PDA

View Full Version : [Guides] Tut for NewBie [2]

eddy
07-06-08, 06:11 PM
Xin chào các bạn ! Hôm nay mình xin bắt đầu bài học thứ 2 : để bổ sung thêm kiến thức cho các newbie về cách tự mod cho mình 1 Server mang phong cách riêng ^^..... Lonely Style.... :)

Để bắt đầu học bài này ...thì bạn hãy xem qua bài căn bản "[Guides] Tut for NewBie [1] của mình ^^ để hiểu 1 cách khả quan về cấu trúc và cách thức hoạt động của MuServer nói chung và từng tệp tin (file) nói riêng ....
Links : [Guides] Tut for Newbie [1] (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Hôm nay , bài đầu tiên mình sẽ hướng dẫn các bạn cách thay đổi giờ của các Event như : Huyết Lâu (Blood Catsle) , Quảng Trường Quỷ ( DevilSquare) , Hỗn Nguyên Lâu ( Chaos Catsle) , Rồng Đỏ Tấn Công ( Red Dragon) , Phù Thủy Trắng ( white wizarda) , Rồng Vàng Nổi Giận ( Gold Dragon)....

Yêu cầu sau bài học : Biết được cách thức khởi động và thiết đặt thời gian khởi động của các Sự kiện trên , nhằm tăng thêm sức phong phú cho Mu của bạn
Công cụ : 1 MuServer chạy tốt....
Mức độ : Dễ

================================================== =====
Không nói dông dài.... bắt đầu vào bài học , ai ồn ào tớ đuổi khỏi lớp , ghi sổ đầu bài cuối tuần mời phụ huynh nhá =))
Trước hết ! Tớ xin khai mạc với Event dễ nhất : Blood Castle

Event này là Event đầu tiên của Webzen ( ngày xưa chơi Mu Hà Nội thấy người ta đi Blood tưởng là về nước =)) )
Reading Data/Commonserver.cfg
Tìm 1 hồi chúng ta sẽ thấy :

BloodCastleEvent = 1 ( nó có nghĩa là Blood Event đã được mở , nếu = 0 tức là Disable )
BloodCastleStartHour = 1 ; Cách thiết đặt thời gian diễn ra (1:1/giờ, 2:1/giờ)

Có nghĩa là nếu bạn cho BloodCastleStartHour = 1 thì 1 giờ diễn ra 1 lần , BloodCastleStartHour = 2 thì 2 giờ diễn ra 1 lần

================================================== =======
Xong ! Rất dễ phải ko nào ^^...nhưng con đường chỉ mới bắt đầu... ^^ chúng ta còn 1 vài vấn đề "nho nhỏ" cần giải quyết chứ ko phải chỉ riêng Huyết Lâu
Hỗn Nguyên Lâu :

Reading Data/ChaosCatsle.dat
Chúng ta sẽ thấy rất nhiều "anh" số tự nhiên , nhưng chú ý kỹ ta sẽ thấy nó được phân ra thành 3 Group với số đầu là 3 anh bạn thân : 0, 1,2

Bỏ qua anh số 0 và 1 , ta đến Group của anh số 2 ( vì ta cần mod time diễn ra )

2
0 00
10 00
12 00
14 00
16 00
18 00
20 00
22 00
end

Nhìn tất nhiên các bạn sẽ hiểu ^^ ! Nó chính là giờ diễn ra , theo config trên của MU 2k7 thì Huyết Lâu diễn ra 8/24 lần ^^ !

Xong 1 em nữa... !

Bây giờ ta sẽ đến với các Event phụ trong Games như : Rồng , Binh Đòan Phù Thủy...vv
Reading.... EventManager.dat

0
0 0 0 // Thời gian diễn ra
1 0 0 // Thời gian diễn ra
2 0 0 // Thời gian diễn ra
3 0 0 // Thời gian diễn ra

Phân tích :
0 : Rồng đỏ tấn công
1 : 1 Event nào đó tớ ko bik dịch
2 : Rồng Vàng
3 : Phù Thủy Trắng

================================================== ===========

Bổ sung : RingAttackEvent.dat
Đoạn gần cuối :

3
0 20
2 20
4 15
6 15
8 15
10 20
12 20
14 20
18 20
20 20
22 20

^^ Các bạn đã hiểu phải làm jì rùi :)

Vậy là ta đã kết thúc bài học thứ 2 : Tìm hiểu và tự thiết đặt giờ Event....

Bài học kết thúc tại đây , xin chào và cảm ơn các ban đã đọc .... Hẹn gặp lại các bạn vào bài học lần sau ^^....

tinhhack
07-06-08, 06:42 PM
vậy chỉnh thời gian nộp quest ở đâu vậy bác

Destruct
07-06-08, 08:52 PM
Bài này tương đối đơn giản nhưng rất hữu ích! Thanks men ^^!
Đang trên đã Event thì mong bài sau Eddy viết tiếp cách thức tham gia các Event theo thiết lập mặc định của Webzen.

bachcotsau
08-06-08, 01:03 AM
Bỏ qua anh số 0 và 1 , ta đến Group của anh số 2 ( vì ta cần mod time diễn ra )

Trích:

2
0 00
12 00
14 00
16 00
18 00
20 00
22 00
24 00
end

Nhìn tất nhiên các bạn sẽ hiểu ^^ ! Nó chính là giờ diễn ra , theo config trên của MU 2k7 thì Huyết Lâu diễn ra 8/24 lần ^^ !

Đoạn này diễn ra chỉ được có 7 lần thôi :)
0 00 = 24 00

banhxalam
11-06-08, 07:06 AM
thế còn Quảng Trường Quỷ ( DevilSquare) thì sao hả bạn?...hướng dẫn tiếp đi bạn....cảm ơn...

eddy
11-06-08, 07:09 AM
Quảng trường quỷ nó ko có thiết đặt trong Option...mình sẽ nghiên cứu về nó ^^

Lãng Tử Sầu
14-06-08, 07:52 AM
Mí bài này rất hữu ích cho Noob bọn E . Thanks Ka Ka chất lượng nhoém .

vylinh
15-07-10, 01:28 PM
thêm 1 event vao mu server sao anh? help me

viper9x
15-07-10, 08:07 PM
Sao lại có thể nghĩ việc thêm event vào sv chứ :(

vylinh
15-07-10, 08:49 PM
không phải thêm , mà ví dụ ss5 sẻ có sự kiện sky event, nhưng server ss5 mình down trên đây không có sự kiện đó , thì mình muốn update server mình để có sự kiện đó .

ngulang
17-07-10, 01:11 PM
đưa ra 1 câu hỏi mà từ trước giờ chưa thấy ai hỏi , cũng chưa thấy ai Guide . nếu muốn cho 30p đi Blood 1 lần thì thế nào chẳng lẻ ta điên vào là 0.5 thay vì 1h thì = 1 :D . nói chung bây giờ các server ss5 thì train bên ngoài ngon hơn cả trong Blood , trừ các server set moster ít và thưa thớt thì dung Blood để train và có lợi nhuận cho Admin MU bán vé event :D