PDA

View Full Version : Cách Thức Thêm Script cho NPC!

Mr.Rezo™
16-07-08, 11:17 AM
Đây là bài của akarizone mình sưu tập được từ lâu.Nay post lại để các bạn có thể tìm hiểu.
Sau khi các bạn download và cài đặt thành công thì việc tiếp theo là tìm hiểu Script để có thể tự phát triển server!:-$
Và đây là cách thức thêm script cho một NPC....

Vị trí của các file script nằm ở đâu ?
Thông thường một file script giao tiếp npc nằm ở dạng đường dẫn giống như file bản đồ vậy, và nó nằm trong thư mục npc. Ví dụ thư mục chứa script của Ba lăng huyện là :

...\jxserver2\Script\两湖区\巴陵县\npc

trong khi đường dẫn đến bản đồ là

...\jxserver2\maps\两湖区\巴陵县\

Vậy làm sao để tìm được đường dẫn này ?
Bạn muốn tìm đến bản đồ nào chỉ cần mở file maplist.ini trong thư mục settings và tìm tên bản đồ đó tương ứng với đường dẫn nào :

1=西北南区\凤翔
1_name=Phuong Tuong
2=西北南区\华山
2_name=Hoa Son
11=西南北区\成都\成都
11_name=Thanh Do
13=西南北区\峨嵋派\峨嵋派
13_name=Nga Mi Phai
19=西南北区\剑阁西南
19_name=Kiem Cac Tay Nam
22=西南北区\青城山\白云洞迷宫
22_name=Me cung Bach Van Dong
23=西南北区\青城山\神仙洞迷宫
23_name=Me cung Than Tien Dong
24=西南北区\青城山\响水洞迷宫
24_name=Me cung Huong Thuy Dong
25=西南北区\唐门\唐门
25_name=Duong Mon
37=中原北区\汴京\汴京
37_name=Bien Kinh
49=中原北区\天忍教\天忍教室内3
49_name=Tang 3 noi that Thien Nhan Giao
53=两湖区\巴陵县
53_name= Ba Lang Huyen
54=两湖区\南岳镇
54_name= Nam Nhac Tran
56=两湖区\衡山派\衡山派
56_name=Hanh Son Phai
59=两湖区\天王帮\天王帮
59_name=Thien Vuong Bang
78=中原南区\襄阳\襄阳
78_name=Tuong Duong
80=中原南区\扬州
80_name=Duong Chau
...
Và khi ta đã tìm đến thư mục đó rồi, ta phải biết file nào là của npc nào ?
Thông thường ở đây nó có dạng "tênmap_tênnpc", ví dụ Đệ tử Thiên vương ở Ba lăng huyện là :

巴陵县_天王帮众对话.lua Ở đây màu đỏ là tên map, màu xanh là tên NPC,
Để biết ý nghĩa của tên file thì các bạn nên dùng chương trình HanAnhViet để dịch.
Việc đặt tên này chỉ là qui ước cho dễ nhớ, ta hoàn toàn có thể thay đổi.

Bây giờ ta tìm đến file có chứa script của Vệ binh cấm địa trong bản server mà tôi up lên cho các bạn để thêm 1 số script test chơi.
File này hiện tại trong thư mục script không có mà bạn phải tạo ra hoặc tải về. Bạn có thể tạo ra file này bằng cách :
Vào thư mục chứa script ba lăng huyện.

...\jxserver2\Script\两湖区\巴陵县\npc

nhấn chuột phải vào chỗ trống trên thư mục đó, chọn New > Text document > đổi tên thành 巴陵县MD沙袋.lua
Rồi sau đó mở file này lên(có thể mở bằng bất kì trình soạn thảo nào, tôi khuyên các bạn nên dung Notepad++)
Ban đầu nó là file trắng, chưa có gì hết.
Bạn thêm vào lệnh sau

function main(sel)
Talk(1,"","Xin chao mung ban den voi Vo lam offline");
end;

Lưu lại, khởi động lại gameserver.exe, vào trò chơi nhấn vào thằng Vệ binh cấm địa(thằng cưỡi ngựa đứng lù lù ở giữa sân ấy).

Lưu ý : mỗi lần thay đổi script, sau khi lưu lại chỉ cần khởi động file gameserver.exe để cập nhật, không cần khởi động lại toàn bộ server
Tiếp theo xóa hết nội dung trong file đó, nhập vào

function main(sel)
for i=1,5 do AddOwnExp(9999999) end -- tang 5 cap
AddItem(0,10,5,5,0,0,0) -- add ngua
AddMagic(160,30) -- add phep chay nhanh
AddItem(0,10,6,5,0,0,0) --Ban xem con ngua gi nhe
AddItem(0,10,7,5,0,0,0) --Ban xem con ngua gi nhe
Earn(50000000) -- Them 50000000
Msg2Player("Ban vua duoc tang mot mon qua tu JX Offline") --Thong bao cho nguoi choi
end;

Lưu lại, khởi động server và test xem nhé.

Các bạn hãy thử tìm hiểu các file trong thư mục script của Ba Lăng huyện xem, nếu có gì không hiểu thì post lên đây mình sẽ giải đáp cho. Nên dùng chương trình HanAnhViet để dịch nghĩa các từ tiếng Hoa

protoszerg
16-07-08, 07:59 PM
Ối dồi ơi!! Add script theo cách như trên thì những ai như tui muốn cũng không hiểu đc...
Cách dễ hiểu, dễ làm nhất đó là bạn sử dụng Tool add NPC, nó vừa có cả add NPC, Tạo hình NPC, với cả Add script(Script có sẵn trong server và chỉ cần gán vào).
Dẽ dàng, thuận tiện, dễ học hỏi, không biết ai viết ra tool add NPC cảm ơn rất nhiều....

ga2009
13-01-09, 08:52 PM
Anh ơi em chưa hiểu những gì anh nói . Em chưa biết dùng script anh chỉ cụ thể dùm , em gà lắm . Ví dụ em muốn tăng LV thì chỉnh như thế nào . Giúp em với

My.Ami.Pro
14-01-09, 03:15 PM
Thế muốn đổi tên NPC thì sao?
Ah quên, trong bài anh chưa đề cập tới vi trí NPC. anh cho em hỏi cách chỉnh tọa độ NPC cái

_Sir_
14-01-09, 03:58 PM
cái này có font mò thì dễ .ko font mò rồi bít.chả dc đâu ~''~

tieudieuphong
15-01-09, 12:26 AM
Ối dồi ơi!! Add script theo cách như trên thì những ai như tui muốn cũng không hiểu đc...
Cách dễ hiểu, dễ làm nhất đó là bạn sử dụng Tool add NPC, nó vừa có cả add NPC, Tạo hình NPC, với cả Add script(Script có sẵn trong server và chỉ cần gán vào).
Dẽ dàng, thuận tiện, dễ học hỏi, không biết ai viết ra tool add NPC cảm ơn rất nhiều....
cho tớ xin cái toot add NPC đi...cái ở trong sever ko dung duoc..

có bản việt hóa thì search luôn nha..thanks

thaihoa91
15-01-09, 01:36 PM
cho tớ xin cái toot add NPC đi...cái ở trong sever ko dung duoc..

có bản việt hóa thì search luôn nha..thanks

Tools Add NPC thì nó có kèm theo 1 file tên là SwordConfig.ini --> Bạn hãy xoá nó đi --> Bạn mở tools lên nó sẽ bắt bạn chọn đường dẫn --> Bạn chỉ cần chọn đường dẫn vào trong thư mục Server (thư mục mà chứa 3 thư mục Script, Settings và maps đó) là OK ^__^

lemisa123
17-01-09, 02:40 PM
Tools Add NPC thì nó có kèm theo 1 file tên là SwordConfig.ini --> Bạn hãy xoá nó đi --> Bạn mở tools lên nó sẽ bắt bạn chọn đường dẫn --> Bạn chỉ cần chọn đường dẫn vào trong thư mục Server (thư mục mà chứa 3 thư mục Script, Settings và maps đó) là OK ^__^
thái hòa ơi mình add vào map thì kô biết dẫn đến đâu nháp vào một cái map nào đó thì nó báo lỗi

thaihoa91
17-01-09, 02:44 PM
thái hòa ơi mình add vào map thì kô biết dẫn đến đâu nháp vào một cái map nào đó thì nó báo lỗi

Mình nói là bạn chỉ cho nó đến đường dẫn chứ thư mục maps thui mà !

Ví dụ nè : Máy mình để đường dẫn Server chứ 3 thư mục maps, Script và Settings là E:\JxServer\ thì lúc bạn chọn đường dẫn chỉ chọn tới thư mục JxServer rùi nhấp Ok là xong !

lemisa123
17-01-09, 04:29 PM
ừm để về làm thử hồi bữa làm mà kô đc hic

lieuphongtinh
13-02-09, 03:36 PM
Có cách nào để thằng NPC đó yêu cầu nhập mã rùi mới cho đối thoại không pác

hienngocloveyou
13-02-09, 03:50 PM
Cái script trả lời câu hỏi đúng sai đó,lấy áp dụng vào làm script pass

lieuphongtinh
15-02-09, 01:02 PM
Pac cho em xin cái script trả lời đúng sai đi, bác add thẳng vô thằng vệ binh thành môn giùm em lun đi. Cảm ơn bác trước nha

sang96
23-02-09, 10:14 PM
trong day co ban nao file.lua bach kim cho minh di

thachlong78
24-02-09, 02:45 AM
Không làm nhập mật mã được bạ à, cái này ai biết lập trình game mới làm được, còn chúng ta chỉ sửa được 1 phần thôi, ( đó là lí do không fix được bang hội giống VNG), chỉ làm lựa chọn câu trả lời sẵn.

quocvu01
08-08-10, 07:12 PM
Cần 1 sư giúp đỡ của các bạn !!! bi giờ mình ép 1 NPC "Hoàng Kim" (Chuyên Bán Đồ HKMP Chính Hiệu) mình phải làm Script ra sao ??? và ép đồ hoàng kim vào đó làm sao ??? cần mong sư giúp đỡ !!! mình sài Sever JXServerPro NO FONT... lấy thử acc Admin để nhận đồ HKMP thì không có 1 món đồ nào có op giống như VL Online chỉ đc cái mã lấp lánh là giống thôi !!! ngũ hành của đồ cũng không có !!! Thanks !!!