PDA

View Full Version : Cách sử dụng cùng lúc cả 2 loại ASP và PHP

[AMVN]
02-05-08, 09:01 AM
trước hết mình mới tìm hiểu cái này có gì không đúng bỏ qua nhé. Mình cũng đã test trên máy của mình ok ko vấn đề gì. Các bạn cùng thử nhé.
Đầu tiên cài đặt IIS. ( cái này diễn đàn có nhiều rồi các bạn tham khảo nhé )
Thứ 2: cách cài php để chạy được cả asp làm như sau.
sau khi cài đặt IIS xong. bạn cài appserv-win32-2.5.9
phần cài cái này quan trọng. khi cài appserv-win32-2.5.9 nó hỏi bạn đặt port nếu bạn làm theo hướng dẫn của diễn đàn thì khi cài IIS bạn sẽ set port modem là 80.
cái này bạn hãy set port cho nó là 1080, hoặc đại loại là 1000 cũng được. sau đó next cho đến khi kết thúc. sau khi cài đặt xong bạn vào Start/Programs/Appserv/Configuration Server/PHP Edit the php.ini Configuration File
mình thấy các bài hướng dẫn về php chỉ nói php.ini nằm trong C:\AppServ\php5
nhưng trong folder này có 2 file php.ini nhưng nó là php.ini-dist và php.ini-recommended.
bạn nào không rành thì theo đường link của mình chỉ trên vào php.ini sửa
;extension=php_gd2.dll
thành extension=php_gd2.dll
thế là ok. còn tới rành mình hướng dẫn = hình ảnh cho các bạn dễ hiểu đợt này bận quá ngồi lò cái server muh khùng người :sure::beat_brick:
nếu test ok thanks tớ phát còn ko ok thì xem lại cách làm của bạn xem đúng chưa. Mình đã test đi test lại gần 10 lần rồi đảm bảo không ok ko được hehehe....:feel_good: mod nào thấy bài viết tớ ok thì đưa nên dòng chú ý cho mọi người đỡ phải tìm hay phải thắc mắc về việc cài 2 loại ASP và PHP nhé thank:feel_good:

còn đây là link down load Appserv:
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
AppServ 2.5.9

Apache 2.2.4
PHP 5.2.3
MySQL 5.0.45
phpMyAdmin-2.10.2Download trực tiếp:
Sourceforge.net:
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

toan2003
05-05-08, 08:08 PM
ko cần cài nhiều thế đầu, cài IIS rồi cài php là module giống asp là được, mình đã làm thử lâu rồi ko nhớ. Hướng dẫn cài php trên IIS vào google search là có

[AMVN]
05-05-08, 09:58 PM
mình thấy cái này cũng dễ hiểu đấy chứ. tại mấy bạn hay hỏi cách tích hợp nên mình cũng đưa ra í kiến khi mình tìm hiểu trong những bài hướng dẫn