PDA

View Full Version : [TLBB] Tổng hợp lỗi và cách fix phiên bản 3.56

omasa
24-08-15, 02:33 PM
Tại hạ mơi buôn tẩu giang hồ trên GZ và Clbgamesvn cũng đã đc tầm 5 năm rùi. Cũng đã từng tham gia 1 số team và có sức phát triển cũng tàm tạm. Nay mạn phép chuyển qua TLBB mới đc 2 tháng và muốn cùng ae ngâm cứu học hỏi chút kỹ năng về TLBB cũng như niềm đam mê Dev Game. :)

Nay xin mạn phép lập topic này để ae cùng nhau trao đổi học hỏi kinh nghiệm. Trình chưa cao nên mong các Pro chỉ giáo thêm. Mình chỉ post 1 số lỗi cơ bản và cách khắc phục 1 vài lỗi đơn giản mà mình thấy không phải SV nào cũng feed mấy cái lỗi thế này :). Quan trọng nhất vẫn là phát triển thêm chứ lực mình còn yếu, khí công chưa đủ nên ae giang hồ có gì tiếp thêm sức nhé :))

Về cơ bản là sẽ Share bản đầy đủ gốc của nó ko thêm ko bớt gì. Nhưng cứ đưa lên đây cho ae ngâm cứu tự Dev chút đã :D

Xin phép vào vấn đề.

A. Tổng hợp 1 số lỗi cơ bản của bản 3.56
1. Lỗi hoàn đồng Pet (Đã fix)
2. Lỗi dịch chuyển map + 1 số Map chưa mở (Đã fix)
3. Chưa VH sang tiếng việt bao gồm (NPC, Pet, Quái, Script,...) (Đang làm đc 80%).
4. VH Item chuẩn VNG (Đã fix)
4. Lỗi 1 số khung (Đang làm)
5. Mở bản đồ Thế giới chia làm 2 phần(Thế giới + Thiên Hoang Cổ Cảnh như VNG) (98% ok)
6. Fix 1 số Pet mới bị lỗi (Chưa làm).
7. Fix tu luyện, Võ Hồn, Chân Nguyên.... (Đang fix đc 20% ) :)) vụ này có vẻ hơi căng
8. Fix lại 1 số tính năng Võ Hồn, Tu Luyện, ... chưa hoàn thiện chuẩn (Mới coi qua chưa có time fix).
9. Còn 1 số lỗi nữa chưa muốn coi qua code vì 1 đống vc chưa làm xuể :))

B. Cách Fix

1. Lỗi hoàn đồng Pet: Khi hoàn đồng Pet biến mất ko hiện lên để ép liên tiếp như FPT hay VNG.
Cách fix: mở file

function PetSkillStudy_Do()
kéo xuống đoạn và thêm dòng g_stduySkill = true; màu đỏ như bên dưới là ok.

elseif(2 == g_uitype) then local pM = Player:GetData("MONEY") + Player:GetData("MONEY_JZ") ; --½»×ÓÆÕ¼° Vega
local nM = tonumber(PetSkillStudy_Money:GetProperty("MoneyNumber"));
--AxTrace(0,0,"Money pM:" .. tostring(pM) .. " nM:" .. tostring(nM));
if( pM >= nM) then
Pet:SkillStudy_Do(g_uitype, slidx, PETSKILLSTUDY_ACCBTN[saidx][3]);
g_stduySkill = true;
else
PushDebugMessage("Không ðü ngân lßþng,không th¬ hoàn ð°ng");
return;
end

2. Lỗi dịch chuyển map + 1 số Map chưa mở.
Cái này thự sự là trình bày thì dài dòng quá vì cơ bản đã có hướng dẫn từ huuduyen. Các bạn quan tâm thì mình nói sơ qua nhé.
Vào mục Public\Data\Script\event\chuansong\ => bạn mở 1 file lên sẽ hiểu. Đây là file quy định tạo 1 ô tọa độ để khi bạn chạy từ map này qua map kia có cái chỗ dịch chuyển thì nó tự động gọi Scrip trong khung bạn để tọa độ nó sẽ tự chạy đoạn scrip đó dịch chuyển sang ID map mà bạn điền vào. ID map thì bạn coi trong file tlbb\Server\Config\SceneInfo.ini trong đó
[scene1] chính là ID map = 1 <=> Tô Châu.

Còn trường hợp bạn coi các Map đã mở các bạn coi file tlbb\Server\Config\SceneInfo.ini xem đoạn

[scene1] --- ID map
threadindex=60 --- Để mặc định ko quan tâm
clientres=1 --- Để mặc định ko quan tâm
name=Tô Châu --- Tên Map
active=1 -- Mở Map Này
file=suzhou.scn ---Load phần khai báo thông tin map
serverid=0 --- Để mặc định ko quan tâm
type=0 --- Để mặc định ko quan tâm
PvpRuler=0 --- Để mặc định ko quan tâm

Còn:

active=0 --map đã đóng

Nếu mở map rồi mà dịch chuyển map bị lỗi C++ nghĩa là Client thiếu file trong Scene hoặc khai báo file SceneDefineEx bị sai.

3. Chưa VH sang tiếng việt bao gồm (NPC, Pet, Quái, Script,...).
VH trong các file:
- MonsterAttrExTable.txt => NPC + Quái + Tên hiển thị khung Pet, ... (VH cả SV lẫn Client thì mới hiển thị được nhé).
- PetAttrTable.txt => Tên Pet khi Xuất ra ngoài.
- Scrip thì toàn bộ trong SV liên quan. Các bạn tự tìm hiểu.
4. VH Item chuẩn VNG (Đã fix)
Bạn nào thíc thì sd bản của mình. Copy từ VNG sang và chạy dạng chuẩn item cũ. Item mới chưa biết dịch :))
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

5. Mở bản đồ Thế giới chia làm 2 phần(Thế giới + Thiên Hoang Cổ Cảnh như VNG)
Vấn đề này mình fix gần như ok nhưng các bạn phải lấy file bên VNG để đồng bộ trong mục Material.axp\LargeMap và Interface.axp\LargeMap
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

6. Fix 1 số Pet mới bị lỗi (Chưa làm).
7. Fix tu luyện, Võ Hồn, Chân Nguyên.... (Đang fix đc 20% ) :)) vụ này có vẻ hơi căng
8. Fix lại 1 số tính năng Võ Hồn, Tu Luyện, ... chưa hoàn thiện chuẩn (Mới coi qua chưa có time fix).
9. Còn 1 số lỗi nữa chưa muốn coi qua code vì 1 đống vc chưa làm xuể :))

=> Cái này lúc nào mình HD và up tiếp vì đang bận quá chưa có time post thêm :)

langtuno113
24-08-15, 04:08 PM
rất có ích :D . bác định khi nào choang ẻm nó lên CLB nhỉ :D

omasa
24-08-15, 04:31 PM
rất có ích :D . bác định khi nào choang ẻm nó lên CLB nhỉ :D

Mình vẫn đang fix và hiện giờ 1 ngày 12 tiếng ngồi Fix đây. Nói chung thì sẽ có lúc share nhưng cơ bản là chưa hoàn thiện cho lắm nên vẫn đang cố gắng hoàn thiện :)

thoigian07
24-08-15, 09:25 PM
thớt hướng dẫn việt hóa nmáy file trong cliet đi mình tks thớt

omasa
24-08-15, 10:03 PM
thớt hướng dẫn việt hóa nmáy file trong cliet đi mình tks thớt

Đã có hướng dẫn của Sói rồi mà: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

langtuno113
24-08-15, 10:24 PM
Mình vẫn đang fix và hiện giờ 1 ngày 12 tiếng ngồi Fix đây. Nói chung thì sẽ có lúc share nhưng cơ bản là chưa hoàn thiện cho lắm nên vẫn đang cố gắng hoàn thiện :)

AE clb thank's thớt trước nhé :D

omasa
24-08-15, 10:57 PM
AE clb thank's thớt trước nhé :D

Nút Thanks bị ẩn mất rùi thì phải :))

langtuno113
25-08-15, 11:41 PM
Nút Thanks bị ẩn mất rùi thì phải :))

;)) bác cứ đùa . em đang hóng con hàng của bác quá rồi bác oi ;))

omasa
26-08-15, 12:24 AM
;)) bác cứ đùa . em đang hóng con hàng của bác quá rồi bác oi ;))

Share bản ko full cho những người ngồi hóng như bạn =))

tlbb0305
26-08-15, 09:00 PM
Mình thì vừa mới vào game này. Cho mình hỏi là game này viết bằng ngỗn ngữ gì, và fix các lỗi trên liên quan đến những kỹ năng lập trình gì để mình có thể thử sức.
Mình lập trình mỗi thứ biết 1 ít nhưng biết kha khá về php html, java và lập trình android.
Hỏi thêm link download bản 3.56 ở đâu vậy ạ.
Có bản nào chuẩn FPT nhất không ạ

omasa
30-08-15, 04:51 PM
Tình hình là có bác nào cho nó load INT cuối cùng cái SceneDefineEx.txt để phân loại Map thế giới và cổ cảnh ko nhỉ. Ngồi ngâm cả tuần mà ko ra :(

INT STRING INT INT STRING STRING STRING STRING INT INT STRING INT INT INT INT STRING STRING STRING STRING STRING STRING STRING INT

0 LÕc Dß½ng 512 512 luoyang_new.Scene luoyang_new.path luoyang_new.wCollision luoyang_new.jpg 2121 60000 luoyang_new 810 397 810 438 Sign5 MiniMap_Icon2 LuoYang_Normal MiniMap_Icon2 LuoYang_Hover Thành LÕc Dß½ng 0.2;0.2 0 ----0: thuộc bản đồ thế giới

612 ÐÕi Côn Di Hài 128 128 dakuiyihai.scene dakuiyihai.path dakuiyihai.wCollision dakuiyihai.jpg 2133 60000 dakuiyihai 799 731 796 774 Sign68 MiniMap_Icon8 Dakunzi_Normal MiniMap_Icon8 Dakunzi_Hover ÐÕi Côn Di Hài#rThông ðªn Thüy Nguy®t еng Thiên 0.2;0.2 1 ---1: thuộc bản đồ cổ cảnh

Khi load đc các giá trị này thì:

LargeMap_Frondground:InitWorldMap(0) ---load bản đồ thế giới
LargeMap_Frondground:InitWorldMap(1) ---load bản đồ cổ cảnh

Nhưng code trên ko load đc :(

vuhuy99v
30-08-15, 10:27 PM
Tình hình là có bác nào cho nó load INT cuối cùng cái SceneDefineEx.txt để phân loại Map thế giới và cổ cảnh ko nhỉ. Ngồi ngâm cả tuần mà ko ra :(

Khi load đc các giá trị này thì:

LargeMap_Frondground:InitWorldMap(0) ---load bản đồ thế giới
LargeMap_Frondground:InitWorldMap(1) ---load bản đồ cổ cảnh

Nhưng code trên ko load đc :(

Nó có báo gì không bạn !??
Bên bạn có báo lỗi này không : "ImagesetManager::getImageset - No Imageset named '10' is present in the system."
Mình đã có ý tưởng rồi mà chỉ tội mở map lên đã bị như thế 8-}

omasa
31-08-15, 02:08 PM
Nó có báo gì không bạn !??
Bên bạn có báo lỗi này không : "ImagesetManager::getImageset - No Imageset named '10' is present in the system."
Mình đã có ý tưởng rồi mà chỉ tội mở map lên đã bị như thế 8-}

Sai cấu trúc mà bạn. Vì bản này nó load chỗ khai báo image thì bạn sd bản của VNG thì đoạn STRING của images lại là đoạn 15000 và 10 thì phải nên nó ko load đc images của đoạn đó. để fix thì đang tìm đây.