vào cuối file (thay đổi theo như bạn muốn)

<Directory "C:/htdocs/home">
#
# Possible values for the Options directive are "None", "All",
# or any combination of:
# Indexes Includes FollowSymLinks SymLinksifOwnerMatch ExecCGI MultiViews
#
# Note that "MultiViews" must be named *explicitly* --- "Options All"
# doesn't give it to you.
#
# The Options directive is both complicated and important. Please see
# <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
# for more information.
#
Options Indexes FollowSymLinks Includes ExecCGI

#
# AllowOverride controls what directives may be placed in .htaccess files.
# It can be "All", "None", or any combination of the keywords:
# Options FileInfo AuthConfig Limit
#
AllowOverride All

#
# Controls who can get stuff from this server.
#
Order allow,deny
Allow from all

</Directory>

C:/htdocs/forum --> là đường dẫn folder cần cấp quyền. Bao nhiêu sub thì tuơng ứng với số đoạn code trên

Kiểm tra lại tất cả bác bước trên rùi save lại
Bước 5 : Khởi động lại Apache Server. Bây giờ bạn đã có thể sử dụng 3 vị trí lưu file PHP khác nhau và 3 url khác nhau là
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> , <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> và <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Chúc bạn thành công

Bài viết tiếp theo mình sẽ hướng dẫn các bạn Seo website với các từ khóa và sử dụng file robot.txt hiệu quả theo kinh nghiệm của mình

theanh2013
05-12-15, 08:05 PM
Thanks bác, bài viết rất bồ ích

dungonline
15-01-16, 03:20 AM
Ở đây mình sẽ hướng dẫn các bác chia sub trên xampp cho nó chuyên nghiệp seo trên google ( cái plublicsher rất quan trọng vì khi các bạn sớt domain của mình trên google nó sẽ hiển thị ra các subdomain của các bạn ở bên dưới ví dụ : <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> )

Hướng dẫn cài đặt

B1: Trỏ domain và các sub muốn tạo về IP VPS ở quản lý domain( lên google sớt nếu không biết)
B2: Mở file host (C:\WINDOWS\system32\drivers\etc) bằng notepad thêm 1 số dòng

localhost 127.0.0.1
domain 127.0.0.1
subdomain 127.0.0.1

Ở bước này có bao nhiêu sub domain thì ghi tuơng ứng bấy nhiêu dòng

Ví dụ:mình có domain muclbgamesvn.com và thêm 2 sub là forum và id thì phải thêm

localhost 127.0.0.1
muclbgamesvn.com 127.0.0.1
forum.muclbgamesvn.com 127.0.0.1
id.muclbgamesvn.com 127.0.0.1

Bước 3 : cài đặt xampp 1.7.1 như bình thường
Bạn tìm đến thư mục cài đặt Xampp trên máy tính của bạn ví dụ Như ở dưới mình cài trong ổ C và bạn mở file <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
C:\xampp\apache\conf\extra
Thêm đoạn code sau vào cuối:Lấy ví dụ mình họa domain muclbgamesvn.com và thêm 2 sub là forum và id

NameVirtualHost *:80
DocumentRoot "C:/xampp/htdocs"
ServerName localhost
ServerAlias muclbgamesvn.com
</VirtualHost>
DocumentRoot "C:/xampp/htdocs/forum"
ServerName forum.muclbgamesvn.com
</VirtualHost>
DocumentRoot "C:/xampp/htdocs/id"
ServerName id.huyenthoaimu.com.vn
</VirtualHost>

Chú ý:
C:\xampp\htdocs
Thư mục chưa Website của bạn nhé.
C:\xampp\htdocs\forum
Thư mục chứa Website subdomain của bạn!
Phải tại các folder tuơng ứng sub trước khi viết code nhé

Bước 4 : Cấp Quyền cho folder chạy trên xampp
Vì khi cài đặp xampp . Trong xampp chỉ mới cấp quyền folder C:/xampp/htdocs chưa cấp quyền cho các folder chứa subdomain nên mình phải khai báo thêm thêm
Bạn mở file C:\xampp\apache\conf\<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> bằng notepad, thêm các dòng sau đây vào cuối file (thay đổi theo như bạn muốn)

<Directory "C:/htdocs/home">
#
# Possible values for the Options directive are "None", "All",
# or any combination of:
# Indexes Includes FollowSymLinks SymLinksifOwnerMatch ExecCGI MultiViews
#
# Note that "MultiViews" must be named *explicitly* --- "Options All"
# doesn't give it to you.
#
# The Options directive is both complicated and important. Please see
# <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
# for more information.
#
Options Indexes FollowSymLinks Includes ExecCGI

#
# AllowOverride controls what directives may be placed in .htaccess files.
# It can be "All", "None", or any combination of the keywords:
# Options FileInfo AuthConfig Limit
#
AllowOverride All

#
# Controls who can get stuff from this server.
#
Order allow,deny
Allow from all

</Directory>

C:/htdocs/forum --> là đường dẫn folder cần cấp quyền. Bao nhiêu sub thì tuơng ứng với số đoạn code trên

Kiểm tra lại tất cả bác bước trên rùi save lại
Bước 5 : Khởi động lại Apache Server. Bây giờ bạn đã có thể sử dụng 3 vị trí lưu file PHP khác nhau và 3 url khác nhau là
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> , <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> và <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Chúc bạn thành công

Bài viết tiếp theo mình sẽ hướng dẫn các bạn Seo website với các từ khóa và sử dụng file robot.txt hiệu quả theo kinh nghiệm của mình
mình làm rất kỹ như vậy nhưng Khởi động lại Apache nó vẫn như bình thường