PDA

View Full Version : [TLBB] đặt gạch trước :> |hướng dẫn cài hamachi trên centos|

boycodonzx
23-05-15, 11:53 PM
LIKE FOR LIFE =))
B1: đương nhiên bạn cần phải có Centos của Dark.Hades
B2: tải hamachi.rpm từ link này: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (nhấn trực tiếp và tải) sau khi tải về bạn nên rename lại thành hamachi.rpm để dễ setup sau này :D
B3: disable hết tất cả card mạng chỉ để card mạng chính ( card mạng kết nối Internet ) lưu ý: nhớ disable cả card mạng của hamachi nhé :-s
Khắc Phục lỗi "Không thể disable card mạng của Hamachi":
+Bạn nhấn disable quài mà nó cứ tự enable lại -_-
+Nếu bị vậy thì hãy vào Run ( windows+R ) để hiện lên hộp thoại run
+Tiếp theo gõ services.msc =>Enter
+Tìm đến logmein.... và nhấn stop services
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
+Sau khi làm xong thì bạn disable lại card hamachi như bình thường :D
B4: khởi động centos và nhớ để chế độ Bridged nhé! \m/ sau đó vui lòng test ping giùm mình :D
B5: dùng WINSCP kết nối Centos và copy file hamachi.rpm qua thư mục home và chắc chắn rằng phải để ở chế độ Binary
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
B6: mở Xshell 5 lên => kết nối Centos và gõ yum install redhat-lsb => Enter :3
và đợi cho nó setup ( nếu trong quá trình setup nó có hỏi y/n thì bạn gõ y rồi Enter nhé)
B7: sau khi setup xong các bạn gõ tiếp tục cd /home => Enter => rpm -ivh hamachi.rpm => Enter :D xong setup hamachi rồi đó
B9: giờ gõ hamachi login =>>> đợi đến khi nó hiển thị login......ok rồi tiếp tục gõ lệnh tạo phòng: hamachi create tên pass VD: hamachi create khang 123123 => nó sẽ tạo một phòng tên khang và pass là 123123 :D
B10: giờ start lại logmein... trong services.msc để khởi động hamachi trên máy thật :v giờ join thử nào!

Chúc các bạn thành công!

Dark.Hades
24-05-15, 12:30 AM
Rất hoan nghênh, ủng hộ bạn nhiệt tình

boycodonzx
24-05-15, 12:50 AM
Rất hoan nghênh, ủng hộ bạn nhiệt tình
thanks bạn :D sẵn cho mình hỏi nên dùng phần mềm nào để quay clip vậy bạn :-"

Dark.Hades
24-05-15, 09:05 AM
thanks bạn :D sẵn cho mình hỏi nên dùng phần mềm nào để quay clip vậy bạn :-"
Camstudio nhé bạn
….................................

Kulteam
24-05-15, 11:12 AM
Cái này đơn giản mà ! Tải về cài ! rùi chơi lun :Laluot_210::Laluot_210::Laluot_210::Laluot_210::L aluot_210:
Download : <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Nhớ cài thêm cho nó cái thư viên lsb nếu k sẽ k cài đc !

Mà mình cop lun cái hướng dẫn ở pic bên kia qua đây lun !

Tải nó về :
wget <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Hoặc
wget <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Nói chung tùy bản Centos mà bạn xài là 64 bit hay 32 bit mà chọn bản cho nó phù hợp !

Sau đó thì :
tar -xvf logmein-hamachi-2.1.0.139-x64.tgz
Hoặc
tar -xvf logmein-hamachi-2.1.0.139-x86.tgz

Tiếp :

cd logmein-hamachi-2.1.0.139-x64.tgz
Hoặc
cd logmein-hamachi-2.1.0.139-x86.tgz

Cài cho nó cái thư viện :
yum install lsb
Giờ thì cài nó :
./install.sh
OK !
Giờ các bạn nhấn lệnh sau để xem hướng dẫn sử dụng :
hamachi --help
Chúc vui vẻ !

Cách cài Hamachi trên Ubuntu :
Hoặc

Cài nó :
dpkg -i logmein-hamachi_2.1.0.139-1_amd64.deb
Hoặc
dpkg -i logmein-hamachi_2.1.0.139-1_i386.deb
Bước cuối :
apt-get install -f
Hướng dẫn sử dụng :
hamachi login -----> Lệnh bắt buộc phải dùng để có thể sử dụng đc Hamachi
hamachi create (ID) (Pass) ------>Tạo phòng
hamachi join (ID) (Pass) -----> Vào phòng
hamachi list -----> Danh sách phòng
hamachi ---> IP Lan v4 và v6 của bạn

Chúc vui vẻ :)

boycodonzx
24-05-15, 12:34 PM
Giải thích như cách của bạn thì cho mình hỏi nếu đã cài hamachi trên máy thật, vì vậy khi chọn chế độ brige để centos connect internet thì nó sẽ tự chọn card hamachi => kh connect đc internet :)) fix làm sao?

P.s: tôn trọng mình tí bạn nhé

Kulteam
25-05-15, 10:33 AM
Giải thích như cách của bạn thì cho mình hỏi nếu đã cài hamachi trên máy thật, vì vậy khi chọn chế độ brige để centos connect internet thì nó sẽ tự chọn card hamachi => kh connect đc internet :)) fix làm sao?

P.s: tôn trọng mình tí bạn nhé
Cái đó chắc bạn tự xử rùi ! Bởi từ bé đến giờ mình có mấy khi động vào máy ảo đâu ! Mình chỉ cài trên máy thật để connect đến VPS thui !

Hướng đẫn trên để dùng cho bạn nào cài trên VPS hoặc máy tính cá nhân cài Ubuntu hoặc Centos !

Raxtinhax
25-05-15, 12:06 PM
Cái này đơn giản mà ! Tải về cài ! rùi chơi lun :Laluot_210::Laluot_210::Laluot_210::Laluot_210::L aluot_210:
Download : <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Nhớ cài thêm cho nó cái thư viên lsb nếu k sẽ k cài đc !

Mà mình cop lun cái hướng dẫn ở pic bên kia qua đây lun !

Tải nó về :
Hoặc

Nói chung tùy bản Centos mà bạn xài là 64 bit hay 32 bit mà chọn bản cho nó phù hợp !

Sau đó thì :
tar -xvf logmein-hamachi-2.1.0.139-x64.tgz
Hoặc
tar -xvf logmein-hamachi-2.1.0.139-x86.tgz

Tiếp :

cd logmein-hamachi-2.1.0.139-x64.tgz
Hoặc
cd logmein-hamachi-2.1.0.139-x86.tgz

Cài cho nó cái thư viện :
yum install lsb
Giờ thì cài nó :
./install.sh
OK !
Giờ các bạn nhấn lệnh sau để xem hướng dẫn sử dụng :
hamachi --help
Chúc vui vẻ !

Cách cài Hamachi trên Ubuntu :
Hoặc

Cài nó :
dpkg -i logmein-hamachi_2.1.0.139-1_amd64.deb
Hoặc
dpkg -i logmein-hamachi_2.1.0.139-1_i386.deb
Bước cuối :
apt-get install -f
Hướng dẫn sử dụng :
hamachi login -----> Lệnh bắt buộc phải dùng để có thể sử dụng đc Hamachi
hamachi create (ID) (Pass) ------>Tạo phòng
hamachi join (ID) (Pass) -----> Vào phòng

Chúc vui vẻ :)
Chạy apt-get install -f xong thấy đòi cdrom gì đấy bác ơi /:)

Kulteam
25-05-15, 04:18 PM
Chạy apt-get install -f xong thấy đòi cdrom gì đấy bác ơi /:)

Cái apt-get install -f chỉ chạy khi cài hamachi bị lỗi thui ! Nó là lệnh fix thiếu thư viện hoặc 1 thứ gì đó bị thiếu trên Ubuntu ! Rất cần thiết khi bạn cài bất cứ thứ gì bằng file .deb
Còn nếu cài hamachi mà k bị lỗi gì thì bạn chạy thẳng hamachi login mà k cần chạy apt-get install -f nữa !
Thường thì apt-get install -f mà k fix lỗi đc thì mình cũng bó tay lun !
Quên mất đúng ra các bạn nên chạy lệnh apt-get update và apt-get upgrade đầu tiên rùi ms chạy các lệnh còn lại
Mình thử cài trên VPS của Digital Ocean và Runabove nhưng chưa bị lỗi đó bao giờ nên k biết cách fix !

Raxtinhax
25-05-15, 07:41 PM
Cái apt-get install -f chỉ chạy khi cài hamachi bị lỗi thui ! Nó là lệnh fix thiếu thư viện hoặc 1 thứ gì đó bị thiếu trên Ubuntu ! Rất cần thiết khi bạn cài bất cứ thứ gì bằng file .deb
Còn nếu cài hamachi mà k bị lỗi gì thì bạn chạy thẳng hamachi login mà k cần chạy apt-get install -f nữa !
Thường thì apt-get install -f mà k fix lỗi đc thì mình cũng bó tay lun !
Quên mất đúng ra các bạn nên chạy lệnh apt-get update và apt-get upgrade đầu tiên rùi ms chạy các lệnh còn lại
Mình thử cài trên VPS của Digital Ocean và Runabove nhưng chưa bị lỗi đó bao giờ nên k biết cách fix !
chạy hamachi ra
-bash: /usr/bin/hamachi: Permission denied

boycodonzx
25-05-15, 09:52 PM
chạy hamachi ra

có thể lúc copy qua centos bạn chưa để chế bộ binary hoặc lỗi cmod :D

nghichtu91
25-05-15, 10:06 PM
có thể lúc copy qua centos bạn chưa để chế bộ binary hoặc lỗi cmod :D
chưa chmod

chmod 777 /usr/bin/hamachi

boycodonzx
25-05-15, 11:24 PM
xem thì nhiều mà không ai like :(

Kulteam
26-05-15, 04:31 PM
chạy hamachi ra

Bạn chmod quyền exc cho nó !
Lệnh :
chmod -R 0777 /usr/bin/hamachi