PDA

View Full Version : Hướng dẫn làm server Lineage II - Kameal Thủ Công

davidhuynhvan
13-03-08, 10:21 AM
Hiện nay có nhiều các đề làm server L2, cách đơn giản nhất là chạy các bản server đã đóng gói, giải nén ra và chạy.

Ở đây mình sẽ hướng dẫn các cài đặt thủ công, để nâng cao khả năng bảo mật của server, hoặc tận dụng PC Server (ví dụ Server của bạn chạy CSM để quản lý NET đang dùng bản MySQL có sẳn không thể chạy bản server đóng gói có MySQL).

Đầu tiên các bạn download các công cụ, software, Server + Clien + Systems v.v... trước để chuẩn bị "nấu nướng nhé !

+ Bạn vào link sau để download Bản Server Kameal + Systems Việt Hóa + Navicat (quản lý MySQL + Tools chỉnh IP cho Clien) (Nằm trong chư mục Lineage II Server) bản server + systems mình đã test ok.
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

+ Bản Lineage II - The First Throne Live Client (3.72GB)
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
(Bạn nên đăng ký 1 account mmosite để download cho nhanh và có Resume không thì dùng account: clbgamesvn và password: 123456 để download)

PHẦN CÀI ĐẶT MYSQL MÌNH KHÔNG HƯỚNG DẪN THÊM VÌ KHÁ ĐƠN GIẢN CÓ THỂM XEM THÊM DƯỚI ĐÂY VÀ CHÚ Ý KHI CÀI MYSQL PHẦN ĐẦU TIÊN CÓ THỂ CHỌN "CUSTOM" ĐỂ CÓ THỂ CÁI MYSQL LÊN BẤT CỨ Ổ ĐĨA NÀO, VÀ CÓ THỂ ĐẶT PASSWORD TÙY Ý.
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>ài%20đặt%20MySQL5.0

** Hướng dẫn cài đặt chi tiết - GVN : Hiện nay một số bạn không thể cài đặt được server vì hầu hết các serverpack đều bỏ Disw. Các bạn có thể download và cài đặt nhưng trước. Nhưng bài này mình sẽ hướng dẫn config Server theo cách khác, nhằm an toàn database và Webserver tốt hơn nhìu . Bắt đầu nhé <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> .
**** Để tránh sai sót bạn nên làm đúng từng bước theo hướng dẫn ^_^

- Giải nén Server tại nơi bất kì bạn thích ( không nên chọn ổ chứa Win để an toàn dữ liệu ) !!!
- Cài Java …. Nhấn Next và Cài mặc định là được !!!
- Cài Appserver : Đầu tiên Next xong rôi I Agree, đến khi thấy hình :
Bước này mặc định cũng được, nhưng bạn không nên chọn ổ C:\ để an toàn data lỡ cài lại win thì ….. Okay, chọn xong Next thì bạn sẽ thấy hình dưới này :
Đặt biệt lưu ý : bỏ check cài MySQL Database của AppServ vì nó có nhiều lỗi phát sinh, cái ta cần là MySQL 4.1 cơ ^^ !
Tiếp tục Next, bạn sẽ điền như hình dưới , cái mail thì sao cũng được <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Bước tiếp theo, Bạn đã bỏ check MySQL thì sẽ không có bước hỏi mã bảo mật của MySQL nữa . Nên cứ an tâm ! Đến bước cuối … xem hình ..
Lưu ý : bỏ check Start MySQL của APPServ mặc dù không cài >.< !
Click Finish nữa là xong phần APPServ !!!
( Phục lục ***** này : Xong rồi thì chạy Link : <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>) để kiểm tra kết quả ! )
- Cài MySQL :
nhấn Setup , và next sẽ thấy hình dưới, chọn Typical ( Nếu đổi đường dẫn ***** này thì bạn phải rành 1 chút vì nó có dính đến vài file cài đặt và server – ngược lại thì mặc định là Okie ^.^ )
Xong xuôi bạn Next , Nhấn Install để cài đặt .
Cài xong bảng Sign Up hiện ra ~> kệ nó ~> Skip Sign Up !
Bảng Finish hiện ra và chờ gì nữa ~> Checked và tiến hành config ..
Lại Next và thấy bảng sau :
Check Detailed Configuration và Next .
Bước tiếp theo chọn “Server Machine” rồi Next 3 lần , sẽ thấy màn hình như sau :
Chọn Manual Setting , Concurrent connections : ……. ( Giới hạn số người được phép truy cập vào server của bạn ) – Nếu để mặc định chỉ được tối đa là 20 người !
Xong thì Next 4 lần ( không có gì cần chỉnh ở các bước này ). Cuối cùng bạn sẽ thấy được hình sau :
Bỏ Check … khỏi tạo mã bảo mật ( Nếu tạo thì bạn sẽ phải Config vài thứ trong Server và Website ^^ ) … Okie ! Next 1 cái bạn đến bước cuối cùng , nhấp “ Execute “ rồi ấn “ Finish “ để hoàn tất ***** MySQL
Thấy được hình này là bạn đã thành công ^_^ .

Phụ Lục phần này :
Nếu cài đúng như trên thì thông số của Server + Webserver của bạn như sau :
User : root - Pass : Không có - Port : 3306

- Cài Navicat :
Không có bước gì quan trong ở ***** này ! Cứ cài mặc định là được . SETUP xong chạy Navicat và connect Localhost , thông số cứ kết nối cứ mặc định là được !
Sẽ có 1 bảng hiện ra thế này :
Nhấp OK bình thường vì hồi nãy ta không có set pass cho nó mà :P .
Connect xong, khởi tạo 2 database là forum và l2jdb ( 1 cái cho diễn đàn, 1 cái cho database của L2J server).
( hoàn tất ***** Navicat tại đây !!! )

+ Cài đặt Java Runtime để hổ trợ Run server L2.

davidhuynhvan
13-03-08, 10:42 AM
KẾ ĐỂN LÀ PHẦN CHÍNH CỦA VIỆC CÀI SERVER L2.

1. Tạo và Install database của L2.
+ Mở MySQL lên và tạo database l2jdb (dùng Navicat để mở MySQL và tạo data)
+ Bạn mở file C:\Server\tools\database_installer.bat ra và config lại các dòng sau:

@echo off

REM ############################################
REM ## You can change here your own DB params ##
REM MYSQL BIN PATH
set mysqlBinPath=D:\MySQL\bin

REM LOGINSERVER
set lsuser=root
set lspass=huynhvan
set lsdb=l2jdb
set lshost=localhost

REM GAMESERVER
set gsuser=root
set gspass=huynhvan
set gsdb=l2jdb
set gshost=localhost
Config xong thì save lại và nhấp dupe để chạy Install (nhấp F hai lần để Full Install)

2. Config Server kết nối CSDLFile C:\Server\gameserver\config\server.properties

# Bind ip of the gameserver, use 0.0.0.0 to bind on all available IPs
GameserverHostname=0.0.0.0
GameserverPort=7777

# This is transmitted to the clients connecting from an external network, so it has to be a public IP or resolvable hostname
ExternalHostname=*
# This is transmitted to the client from the same network, so it has to be a local IP or resolvable hostname
InternalHostname=192.168.1.5
# Define internal networks (10.0.0.0/8,192.168.0.0/16 is default internal networks)
InternalNetworks=
# Define optional networks and router IPs
# IP (200.100.200.100) or fully qualified domain name
# (google.com) that resolves to an IP (use ping to determine if a domain resolves).
# Format: ip,net/mask;ip,net/mask,net/mask
# (mask 192.168.0.0/16 or 192.168.0.0/255.255.0.0 would be 192.168.*.*)
# Note: keep InternalNetworks and OptionalNetworks blank for compatibility with older login server
OptionalNetworks=

# The Loginserver host and port
LoginPort=9014
LoginHost=192.168.1.5

# This is the server id that the gameserver will request (i.e. 1 is Bartz)
RequestServerID = 1
# If set to true, the login will give an other id to the server if the requested id is allready reserved
AcceptAlternateID = True

# Database info
Driver=com.mysql.jdbc.Driver
#Driver=org.hsqldb.jdbcDriver
#Driver=com.microsoft.sqlserver.jdbc.SQLServerDriv er
URL=jdbc:mysql://localhost/l2jdb
#URL=jdbc:hsqldb:hsql://localhost/l2jdb
#URL=jdbc:sqlserver://localhost/database=l2jdb/user=sa/password=
Login=root
Password=huynhvan
MaximumDbConnections=50

File C:\Server\login\config\loginserver.properties

# Bind ip of the loginserver, use 0.0.0.0 to bind on all available IPs
LoginServerHostname=0.0.0.0
LoginServerPort=2106
GMMinLevel=100

# The port, ip on which login will listen for GameServers
LoginHostname=192.168.1.5
LoginPort=9014

# If set to true any GameServer can register on your login's free slots
AcceptNewGameServer = False

# If false, the licence (after the login) will not be shown
ShowLicence = True

# Database info
Driver=com.mysql.jdbc.Driver
#Driver=org.hsqldb.jdbcDriver
#Driver=com.microsoft.sqlserver.jdbc.SQLServerDriv er
URL=jdbc:mysql://localhost/l2jdb
#URL=jdbc:hsqldb:hsql://localhost/l2jdb
#URL=jdbc:sqlserver://localhost/database=l2jdb/user=sa/password=
Login=root
Password=huynhvan

3. Phần đăng ký Server
Chạy File C:\Server\login\RegisterGameServer.bat
Khi CMD dừng lại thì bạn gõ clean, gõ y, xong bạn gõ 1 để đăng ký tên server đầu tiên.

Đến đây thì đã xong bạn có thể chạy server của mình.
+ Run: C:\Server\login\startLoginServer.bat
+ Run: C:\Server\gameserver\startGameServer.bat (chở khi nào hiện ra tên server là vào chơi được rồi - Bart)

no12345
19-03-08, 10:21 PM
anh David ơi; em làm theo cách anh chỉ đc rùi; nhưng mà sao server kô có buff dance sing npc vậy anh:frown: với lại làm sao để có 1 acc admin vậy anh !!! Rất mong đc anh hướng dẫn:nosebleed::nosebleed::nosebleed:

Destruct
22-03-08, 01:20 PM
Cái Client trên kia với mạng cấp bình thường thì download khoảng mấy tiếng thì xong hả anh DH? Em thấy dung lượng khiếp quá!

davidhuynhvan
23-03-08, 08:32 AM
+ muốn có các NPC vào game với acc admin và gõ:

//spawn GM_SHOP <<Gmshop
//Spawn 40006 <<< NPCbufffer
//Spawn 90000 <<<< Dynasty trader
//spawn unsealer <<< Unseal S amor
//spawn Roy_the_cat << class change
//spawn tinkerbell << global gate keeper
//spawn Andromeda << wedding manager

Còn việc download Clien thì vào tối để máy download tới sang xong.

hiepsihattao
24-03-08, 11:31 PM
bó tay ,cái link client em down mãi ko được ,nó cứ bị lỗi /anh còn link nào ko????

davidhuynhvan
25-03-08, 07:32 AM
Link đó là chất lượng nhất rồi ^^ có Resume, dùng IMD download chừng nữa ngày là xong.

031599450
25-03-08, 02:17 PM
Anh David huynh van ơi anh có thể gửi cho em client L2 này được ko ! Em sẽ gửi anh địa chỉ và phí tổn Gửi đồ ( do chỗ em ko thể Download được )!
hoặc Số Đt : 0313599450 ( Gặp Tâm ) !
Được ko anh em chờ tin của anh !

davidhuynhvan
25-03-08, 10:21 PM
Tiệm mình thì không có ổ CD ghi nên cũng thật bó tay thôi, ^^

omegawhile
26-03-08, 05:55 PM
Anh David huynh van ơi anh có thể gửi cho em client L2 này được ko ! Em sẽ gửi anh địa chỉ và phí tổn Gửi đồ ( do chỗ em ko thể Download được )!
hoặc Số Đt : 0313599450 ( Gặp Tâm ) !
Được ko anh em chờ tin của anh !
nguồn: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Ở đà nẵng thì Pm tôi , tôi oánh ra cho ^_^ , nửa ngày mới xong , ngáp

hiepsihattao
27-03-08, 12:50 PM
giúp em cái /Em chưa chơi L2 bao giờ nên cũng chưa biết cài .Hôm qua dùng phần mêm giải nén file L2-kameal là winmount ,nó tạo ra 1 cái phân vùng chứa bộ setup ,nhưng em copy từ phân vùng đó vào ổ D mà nó lâu quá/chạy 2 tiếng rồi mà mới được 3 cục/Hay lúc setup bộ cài trực tiếp trên phân vùng do winmount tạo ra thì nó cứ chạy đến file l2monsters.ukx thì nó không chạy nữa ,em chờ nửa tiếng mà ko được.

Ai biết cách giải nén và setup đúng thì bảo em cái /Cái L2 này setup khó quá (giờ vẫn đang copy ,vẫn 3 cục xanh chưa thêm hic)

xilumaxe
30-03-08, 10:56 AM
bản kameal này sao thiếu nhiều boss quan trọng vậy DH ơi , vd : Atharas , Baium, Valakas ,....làm sao để thêm vào đây ??

bichhang
28-05-08, 03:00 PM
anh David huynh van ơi cho em hỏi làm sao add thêm mấy skill buff vào thằng NPC buf đây. em muốn add thêm buff mèo ngựa và 1 vài skill buf orc. giúp em với!!!

buitrongnam4
24-06-08, 09:43 PM
anh ơi , sao em kô thấy cái navicat nằm ở đâu hết vậy , em chỉ thấy cái sever.rar và L2J-VN System CT1_V1.2.rar , làm ơn chỉ em dùm cách cài cái navicat với

MasterSword
25-06-08, 04:38 PM
tính làm server L2 trên đó ah
key : NAVD-KUUH-LPQE-RTUV

demon
12-07-08, 11:42 AM
Bác David ơi có thể share cho em xin cái web kèm theo server giống trước kia được không em muốn có thể đăng ký được trên web vì nhà em chạy mạng LAN mà em có một cái web nhưng không đăng ký được còn khi đăng nhập thì bị thông báo:
Warning: mysql_fetch_array(): supplied argument is not a valid MySQL result resource in C:\AppServ\<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> on line 328
Bác giúp em vụ này với nhé.

demon
12-07-08, 11:54 AM
bản kameal này sao thiếu nhiều boss quan trọng vậy DH ơi , vd : Atharas , Baium, Valakas ,....làm sao để thêm vào đây ??

Nếu mình không nhầm thì bạn dùng lệnh Spawn để Add ra:
Ví dụ: spawn Id quái cần add
Antharas 29019
Baium 29020
Anakim 25286
Lilith 25283
Valakas 29028

demon
16-07-08, 09:23 PM
Cái đó là do bạn chưa đặt IP cho máy bạn thử cài đặt IP cho máy bằng cách Click chuột phải vào My Network Places/Properties rồi chuột phải vào Local Area Connection/properties chọn TCP/IP rồi đạt IP cho máy và config lại IP cho server giống IP mà bạn vừa đặt.

demon
21-07-08, 03:46 PM
Bác david ơi trả lời dùm em với mun đưa server lên online có phỉa cần down java online ko hay chỉ cần down java offline thui trả lời dùm em với.

hien0708
24-07-08, 03:00 PM
cám ơn các anh , em đã chơi được rồi , hóa ra là chưa chỉnh lại ip trong file l2.ini

KELAMAT
25-07-08, 02:00 AM
anh David ơi , bản cilent HellBound có chơi được với server kameal này ko ?

justknow
25-07-08, 08:49 AM
Đc đó bạn nhà mình đang chơi Kameal bằng Client HellBound đó

demon
25-07-08, 05:20 PM
Bác David ơi hướng dẫn em config server để chạy mạng Wan với

tieubaobmt
10-08-08, 08:40 AM
Mình cài xong các soft , client và server rồi nhưng không crack GG được
"The GameGuard update was canceled..."
chắc do cái systems, bác nào có systems share mình hoặc bày cách crack gg nhé. Thank
//mình chạy l2CT1

NamCungHuy
16-08-08, 06:21 PM
Đã thử làm các bước, nhưng mình ko biết là sao config client để game nó link trực tiếp vào server của mình (Đã thử mở file l2.ini nhưng mở bằng Notepad ko được). Ai help dùm vụ này với T_T. À ngoài ra cho mình hỏi có cần phải run Apache để chạy server ko ?

demon
16-08-08, 09:05 PM
Mình dùng l2fileedit sửa file armorgrp.dat để thêm dữ liệu vào thì được báo lỗi này ai biết chỉ mình với

NamCungHuy
16-08-08, 10:37 PM
Đã create được nhưng không hiểu sao mà màn hình tối đen như mực, ban ngày còn tối hơn cả ban đêm T_T

commando0305
10-09-08, 05:19 PM
Mình làm theo đúng như hướng dẩn của bạn rồi,nhưng khi chạy 2 cái starLoginserver và starGameserver thì nó báo như sau:
Như vậy là nó bị gì ?mong bạn giúp đở.
- mình chỉnh IP card mạng ảo là :192.168.0.200 và đã sửa lại số IP trong 2 file (server.properties,loginserver.properties) thành 192.168.0.200 và đã xoá hết password.

THANKS!

ltkandy
14-12-08, 09:00 PM
Mình làm theo đúng như hướng dẩn của bạn rồi,nhưng khi chạy 2 cái starLoginserver và starGameserver thì nó báo như sau:
Như vậy là nó bị gì ?mong bạn giúp đở.
- mình chỉnh IP card mạng ảo là :192.168.0.200 và đã sửa lại số IP trong 2 file (server.properties,loginserver.properties) thành 192.168.0.200 và đã xoá hết password.

THANKS!
có lẽ bạn đã tạo sai file Hexid bạn thử xoá và tạo lại nó xem bạn muốn chơi 1m inh thì ko cần card mạng ảo đâu bạn để mặc định cái IP là 127.0.0.1 là chơi được thôi àhh ko cần phiền phức vậy

thecuongbh
31-01-09, 05:30 PM
Hiện tại em có 1 sevver có thể nói ko bằng ai, nhưng mà kể cả FPT cũng chưa chạy, chính em cũng chưa dám chạy nữa. Khi nào chưa hoàn chỉnh.

EM đam mê games này vì vậy cho em hỏi. cách mà anh david hướng dẫn ở trên, thì nó là của Sevver online mọi người có thể chơi được phải ko ạ.

Em muốn người ta vào website mình để đăng ký thì mới chơi được. KO biết cách trên đã có chưa, em đọc xong vẫn chưa hiểu rỏ.

1/ Hiện em đang có 1 máy Server (Chính hiểu nhé)
2/ Cách cài server trên chỉ là games thôi hay là có cả web (để đăng ký acc mới chơi được)
3/ Muốn mọi người vào site đăng ký Acc & Download games về thì mới chơi được, phải lùm sao

blackangel113
02-06-09, 07:58 PM
link down client die rồi david , up lại dùm em cái nào
thx

huynhnam1988
27-06-09, 10:48 PM
hix.chơi tộc kamael nhân vật nam thì ko làm q chuyển class được.tới chỗ nhận q nói chuyện thì nó nói my text mising data/html/trainer/32197.html.ai có bộ html của sv kameal hoàn chỉnh thì up lên dùm mình được ko?

mazda9
08-07-09, 06:57 PM
mèng ui, tui down cai client nay` mat 10 tieng tron` luon,tui thay kham phuc tinh kien nhan cua minh` wa