PDA

View Full Version : Hướng dẩn cài đặt Ran EP4

bacluong
06-08-08, 08:06 PM
Hi. Cái chuyên mục Ran Online này để không lâu lém rùi ma chả thấy ai quan tâm:canny::canny: chán quá.
Không ai quan tâm đến cái mục này thì để tui :canny:
Bây h tui sẻ hướng dẫn mọi người cách setup 1 server Ran EP4 1 cách hoàn chỉnh. Nào chúng ta cùng bắt đầu. Trước hết download những cái này về:

SQL 2005 Express
Install .NET Framework 2.0 (dotnetfx.exe) (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Install MSSQL 2005 Express Edition (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Install MSSQL Management Studio Express (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Database

SQL Script Database SQL Express 2005 (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Server File
RAN Server Files [14MB]
(<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)
Patch client
RAN Client Patch[2MB] (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Chọn một trong 2 Client ( thích cái nào cũng được. Mỗi cái 600M thui )
Client của 123RAN (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)
Client của RanbowRan (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Trong khi chờ download xong cái client thì tranh thủ làm cái Server cái nhỉ ^^! Ngồi không mà làm jầy ^^!
Bắt đầu nhé:

Bạn cài .NET Framework 2.0, MSSQL2005 và MSSQLMSE như bình thường next, next và next ^^!

Cài xong mấy cái đoá rùi bây giờ đến phần Database: (rất đơn giản )

Trước tiên các bạn Giải nén cái Db1.zip ra. Sau đó bạn mở file RanGame1.sql ( khi bạn mở file này ra thì SQL Management Studio sẻ tự động mở).
Ấn Connect thui còn chờ jì nữa ^^!
sau đó bạn nhấn Execute[!] và chờ cho nó chạy. sau khi thông báo sucssecful thì ok.
Các bạn làm tương tự như trên với RanLog.sql, RanShop.sql và RanUser.sql.

Hoặc bạn có thể làm như sau :

Trước tiên down cái DB backup này về

DBRan Backup (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

sau đó giải nén ra

Tạo các DB có tên là RanLog, RanUser và RanShop.
Tạo DB RanGame1 (cái này hơi khác 1 chút ) ở Logical name bạn đổi thành RanGame1P_Data, RanGame1_log sau đó chọn Add điền vào đó là RanGame1S_Data , rồi OK
Bạn mở SQL Management Studio click chuột phải vào RanGame1-> Tasks -> Restore ->Database -> From device -> ... -> Add bạn tìm đến thư mục DBRan mà bạn mới giải nén ra (nhớ chọn All file nha)-> RanGame1-> ok->ok-> qua bên options bạn chọn Overwrite the existing database -> ok chờ cho nó chạy xong là xong.

Các bạn làm tương tự với các DB RanLog, RanShop và RanUser.

Bây h đến lúc thiết lập ODBC

bạn down cái này về :
ODBC (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

sau đó chạy nó để setup ODBC

sau khi set xong ODBC bạn Start chọn Run và gỏ cái này vào " odbcad32 "

ở tab User DNS bạn chọn RanGame1 -> configure ở ô server bạn chọn là " tên máy của bạn\SQLEXPRESS " sau đó next và next rùi ok.
làm tương tự với các ODBC còn lại

bạn mở SQL Management Studio lên sau đó chọn security -> login sau đó chọn sa -> Properties ở ô password bạn set cho mình là "1234" Default Database là RanGame1 sau đó ok.
Như vậy là gần xong phần server roài. Còn 1 chút nữa là ok. Chắc bây h cũng đã down xong cái Client. Bạn setup nó ra sau đó vào thư mục data copy những thư mục sau vào thư mục data của server:

Animation
Editor
Effect
Glogic
Gui
Map
Object
Piece
Skeleton
Skin
SkinObject

Như vậy là xong phần server.

Bây h đến Client. Bạn giải nén cái Pacth Client rùi copy toàn bộ nhưng thứ có trong đó quăng vào thư mục cài Ran. Ok xong rồi. Bây h tui sẻ hướng dẩn cách tạo Acc.

Bạn mở SQL Management Studio chọn DB RanUser -> Table bạn mở cái table dbo.UserInfo ra oki bây h tiếp tục. bạn điền thông tin về acc cần tạo vào đóa.
Pass ở đây là MD5 Hash Code cho nên bạn có thể copy mấy cái pass nài xài tạm:

123456 = E10ADC3949BA59ABBE5
test = 098F6BCD4621D373CAD
ianz = 0948D2350A28EEB4B3B
pdf = BCD1B68617759B1DFCF

để làm GM bạn chỉ cần set giá trị ở trường UserType là 32. còn người dùng bình thường là 1.

Xong. Như vậy là ok. Bây h chỉ còn việc chạy server và Run Game:adore:
Các bạn chạy lần lượt:
1. SvrSession.exe
2. SvrLogin.exe
3. SvrField2.exe
4. SvrField1.exe
5. SvrField0.exe
6. SvrAgent.exe

Ok h chi việc Run game vào và chơi thui.
Còn đây là các lệnh của GM :

Events:
/eventexp_begin [1-9999999%]
/eventexp_end
/eventitem_begin [1-9999999%]
/eventitem_end
/eventmoney_begin [1-9999999%]
/eventmoney_end
/event_ex_begin [speed/aspeed/attack]
/event_ex_end [speed/aspeed/attack]

Vui tí:
/bighead [on / off] = cho đầu to ra ^^
/bighand [on / off] =cho tay to ra ^^!
Quản lý nhân vật:
/kickuser [CharID] = cái này hem cần phải nói chắc cũng biết
/charinfo_ci [CharID] = hiển thị thông tin character bởi character ID
/charinfo_cn [CharName] = hiển thị thông tin character bởi tên character /chatblock_ci [CharID, minute] = Khoá char trong 1 khoảng thời gian bởi character ID
/chatblock_cn [CharName, minute] = Khoá char trong 1 khoảng thời gian bởi tên character
/chatblock_ua [uaccount, minute] = Khoá char trong 1 khoảng thời gian bởi tên người dùng
/genchar_ci [charID]
/genchar_cn [CharName]

Move commands:
/move2char_cn [CharName]= Di chuyển tới Character đang online
/move2char_ci [CharName] = Di chuyển tới Character đang online
/m2c_ci [CharID]
/m2c_cn [Charname]
/move2gate [0-99]
/m2g [0-99]
/move2pos [##,##,X,Y] = di chuyển đến vùng cần đến (##,## là ID của map, X,Y là toạ độ trên bản đồ
/m2p [##,##,X,Y] =di chuyển đến vùng cần đến (##,## là ID của map, X,Y là toạ độ trên bản đồ

còn đây là mapslist

Down cái này về (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Other Commands:
/server [delay/level1/level2/force/shutdown]
/weather [clear/snow/begin/spore/leave]
/freepk_on
/freepk_off
/warning_msg [on/off]
/profile [on/off]
/pk_mode [on/off]
/visible [on/off]
/month [1-12]
/time [1-24]
/itemhold
/mob_del_ex
/mob_del
/mob_gen_ex
/mob_gen
/where_npc
/dsp
/for
/whois
/? = Emote Icons

Gọi boss:

/mob_gen 62,2,14,14

62,2 là boss ID còn 14,14 là toạ độ mà bạn muốn Boss xuất hiện
Loading & Unloading Event Maps in Game

/lev_new [filename.Lev] = Load Event Map
/lev_del = UnLoad Event Map

Ok Lest Go:go:

Còn đây là pacth NPC 100% Eng các bạn giải nén ra và paste nó vào thư mục data của Server và Client.

FullNPCTalkEng (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Phù mệt quá. Chúc các bạn chơi vui vẻ.

Ah mà quên tui là SockChetBoy bên PH server thời đại ( ngày xưa thui bây h hem chơi nửa cho acc rùi ) anh em nào la chiến hửu ngày xưa Pm cái nha.

meohen1989
06-08-08, 10:11 PM
hèm
cho hỏi cấu hình mấy bao nhiêu thì chạy ok hả bạn
sao tui cài lần trước chỉ có server ko thui đã 100% chip rùi

bacluong
06-08-08, 10:14 PM
hèm
cho hỏi cấu hình mấy bao nhiêu thì chạy ok hả bạn
sao tui cài lần trước chỉ có server ko thui đã 100% chip rùi
^^! bt thui PenIV 2.6GHz Ram 512M la ok rui`

bacluong
06-08-08, 10:44 PM
Bây h đang nghiên cứu đẩy lên online. Khi nao ok sẽ hướng dẩn mọi người sau

Flashman
07-08-08, 11:27 AM
không có bản dành cho SQL 2000 hả bạn ?

bacluong
07-08-08, 07:05 PM
không có bản dành cho SQL 2000 hả bạn ?
Có bản dành cho SQL 2000 mình sẽ post bản này sau^^! bây h đang test thử xem có ổn như bản 2005 ko đã. cái DB nó hơi khác một chút:beat_shot::beat_shot::confuse:

huntersun
09-08-08, 12:33 PM
Mình đã cài thành công nhưng chơi thì CPU cứ 100% !
Choáng quá không chơi nữa !!!!
Máy mình P4 - 2CPU 3.00GHz - Ram 512MB - Carrd màn hình 128

giangleloi
09-08-08, 12:35 PM
Ran cũng hay nhưng mà chán,đồ ko đẹp mấy^^

__[SoCk]__
11-08-08, 03:21 PM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> UP wa HOST # dj ban

khungvonline1
12-08-08, 09:42 AM
ừ tuyệt, mình cài dc nhưng ko thể wa map khác dc là sao vậy bạn, có thể khắc phục lỗi này bằng cách nào

bacluong
13-08-08, 05:21 AM
Chơi trên một máy thì bạn phải dùng câu lệnh /m2p để di chuyển. Con muốn move một cách bình thường thì bạn phải có ít nhất là 2 máy. Một máy làm server và 1 máy làm Client thì bạn move được bình thường. Bạn có thể xem chi tiết các câu lệnh ở trên.

bacluong
13-08-08, 05:23 AM
__;141179']<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> UP wa HOST # dj ban
có vấn đề gì với đường link này đâu bạn. Vẫn down được bình thường mà.

bacluong
13-08-08, 05:26 AM
Mình đã cài thành công nhưng chơi thì CPU cứ 100% !
Choáng quá không chơi nữa !!!!
Máy mình P4 - 2CPU 3.00GHz - Ram 512MB - Carrd màn hình 128
Chơi Ran Card VGA 128 thì hơi yếu. Tối thiểu cũng được 256. còn máy mình cung như ban thôi chỉ khác 1 chút là Ram la 1G card VGA 512 thui

bacluong
13-08-08, 05:29 AM
Ran cũng hay nhưng mà chán,đồ ko đẹp mấy^^
Ai bảo ông là đồ trong Ran không đẹp. Ông thử mặc cây 155 full của các class xem có đẹp ko. :doubt::doubt::burn_joss_stick:

bacluong
20-08-08, 04:34 PM
Sao Ran hay thế mà chẳng ai quan tâm đến nó thế nhỉ. Thật là buồn
Buồn như con chuồn chuồn ớt

giang coi
22-08-08, 11:08 AM
sao lam xog het roi` k loi~ ji` ma log acc k dc vay :((

vandinh47
25-08-08, 08:25 AM
pác send cái hd sql 200 đi:sad:

bacluong
03-09-08, 03:05 PM
OK. Sẽ send ban SQL 2k cho các bạn vào cuối tuần này

MuonlineVN
14-09-08, 11:51 PM
Bạn Bacluong có đó không có gì cho mình cái email với nhé để có chút trao đổi.

hangson3100
10-10-08, 09:42 PM
híc mìnnh cũng cài dc rồi nhưng ko tài nào tạo acc dc.đã làm như hướng dẫn rồi.vô client toàn báo là lỗi acc.:beat_plaster:.ai có ai db có ac sẵn share với.cài dc cả tuần rồi mà ko có acc chơi nản we:go:

hangson3100
10-10-08, 09:48 PM
Bây h đến Client. Bạn giải nén cái Pacth Client rùi copy toàn bộ nhưng thứ có trong đó quăng vào thư mục cài Ran. Ok xong rồi. Bây h tui sẻ hướng dẩn cách tạo Acc.

Bạn mở SQL Management Studio chọn DB RanUser -> Table bạn mở cái table dbo.UserInfo ra oki bây h tiếp tục. bạn điền thông tin về acc cần tạo vào đóa.

để làm GM bạn chỉ cần set giá trị ở trường UserType là 32. còn người dùng bình thường là 1.
:beat_plaster::beat_plaster: giúp với tạo ạc mãi mà ko dc.ko biết ai có tool tao ac.hay có cias DB nào có ac sẵn ko.cài dc cả tuần rồi mà vẫn ko vô chơi dc

bacluong
13-10-08, 05:21 PM
giúp với tạo ạc mãi mà ko dc.ko biết ai có tool tao ac.hay có cias DB nào có ac sẵn ko.cài dc cả tuần rồi mà vẫn ko vô chơi dc
Sao lại không vào chơi được là sao hả bạn. Ở đó có mấy cái acc đó. Sao bạn không dùng. Còn nếu bạn muốn tạo acc mới thì bạn vào trong DB mà khởi tạo acc. Nhưng có 1 điễm cần lưu ý với bạn là pass ở đây là dạng Hex cho nên bạn lấy một trong mấy cái pass minh đã cho sẵn đó. Còn nếu bạn bik về Hex thì bạn có thể đặt pass theo ý mình.
Chúc bạn vui:go::go:

thecong
14-10-08, 02:46 PM
bạn ơi cái server không dow dc bạn lam ơn up lai hộ mình cái

MuonlineVN
12-11-08, 12:40 AM
Sao lại không vào chơi được là sao hả bạn. Ở đó có mấy cái acc đó. Sao bạn không dùng. Còn nếu bạn muốn tạo acc mới thì bạn vào trong DB mà khởi tạo acc. Nhưng có 1 điễm cần lưu ý với bạn là pass ở đây là dạng Hex cho nên bạn lấy một trong mấy cái pass minh đã cho sẵn đó. Còn nếu bạn bik về Hex thì bạn có thể đặt pass theo ý mình.
Chúc bạn vui:go::go:
Bacluong để lại email mình liên lạc đi hiện tại đã hoàn thành server RanOnline Ep5,và đã chạy thử nghiệm thành công những tính năng mới ,nếu bạn còn nghiên cứu thì mình hợp tác với mình phát triển thêm,phiên bản này có thể chuyển class mới và giao diện mới.Hồi âm sớm nhé.

neverme1995
12-11-08, 04:21 PM
seo em dang MSSQL 2005 Exress Edition va MSSQL Management Studio Express thi no hien len 2 caj nay

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

co aj có thể giúp em dc hok,caj sever cũng hok down dc nốt

neverme1995
12-11-08, 04:26 PM
làm ơn giúp đỡ em để em dc chơi ran ofline

MuonlineVN
12-11-08, 07:02 PM
cái đó bạn phải xoá hết và ghost lại cài và phải cài theo trình tự sai 1 bước là sai hết.

neverme1995
13-11-08, 07:39 AM
vay la seo,faj cai cai nao trước vậy anh

MuonlineVN
13-11-08, 04:25 PM
ec xem hướng dẫn thật kĩ,còn ghost là xả ghost cho win cũng gần như win nhưng nó làm mới lai win vì trong quá trình em cài có thể nhiều file đụng chạm hoặc lỗi gây ra chạy ko dc.chịu khó cài vài lần là dc nhứng server Ran thấy vậy chứ đụng vô nhiều thứ rắc rồi lắm.

neverme1995
13-11-08, 07:39 PM
vậy làm seo mới ghost lại dc phải dùng chương trình nào,với lại anh có thể nói với bacluong chỉnh lại cái sever seo hok down dc

neverme1995
13-11-08, 09:02 PM
nếu em dùng bản SQL 2000 thì nên cài cái nào và ko nên cài cái nào làm ơn chỉ cho em

MuonlineVN
15-11-08, 12:33 AM
Tốt nhất sài 2005 mấy bữa nay ko đụng đến cũng ko nhớ chính xác nhưng nên xài 2005 hỗ trợ tốt EP4 và 5

neverme1995
15-11-08, 10:50 AM
nhung em cài hok dc lấy j xài,chỉ em ghót lại máy với chỉnh giùm em cái sever

tonwind113
26-11-08, 08:17 AM
seo cái server DOWN ko được nè hok ai quan tâm hả hem cóa server seo choi được đề nghị chủ topic này làm việc lại đi seo bỏ mà đi rùi ?!:hell_boy:

lovejuliet0407
26-11-08, 10:19 AM
hi..mình là mem mới , các bạn cho mình file ranserver nha, mình down về wài ma k được...có 14m mà k dơn được chán thật..........
cám ơn bạn trước nha....
[
quote=hangson3100;150826]híc mìnnh cũng cài dc rồi nhưng ko tài nào tạo acc dc.đã làm như hướng dẫn rồi.vô client toàn báo là lỗi acc.:beat_plaster:.ai có ai db có ac sẵn share với.cài dc cả tuần rồi mà ko có acc chơi nản we:go:[/quote]

lovejuliet0407
26-11-08, 10:22 AM
alo..các bạn ai có file Ranserver cho mình xin nha........co jì gời wa mail cho mình cung được
cám ơn các bạn.

lovejuliet0407
27-11-08, 07:54 AM
có ai không làm ơn help me..! sao luc chạy 6 flie sever bi loi hoài,1. SvrSession.exe
2. SvrLogin.exe
3. SvrField2.exe
4. SvrField1.exe
5. SvrField0.exe
6. SvrAgent.exe
chay boi loi wài, ácc pro chỉ mình nha............thanks

lovejuliet0407
27-11-08, 12:07 PM
anh co the cho em nick yahoo duoc khong? co ji hoi wa yahoo de hon.,.hoac cho em xin so dt cung duoc..cai rui het rui nhung uo 6 ban sever bao loi wai`..cha'n wa'..................hiz

lovejuliet0407
27-11-08, 12:09 PM
cai rui ma k chay duoc..............co nick yahoo k cho minh di...co ji minh hoi wa yahoo cho dzer dc k?
:haha:
[q
uote=bacluong;139691]Hi. Cái chuyên mục Ran Online này để không lâu lém rùi ma chả thấy ai quan tâm:canny::canny: chán quá.
Không ai quan tâm đến cái mục này thì để tui :canny:
Bây h tui sẻ hướng dẫn mọi người cách setup 1 server Ran EP4 1 cách hoàn chỉnh. Nào chúng ta cùng bắt đầu. Trước hết download những cái này về:

SQL 2005 Express
Install .NET Framework 2.0 (dotnetfx.exe) (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Install MSSQL 2005 Express Edition (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Install MSSQL Management Studio Express (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Database

SQL Script Database SQL Express 2005 (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Server File
RAN Server Files [14MB]
(<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)
Patch client
RAN Client Patch[2MB] (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Chọn một trong 2 Client ( thích cái nào cũng được. Mỗi cái 600M thui )
Client của 123RAN (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)
Client của RanbowRan (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Trong khi chờ download xong cái client thì tranh thủ làm cái Server cái nhỉ ^^! Ngồi không mà làm jầy ^^!
Bắt đầu nhé:

Bạn cài .NET Framework 2.0, MSSQL2005 và MSSQLMSE như bình thường next, next và next ^^!

Cài xong mấy cái đoá rùi bây giờ đến phần Database: (rất đơn giản )

Trước tiên các bạn Giải nén cái Db1.zip ra. Sau đó bạn mở file RanGame1.sql ( khi bạn mở file này ra thì SQL Management Studio sẻ tự động mở).
Ấn Connect thui còn chờ jì nữa ^^!
sau đó bạn nhấn Execute[!] và chờ cho nó chạy. sau khi thông báo sucssecful thì ok.
Các bạn làm tương tự như trên với RanLog.sql, RanShop.sql và RanUser.sql.

Hoặc bạn có thể làm như sau :

Trước tiên down cái DB backup này về

DBRan Backup (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

sau đó giải nén ra

Tạo các DB có tên là RanLog, RanUser và RanShop.
Tạo DB RanGame1 (cái này hơi khác 1 chút ) ở Logical name bạn đổi thành RanGame1P_Data, RanGame1_log sau đó chọn Add điền vào đó là RanGame1S_Data , rồi OK
Bạn mở SQL Management Studio click chuột phải vào RanGame1-> Tasks -> Restore ->Database -> From device -> ... -> Add bạn tìm đến thư mục DBRan mà bạn mới giải nén ra (nhớ chọn All file nha)-> RanGame1-> ok->ok-> qua bên options bạn chọn Overwrite the existing database -> ok chờ cho nó chạy xong là xong.

Các bạn làm tương tự với các DB RanLog, RanShop và RanUser.

Bây h đến lúc thiết lập ODBC

bạn down cái này về :
ODBC (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

sau đó chạy nó để setup ODBC

sau khi set xong ODBC bạn Start chọn Run và gỏ cái này vào " odbcad32 "

ở tab User DNS bạn chọn RanGame1 -> configure ở ô server bạn chọn là " tên máy của bạn\SQLEXPRESS " sau đó next và next rùi ok.
làm tương tự với các ODBC còn lại

bạn mở SQL Management Studio lên sau đó chọn security -> login sau đó chọn sa -> Properties ở ô password bạn set cho mình là "1234" Default Database là RanGame1 sau đó ok.
Như vậy là gần xong phần server roài. Còn 1 chút nữa là ok. Chắc bây h cũng đã down xong cái Client. Bạn setup nó ra sau đó vào thư mục data copy những thư mục sau vào thư mục data của server:

Animation
Editor
Effect
Glogic
Gui
Map
Object
Piece
Skeleton
Skin
SkinObject

Như vậy là xong phần server.

Xong. Như vậy là ok. Bây h chỉ còn việc chạy server và Run Game:adore:
Các bạn chạy lần lượt:
1. SvrSession.exe
2. SvrLogin.exe
3. SvrField2.exe
4. SvrField1.exe
5. SvrField0.exe
6. SvrAgent.exe

Ok h chi việc Run game vào và chơi thui.
Còn đây là các lệnh của GM :

Events:
/eventexp_begin [1-9999999%]
/eventexp_end
/eventitem_begin [1-9999999%]
/eventitem_end
/eventmoney_begin [1-9999999%]
/eventmoney_end
/event_ex_begin [speed/aspeed/attack]
/event_ex_end [speed/aspeed/attack]

Vui tí:
/bighead [on / off] = cho đầu to ra ^^
/bighand [on / off] =cho tay to ra ^^!
Quản lý nhân vật:
/kickuser [CharID] = cái này hem cần phải nói chắc cũng biết
/charinfo_ci [CharID] = hiển thị thông tin character bởi character ID
/charinfo_cn [CharName] = hiển thị thông tin character bởi tên character /chatblock_ci [CharID, minute] = Khoá char trong 1 khoảng thời gian bởi character ID
/chatblock_cn [CharName, minute] = Khoá char trong 1 khoảng thời gian bởi tên character
/chatblock_ua [uaccount, minute] = Khoá char trong 1 khoảng thời gian bởi tên người dùng
/genchar_ci [charID]
/genchar_cn [CharName]

Move commands:
/move2char_cn [CharName]= Di chuyển tới Character đang online
/move2char_ci [CharName] = Di chuyển tới Character đang online
/m2c_ci [CharID]
/m2c_cn [Charname]
/move2gate [0-99]
/m2g [0-99]
/move2pos [##,##,X,Y] = di chuyển đến vùng cần đến (##,## là ID của map, X,Y là toạ độ trên bản đồ
/m2p [##,##,X,Y] =di chuyển đến vùng cần đến (##,## là ID của map, X,Y là toạ độ trên bản đồ

còn đây là mapslist

Down cái này về (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Other Commands:
/server [delay/level1/level2/force/shutdown]
/weather [clear/snow/begin/spore/leave]
/freepk_on
/freepk_off
/warning_msg [on/off]
/profile [on/off]
/pk_mode [on/off]
/visible [on/off]
/month [1-12]
/time [1-24]
/itemhold
/mob_del_ex
/mob_del
/mob_gen_ex
/mob_gen
/where_npc
/dsp
/for
/whois
/? = Emote Icons

Gọi boss:

/mob_gen 62,2,14,14

62,2 là boss ID còn 14,14 là toạ độ mà bạn muốn Boss xuất hiện
Loading & Unloading Event Maps in Game

/lev_new [filename.Lev] = Load Event Map
/lev_del = UnLoad Event Map

Ok Lest Go:go:

Còn đây là pacth NPC 100% Eng các bạn giải nén ra và paste nó vào thư mục data của Server và Client.

FullNPCTalkEng (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Phù mệt quá. Chúc các bạn chơi vui vẻ.

Ah mà quên tui là SockChetBoy bên PH server thời đại ( ngày xưa thui bây h hem chơi nửa cho acc rùi ) anh em nào la chiến hửu ngày xưa Pm cái nha.[/quote]

lovejuliet0407
28-11-08, 02:06 PM
ai co kinh nghiem chi minh tao acc voi, luc tao acc bao la need version Exe !

MuonlineVN
01-12-08, 02:55 AM
Chài các bạn khó khăn trong việc tạo acc à,dễ thôi mà nhưng lâu ko nghiên cứu cái này,mình có phần mềm tạo mã và chuyển mã nhưng muốn đi sâu vào Ran thì khá phức tạp,các bạn muốn có acc thì vô SQL 2005 và tìm đến mục chứa acc rồi sẽ thấy có 1 vài acc mẫu ,các bạn dùng acc mẫu sẵn có trong đó và đăng nhập vào Ran bình thường.
Còn vấn đề chạy bị lỗi thì do nhiều nguyên nhân sau đây :
+ Quá trình cài đặt bị sai
+ CLient + server không đúng hiện tai client có đến ep 6 nhưng server hoàn chỉnh chỉ là ep 4.
+ còn không là do chưa config IP đúng thôi.
Các bạn ai yêu thích Ran và có tâm huyết thì để lại nick mình sẽ liên lạc ,nhưng trước tiên các bạn nên hoàn chỉnh Ran OFFLINE thì mới có thể nghĩ đến việc chung tay xây dựng 1 server Ran Private tại VN ngoài Ran4F.

7602119
02-12-08, 07:14 AM
link die het roi ban oi .ban co the up lai ko

thunderk
12-12-08, 06:30 PM
Mìn ơn up lại cho anh em 2 cái này với
Client của 123RAN
Client của RanbowRan
Link die mịa rùi.Tui cũng yêu RanOnline lắm(Cầy 1 kiếm dex 1 PS đều lv140 hết rùi) nhưng bận quá đành phải bán nick :(( .Giờ cần có RanOffline để thi thoảng chơi cho đỡ nhớ .Mong anh em giúp cho.THANK trước

lanhdiennhan
22-02-09, 07:56 PM
ặc sao tui cài rùi dùng cái SQL 2005 để mở RanGame1_2k5.sql, xong rùi nó báo ở phải có tên sever name rùi mới có thế connect dc, vậy là sao? tui có thể lấy cái sever name ở đâu đây?

blackcatyb
24-02-09, 02:05 PM
Các Bạn Hướng dẫn chi tiết bằng hình có phải bon này dễ cài hơn kô nhất là phần tạo Acc ý:adore:

lanhdiennhan
24-02-09, 05:16 PM
Sặc cài cái SQL 2005 zô toàn khởi động lại máy ko là sao zậy trời?

zake100
28-02-09, 10:26 AM
cài đến đoạn chạy 2.SvrField2n nó báo lỗi thiếu file comment.ini và cái nội dung gì đó trong file đó nên không chạy được có bác nào cài được rồi chạy tốt share cho minh file đó với nó nằm trong thư mục data/gloric

lythao
21-06-09, 09:34 PM
Client của 123RAN
Client của RanbowRan
úp lại dùm anh em đi bạn :^^

fantom001
06-02-10, 12:56 PM
cài đến đoạn chạy 2.SvrField2n nó báo lỗi thiếu file comment.ini và cái nội dung gì đó trong file đó nên không chạy được có bác nào cài được rồi chạy tốt share cho minh file đó với nó nằm trong thư mục data/gloric
mình cũng y như vậy ai có thể giúp mình được không :Laluot_250: :Laluot_250: :Laluot_250: :Laluot_250: :Laluot_250:

maimaidatinh
08-02-10, 03:07 AM
link die rùi upload hosting khác đi bạn ơi
1 số link bị die này :
DBRan.rar
maps.ini
glogic.rar