PDA

View Full Version : [JX] Hướng dẫn các giảm dung lượng RAM khi chạy Server JX trên Windows 8/8.1/10.

cuongvh93
21-10-15, 12:42 PM
Chào tất cả các bạn. Như các bạn cũng biết thì trên Windows 8/8.1/10 thì chúng ta không thể sử dụng S3RelayServer để kết nối Database được, vì lý do gì đó thì mình không biết :))
Hôm nay mình hướng dẫn các bạn chạy S3RelayServer để Start GameServer sao cho tối ưu về RAM nhất. Nếu chúng ta cài Windows 8/8.1 hay 10 thì bắt buộc chúng ta phải phải tạo thêm 1 máy ảo Windows 7 hay Server2008/2008R2 gì nữa để cài Database mới có thể chạy S3RelayServer được, mà trên máy ảo nếu cài Database thì thật là mệt, vừa lâu mà vừa tốn dung lượng RAM nữa. Lúc trước mình cài Database trên máy ảo dùng Server2008R2 thì thời gian cài Database vừa lâu mà phải để RAM cao nữa. Mình thì sử dụng SQL2012, các bạn có thể sử dụng SQL2008 cũng được.

Mình có 1 bài hướng dẫn cài SQL2008 để chạy S3RelayServer ở đây: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Mô hình của mình như sau:
Máy thật Windows 10 (Máy này cài SQL Server 2008 hoặc 2012): 192.168.10.50
Máy Linux: 192.168.10.200
Máy XP chạy S3RelayServer: 192.168.10.100

Máy chạy S3RelayServer mình dùng Windows XP để giảm dung lượng RAM, mình chỉ để máy XP RAM có 256MB thôi. Và nhiệm vụ duy nhất của máy này chỉ là Connect với SQL thông qua S3RelayServer, cho nó chạy SecureCRT luôn cũng được. 256MB RAM là vừa đủ.

Máy thật các bạn tiến hành cài SQL như trong video hướng dẫn của mình. Sau khi các bạn cài SQL xong và cấu hình cho nó được truy cập trong mạng LAN và cấu hình Port mặc định để kết nối là 1433 thì các bạn hãy Import Database vào và đỗi password sa như trong video. Đến đây thôi, bước điền thông tin vào Database.ini thì bây giờ mình sẽ nói:

Máy cài SQL của mình là máy Windows 10, có IP là 192.168.10.50. Và khi cài đặt SQL mình đặt tên là VNG thì bây giờ mình sẽ dùng GMPassGen để mã hóa chũi này: 192.168.10.50\VNG. Đây là chũi mà ta cần mã hóa, máy XP chỉ việc chạy S3RelayServer thôi mà không cần làm thêm tác vụ gì nữa nên sẽ k tốn dung lượng RAM của chúng ta.
Các bạn dùng gói Tool trong topic hướng dẫn cài SQL 2008 của mình sẽ có phần mềm GMPassGen để mã hóa. Chúng ta làm như sau:

Coppy chũi lúc nãy là: 192.168.10.50\VNG và dán vào 2 ô đầu tiên như hình:

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Và nhấn vào nút phía dưới cùng thì sẽ hiện ra 2 dãy số, chúng ta coppy dãy số đầu tiên để dán vào file Database.ini:

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Lúc này Save lại và chạy S3RelayServer thử xem thế nào :D

Thành công rồi nhé :D:D

Lúc này chạy SecureCRT lên kết nối vào Linux là được thôi.

Lưu ý:
Như trên mô hình của mình là:
Máy thật Windows 10 (Máy này cài SQL Server 2008 hoặc 2012): 192.168.10.50
Máy Linux: 192.168.10.200
Máy XP chạy S3RelayServer: 192.168.10.100

Thì khi các bạn cấu hình Server Linux thì địa chỉ IP Windows phải là địa chỉ IP máy XP chứ không phải địa chỉ IP máy Windows 10 đâu nha các bạn.Nếu không kết nối được thì các bạn hãy tắt tường lửa trên máy thật đi. (Máy cài SQL ý).

Như máy thật của mình, mình đã cài SQL 2012 và Vmware và các Phần mềm linh tinh nữa thì dung lượng RAM chỉ chiếm có 1.4G, lúc này thêm 256MB của máy XP nữa thôi. và máy Linux mình để 2G.. Dung lượng RAM giảm đáng kể đấy :D.

Và khi chạy 1 Acc thì máy tốn 3.8G. Vì mình để máy Linux 2G. Nếu muốn chơi nhiều acc thì chắc phải RAM 8G hoặc 6G mới đc đấy :)). Không thì giảm RAM máy Linux hoặc cho Ram ảo cao lên xíu. Chúc các bạn chơi game vui vẻ :D

danghai1993
21-10-15, 05:22 PM
Bài viết hữu ích cho newbie tham khảo :D

taoaccts13
21-10-15, 11:42 PM
Vãi, ram mình có 4G :)) ram của thớt 8G =;