PDA

View Full Version : [TLBB] Ae giúp tí về dịch chuyển Map

omasa
26-07-15, 01:32 PM
Hiện tại mình đang làm cái mao Phụng Minh Trấn. NPC đưa xuống Thủy Nguyệt Động Thiên ok.
Xuống đó có 2 khu dịch chuyển qua Đại Côn và Huyền Hải nhưng chạy tới đó ko qua đc (lưu ý là 2 map này mình sd lệnh !!goto vẫn qua bình thường nhé). Mình đã chỉnh sửa lại như sau:

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

1. Khai báo scipt.dat:

400157=\event\chuansong\thuynguyetdong_huyenhai.lu a
400158=\event\chuansong\thuynguyetdong_daicon.lua

2. Tạo 2 file \event\chuansong\thuynguyetdong_huyenhai.lua và \event\chuansong\thuynguyetdong_daicon.lua

--dai con di hai
function x400158_OnEnterArea( sceneId, selfId )
CallScriptFunction((400944), "TransferFunc",sceneId, selfId, 497,37,93)
end

--玩家在一个 area 呆了一段时间没走则定时触发
function x400158_OnTimer( sceneId, selfId )
-- 毫秒,看在这个 area 停留多久了
StandingTime = QueryAreaStandingTime( sceneId, selfId )
-- 5秒后仍未传送
if StandingTime >= 5000 then
x400158_OnEnterArea( sceneId, selfId )
ResetAreaStandingTime( sceneId, selfId, 0 )
end
end

--玩家离开一个 area 时触发
function x400158_OnLeaveArea( sceneId, selfId )
end

--huyen hai
function x400157_OnEnterArea( sceneId, selfId )
CallScriptFunction((400944), "TransferFunc",sceneId, selfId, 496,102,50)
end

--玩家在一个 area 呆了一段时间没走则定时触发
function x400157_OnTimer( sceneId, selfId )
-- 毫秒,看在这个 area 停留多久了
StandingTime = QueryAreaStandingTime( sceneId, selfId )
-- 5秒后仍未传送
if StandingTime >= 5000 then
x400157_OnEnterArea( sceneId, selfId )
ResetAreaStandingTime( sceneId, selfId, 0 )
end
end

--玩家离开一个 area 时触发
function x400157_OnLeaveArea( sceneId, selfId )
end

B3. Khai báo file shuiyuedongtian_area.ini

[area_info]area_count=2

[area0]
guid=0
script_id=400158
left=105.0000
top=105.0000
right=114.0000
bottom=114.0000
[area1]
guid=0
script_id=400157
left=8.0000
top=87.0000
right=14.0000
bottom=95.0000

B4. Đồng bộ Scipt.dat vào client.

Kết Quả:

Thành quả vẫn ko dịch chuyển đc.
Thay thử Scipt ID400063=\event\chuansong\echuansong_nanhai_wuyi.l ua vào và sd luôn file echuansong_nanhai_wuyi.lua thì nó lại ra đc map wuyi.

Vậy cho mình hỏi cái Scipt mình đã kiểm tra ko bị trùng ID scipt nào trong Scipt.dat và 2 code trên mình cũng ko thấy sai mà sao lại ko ra đc khỏi map nhỉ.

Kê dép hóng ae giúp đỡ :(

Sói Đẹp Trai
26-07-15, 02:01 PM
Về cơ bản code không có vấn đề gì nhưng cái khai báo kia mấy tham số left, right, top, bot nó chính là tọa độ của cái hình chữ nhật bao trùm mà khi bạn chui vào hình đó nó sẽ gọi đến script đó. Chú ý lấy tọa độ chuẩn sau khi ấn phím Alt+V.
Ngoài ra bạn còn phải xem qua mấy cái file .scn trong scene đó. Trong đó nó khai báo các file cần thiết cho map load trong đó có file _area kia đó. Nếu không khai báo đương nhiên nó sẽ không load rồi.

omasa
26-07-15, 02:13 PM
Về cơ bản code không có vấn đề gì nhưng cái khai báo kia mấy tham số left, right, top, bot nó chính là tọa độ của cái hình chữ nhật bao trùm mà khi bạn chui vào hình đó nó sẽ gọi đến script đó. Chú ý lấy tọa độ chuẩn sau khi ấn phím Alt+V.
Ngoài ra bạn còn phải xem qua mấy cái file .scn trong scene đó. Trong đó nó khai báo các file cần thiết cho map load trong đó có file _area kia đó. Nếu không khai báo đương nhiên nó sẽ không load rồi.

Mình đã khai báo tọa độ chuẩn rồi đó bạn. Thêm nữa vấn đề khai báo trong mục Scene mình cũng đã khai báo đầy đủ load mấy file đó rồi. Quái trong đó và npc vẫn HĐ bt. Còn file shuiyuedongtian.scn mình cũng khai báo thế này. Check đều chuẩn.

[System]navmapname=shuiyuedongtian.nav
monsterfile=shuiyuedongtian_monster.ini
patrolpoint=shuiyuedongtian_patrolpoint.ini
growpointdata=shuiyuedongtian_growpoint.txt
growpointsetup=shuiyuedongtian_growpointsetup.txt
eventfile=shuiyuedongtian_area.ini
platformfile=shuiyuedongtian_platform.ini

omasa
26-07-15, 04:31 PM
uo anh e nào biết giúp cái :(

Diễn đàn CLBGAMESVN thành lập từ năm nào ? (2005)