PDA

View Full Version : [TLBB] Add quái vào map

Intel
22-02-15, 11:51 AM
Xin hướng dẫn mình cách add quái và boss vào 1 sô map dc không ạ :D

ai cho mình xin ID map Quân Thiên Vuơng Lăng - Hậu Hoa Viên - Huyền Hải Cung và Thủy Nguyệt Động lun nha ;)

shinno
22-02-15, 03:28 PM
Xin hướng dẫn mình cách add quái và boss vào 1 sô map dc không ạ :D

ai cho mình xin ID map Quân Thiên Vuơng Lăng - Hậu Hoa Viên - Huyền Hải Cung và Thủy Nguyệt Động lun nha ;)

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

hậu hoa viên bữa đã chi bài viết zòi, chú ý đọc kỹ. mấy map mới thi mò mò

vinhthamthao
22-02-15, 03:47 PM
cố gắng mà tìm lại cho kỹ.........................

Intel
22-02-15, 04:40 PM
tại mình mới tham gia công đồng được vài ngày nên có biết gì đâu, cũng là newbie thôi mà..cũng mong nhờ mấy bạn giúp đỡ thêm thôi à

sẵn tiện cho mình hỏi luôn là cái file ScenInfo toàn bộ ID map trong đó active = 1 nhưng mà vào map như là Côn Lôn Sơn thì lại không được là sao vậy các bạn :(

Intel
22-02-15, 07:30 PM
Các bước add quái của mình là thế này các bạn coi xem dùm mình coi đúng ko nha

1 - mình lấy file dali_monster để tìm tên map bằng cái script_id
2 - mình qua file Script.dat để dò tên quái
3- mình có tên quái rồi vào winscp thư mục Scence để lấy tên map
4 - có map rồi mình lấy id quái/npc trong MonsterAttrExTable.txt để add vào type còn script_id=-1 trong file này giữ nguyên đúng ko ạ..

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

rikudo
22-02-15, 07:51 PM
ID map thì bạn phải bật active ở file ScenInfo.ini ở trong server ấy
Còn muốn add quái hay boss thì xem cái ID ở MonsterAtt gì đó. Có ghi rõ số máu,exp ... ở dãy ID Monster .
Lấy ID quái hay boss xong bạn vào file map.ini ở Scene add vào.
Muốn boss có kỹ năng dùng skill gì thì ở phần AI trong file map bạn ghi cái ID tương ứng với cái AI có ở trong folder /AI ở server đó.
Còn cái dòng Scipt_ID kia là chỉ xài cho NPC thôi, khi bấm vào đó nó sẽ hiện ra cái script bạn add cho NPC đó.
Không thấy quái nào cũng có nhiều lý do: tọa độ của quái không có trong map, trong Scene map không add ID quái... hoặc là bạn cấu hình time nó die rồi xuất hiện lâu quá

Intel
22-02-15, 08:56 PM
ID map thì bạn phải bật active ở file ScenInfo.ini ở trong server ấy
Còn muốn add quái hay boss thì xem cái ID ở MonsterAtt gì đó. Có ghi rõ số máu,exp ... ở dãy ID Monster .
Lấy ID quái hay boss xong bạn vào file map.ini ở Scene add vào.
Muốn boss có kỹ năng dùng skill gì thì ở phần AI trong file map bạn ghi cái ID tương ứng với cái AI có ở trong folder /AI ở server đó.
Còn cái dòng Scipt_ID kia là chỉ xài cho NPC thôi, khi bấm vào đó nó sẽ hiện ra cái script bạn add cho NPC đó.
Không thấy quái nào cũng có nhiều lý do: tọa độ của quái không có trong map, trong Scene map không add ID quái... hoặc là bạn cấu hình time nó die rồi xuất hiện lâu quá

vậy có cần tích hợp đồng bộ client vs server ko bạn ? mà lấy ID quái hay boss xong vào file map.ini ở Scene add vào dòng nào bạn?? dòng type hay dong script_id bạn?

shinno
22-02-15, 09:32 PM
vậy có cần tích hợp đồng bộ client vs server ko bạn ? mà lấy ID quái hay boss xong vào file map.ini ở Scene add vào dòng nào bạn?? dòng type hay dong script_id bạn?

chỉ cần chỉnh server khởi động lại là xong.

map .ini khi thêm 1npc or 1 quai thi bạn phải + thêm 1 vào
[info]
monstercount=120

vi dụ
[monster119]
guid=1537605
type=28315
name= //tên quái
title= #G // như danh hiệu ,
pos_x=270 // toa độ x
pos_z=220 //toa độ y
dir=27
script_id=-1
respawn_time=9000 // thời gian quái hs
group_id=-1
team_id=-1
base_ai=18
ai_file=168
patrol_id=-1
shop0=-1
shop1=-1
shop2=-1
shop3=-1
ReputationID=-1
level=-1

hình như là như thế
bạn thử xem

Intel
22-02-15, 10:05 PM
chỉ cần chỉnh server khởi động lại là xong.

map .ini khi thêm 1npc or 1 quai thi bạn phải + thêm 1 vào
[info]
monstercount=120

vi dụ
[monster119]
guid=1537605
type=28315
name= //tên quái
title= #G // như danh hiệu ,
pos_x=270 // toa độ x
pos_z=220 //toa độ y
dir=27
script_id=-1
respawn_time=9000 // thời gian quái hs
group_id=-1
team_id=-1
base_ai=18
ai_file=168
patrol_id=-1
shop0=-1
shop1=-1
shop2=-1
shop3=-1
ReputationID=-1
level=-1

hình như là như thế
bạn thử xem

cám ơn bạn nhìu nhìu lắm hihi, thành công rồi :D sẵn tiện nãy h mình kiếm ID còn boss Phá Diệm Tôn Giả mà không thấy bạn cho mình xin ID của nó dc ko bạn

shinno
22-02-15, 10:10 PM
cám ơn bạn nhìu nhìu lắm hihi, thành công rồi :D sẵn tiện nãy h mình kiếm ID còn boss Phá Diệm Tôn Giả mà không thấy bạn cho mình xin ID của nó dc ko bạn

MonsterAttrExTable.txt tìm mỗi server khác nhau mà bạn

lần đầu nghe tên con boss này luôn. có tim dc chụp hinh minh xem vs

Intel
22-02-15, 11:27 PM
MonsterAttrExTable.txt tìm mỗi server khác nhau mà bạn

lần đầu nghe tên con boss này luôn. có tim dc chụp hinh minh xem vs

con này nè bạn :D <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

sẵn tiện bạn cho mình hỏi nó bị lỗi font chữ này là sao vậy bạn..cách nào khắc phục đc nó ko

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

rikudo
22-02-15, 11:39 PM
Tên quái là do mình tự đặt ra, không phải server nào cũng giống nhau hết.
Bạn có thể unpack cái server có quái mà bạn cần tìm, mở file monteratt ra tìm ID của quái có tên giống vậy, rồi về sv mình tìm ID đó.

Intel
22-02-15, 11:42 PM
Tên quái là do mình tự đặt ra, không phải server nào cũng giống nhau hết.
Bạn có thể unpack cái server có quái mà bạn cần tìm, mở file monteratt ra tìm ID của quái có tên giống vậy, rồi về sv mình tìm ID đó.

shinno
23-02-15, 08:08 AM

kéo file lua ra ngoài mở = Notepad++ , gõ VISCII, ném zo lại

Intel
23-02-15, 09:30 AM
kéo file lua ra ngoài mở = Notepad++ , gõ VISCII, ném zo lại

gõ VISCII trên UNI key hay trên Notepad++ bạn :D

skythienlong
23-02-15, 09:44 AM
gõ VISCII trên UNI key hay trên Notepad++ bạn :D

UNI key chỗ bảng mã để là VISCII rồi mở file lua = Notepad++ gõ lại mấy chỗ bị lỗi font là được

Intel
23-02-15, 09:46 AM
UNI key chỗ bảng mã để là VISCII rồi mở file lua = Notepad++ gõ lại mấy chỗ bị lỗi font là được

Ngon lành :D cám ơn bạn :D mình đang bị cái lỗi khởi động server quài mòng bạn giúp dùm <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Intel
23-02-15, 09:47 PM
sao mình add quái hết rồi chỉnh thời gian hồi sinh luôn,nhưng sao đánh nó chết 1 2 lần nó hồi sinh đúng thời gian xong sau đó nó nằm luôn là sao hả mọi người

Intel
23-02-15, 11:13 PM
ai giúp đỡ với, sao add con boss xong đánh dc vài lần là hồi sinh đúng thời gian,sau mấy lần đó là đánh nó nó die luôn,xác nó ko mất luôn và ko hồi sinh luôn,nó bị gì vậy mấy bạn??

shinno
24-02-15, 03:53 PM
ai giúp đỡ với, sao add con boss xong đánh dc vài lần là hồi sinh đúng thời gian,sau mấy lần đó là đánh nó nó die luôn,xác nó ko mất luôn và ko hồi sinh luôn,nó bị gì vậy mấy bạn??

sever bị lagggggggggggggggggg 30 charrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrr