PDA

View Full Version : [JX] Hướng Dẫn Mở Jx Linux Chơi Mạng LAN Cho Ai Cần . . .

greentears
15-01-15, 01:05 PM
Như Title thì hôm này mình có chuyện vui + rãnh chút nên làm bài hướng dẫn cho ai muốn mở Server Jx Linux cho mạng LAN, rũ bạn bè về phòng PK chơi ^^ ôn lại ký ức hào hùng đã lâu ^^

P/s: Bài này là MỞ CHO MẠNG LAN chứ không phải HƯỚNG DẪN MỞ ONLINE nha mấy thím . . . 2 khái niệm đó khác nhau hoàn toàn nhé . . . nên có gây thất vọng cho ai thì bỏ qua dùm ^^

Bắt đầu nhé ^^

Bước 1: vì các bản của Server Linux trên Rum mình sài IP loạn xạ, nên mình khuyến cáo các bạn chuyển về dùng IP 192.168.1.* cho cả máy Linux lẫn máy XP cài SQL [ dùng máy ảo Windows XP để chạy pays ] nhé . . . vì modem ADSL thường cấp IP cho các máy trong mạng LAN ở dãy IP đó, mục đích là để các máy trong mạng LAN vừa lên mạng được, vừa kết nối với máy Ảo được . . .

- Kiểm tra như sau:

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

- sau bước này, chúng ta có thể thấy, modem mình có IP là 192.168.1.1 còn máy thật mình có IP 192.168.1.102, Server Linux mình cấu hình IP 192.168.1.88, XP SQL mình dùng IP 192.168.1.200, trên lý thuyết môn mạng máy tính, chúng đã có chung lớp mạng nên cùng 1 mạng => có thể ping thấy nhau và kết nối với nhau . . . việc còn lại là chúng ta cấu hình để kết nối máy ảo trên máy tính mình với các máy trong mạng LAN thôi . . . ^^

Bước 2: các bạn chuẩn bị đầy đủ Server + Client + Patch Client

Bước 3: tiến hành cài đặt trên 1 máy như chơi Off, nếu không biết, các bạn có thể tham khảo mấy bài hướng dẫn cài có trên rum như [ Đây (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>) ] [ Đây (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>) ] và [ Đây (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>) ] rồi [ Đây ] (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Sau khi ta cấu hình và vào chơi được độc lập trên 1 máy rồi thì chúng ta tiến hành bước 4:

Như ở mấy bài hướng dẫn cài Off trước, ở bước cấu hình card mạng cho máy ảo, chúng ta thường chọn 1 trong những cái Card như mình sau:

Đó là khi chúng ta chỉ kết nối máy thật và máy ảo thôi, các máy trong mạng LAN sẽ không thể kết nối được, để kết nối được, chúng ta phải chỉnh lại như hình sau:

Nhớ là làm trên cả 2 máy Linux và XP SQL luôn nhé . . . sau khi click OK, các bạn qua máy khác trong mạng LAN ping vào IP 2 máy ảo xem, nếu ping được thì các bạn xong rồi đó, việc còn lại là khởi động GS, tạo acc và chiến thôi ^^

Chưa làm bài hướng dẫn bao giờ, nên hơi lũng cũng và dài dòng, ai không hiểu thì ib mình, mình team giúp cho . . . Fb (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>) nhé . . . yahoo quên bà nó cái tk rồi =.= thấy ko rep thì ib qua sđt 01695 914 310, mình onl đc, mình giúp ^^ không spam nhé . . . ^^

Ai không làm được mà mình ko support được, có thể lấy bộ server ver 4 của ông Đô về xơi ngay luôn . . . bản này là Vmware 8, 32bit hay 64bit gì chơi hết nha ^^

+ Link:

- Jx Linux Server: [ Click Here ] (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

- XP SQL: [ Click Here ] (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

- Patch Client : [ Click Here ] (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Máy ảo CentOS là kéo từ bộ chính chủ của Bác Đô (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>), Link Tên Lữa luôn . . . Còn máy XP SQL là của yoken9x (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>) . . . chỉ đổi IP lại chút thôi nên các bồ yên tâm nha . . .

Còn sửa card VMnet như nào thì . . . GG nha . . .

Bộ này dùng:
- VMnet 1
- Subnet Mask: 255.255.255.0
- IP CentOS: 192.168.1.111
- IP XP SQL: 192.168.1.200

nhoccon1011
15-01-15, 04:42 PM
Tks bạn. Nhưng mà máy mình cài SQL trên máy thật luôn đâu phải 2 máy ảo đâu với lại khi chỉnh mạng thành Bridged thì sao mà run đc sever được nữa

id_nothing
16-01-15, 10:36 AM
Tks bạn. Nhưng mà máy mình cài SQL trên máy thật luôn đâu phải 2 máy ảo đâu với lại khi chỉnh mạng thành Bridged thì sao mà run đc sever được nữa

bó tay :)) 10char

greentears
16-01-15, 11:34 AM

chuyện SQL trên máy thật và Server Linux trên máy ảo thì đâu có liên quan đến chơi mạng LAN được hay không đâu =.= nó chỉ liên quan đến bạn chạy được Server hay không thôi . . . còn chuyển card qua chế độ Bridged thì như mình nói ở trong bài . . . chỉ là chuyển máy ảo về cùng mạng với các máy trong mạng LAN thôi, IP mình vẫn giữ nguyên như lúc cấu hình cho server chạy trên 1 máy ( chơi off ) mà =.=

quocbbt
17-01-15, 01:33 PM
2 file của bạn chạy thế nào vậy?

greentears
17-01-15, 01:45 PM
2 file của bạn chạy thế nào vậy?

tải về -> giải nén -> mở lên = Vmware -> tải patch client của [Quà tết] Share Server Việt Hóa Tổng hợp Ver 3 cho anh em ! (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>) về bỏ vào Client VNG -> khởi động 2 máy ảo lên -> khởi động Game Server -> Chiến . . .

quocbbt
18-01-15, 09:19 AM
Không biết có ai thử chưa. Nhưng cá nhân mình gặp 2 vấn đề:
1. Cả 2 file tải về của chủ top thiếu đúng 2 file quan trọng *.vmx file để chạy máy ảo.
2. Chuyển card mạng về brigde như bạn, đúng là các máy LAN ping được, nhưng SecureCRT không thể kết nối 192.168.1.100 >> cũng như không.

Chủ top đã test thàng công chưa?

nhoccon1011
18-01-15, 09:36 AM
Mình chạy cả 2 máy ảo bình thường và có thể chơi Lan mà bạn
IP máy ảo linux của chủ top là 192.168.1.88 nên lúc khởi động Set ip nó về 192.168.1.88 = cách

ifconfig eth1 192.168.1.88 netmask 255.255.255.0 up
Sau đó chạy 2 cái máy ảo thôi

greentears
18-01-15, 11:06 PM
Không biết có ai thử chưa. Nhưng cá nhân mình gặp 2 vấn đề:
1. Cả 2 file tải về của chủ top thiếu đúng 2 file quan trọng *.vmx file để chạy máy ảo.
2. Chuyển card mạng về brigde như bạn, đúng là các máy LAN ping được, nhưng SecureCRT không thể kết nối 192.168.1.100 >> cũng như không.

Chủ top đã test thàng công chưa?

1. ý bạn là file này ????

mình suspend máy ảo rồi nén lại, nên khi unrar xong, bạn chỉ cần mở lên bằng vmware lên, resume lại, shutdown máy đi và làm bước 4 như mình hướng dẫn và chiến thôi . . .

2. IP server linux bạn bao nhiêu mà lại SecureCRT vào IP 192.168.1.100 ??? server mình là 192.168.1.88 mà =.=

mình test rất kỹ rồi mới share nhé bạn . . . [-(

Mình chạy cả 2 máy ảo bình thường và có thể chơi Lan mà bạn
IP máy ảo linux của chủ top là 192.168.1.88 nên lúc khởi động Set ip nó về 192.168.1.88 = cách

ifconfig eth1 192.168.1.88 netmask 255.255.255.0 up
Sau đó chạy 2 cái máy ảo thôi

Xin lỗi bạn, card mạng máy ảo mà không chuyển về Brige thì không có cách nào máy trong mạng LAN kết nối đc với máy ảo cả . . . trừ cái máy đang mở máy ảo . . .

quocbbt
19-01-15, 10:32 PM
tks top.
2 file mình tải về đều thiếu cả. chắc là do mạng.
mình có gởi acc fshare up lên giúp nha. ib fb á.

-còn riêng server có sẵn: linux trên máy ảo 192.168.1.100 và SQLS trên máy thật. máy ping ok, máy mình chạy ok, riêng máy LAN không kết nối được game.
sẵn tiện cho mình hỏi là: game giao tiếp với server, có liên quan đến SQLS không? hay server kết nối tới SQLS?

greentears
20-01-15, 01:23 AM
tks top.
2 file mình tải về đều thiếu cả. chắc là do mạng.
mình có gởi acc fshare up lên giúp nha. ib fb á.

-còn riêng server có sẵn: linux trên máy ảo 192.168.1.100 và SQLS trên máy thật. máy ping ok, máy mình chạy ok, riêng máy LAN không kết nối được game.
sẵn tiện cho mình hỏi là: game giao tiếp với server, có liên quan đến SQLS không? hay server kết nối tới SQLS?

ib lại acc nhé . . . nick mình mới được unlock =.=

bạn thử tải lại 2 file mình nhé, nếu được, chuyển qua dùng như mình cho dễ dùng, còn chuyện bạn mắc phải, bạn thử xem lại serverlist.ini xem đúng ip server không, chứ mình nghĩ, client giao tiếp với server thôi, ko giao tiếp với sql, chỉ có server mới giao tiếp với sql để lưu data thôi . . . đó là lý do serverlist.ini chỉ có IP của server . . .

quocbbt
20-01-15, 09:20 AM
mình cũng nghĩ vậy.
nhưng vẫn không hiểu sao, máy LAN ping được, nhưng game lại không vào được.

à mà 2 máy ảo chiếm bao nhiêu RAM, máy 4GB liệu có lag không nhỉ?

greentears
20-01-15, 09:32 AM
mình cũng nghĩ vậy.
nhưng vẫn không hiểu sao, máy LAN ping được, nhưng game lại không vào được.

à mà 2 máy ảo chiếm bao nhiêu RAM, máy 4GB liệu có lag không nhỉ?

ping là 1 chuyện mà máy client kết nối với server khi chạy game là 1 chuyện, bạn ping = cmd, còn client chạy kết nối với server thông qua server list . . . 4Gb thì dư rồi bạn, thực ra thì server linux mình nâng lên 2Gb ram cho nó chẵn thôi, chứ theo JxVietNam thì 1.5Gb là vi vu rồi . . . còn máy XP bạn có thể giãm xuống 256Mb cũng vẫn phà phà nhé ^^

quocbbt
21-01-15, 11:06 PM
hai ngày nay sửa mỗi cái script Dã tẩu theo ý mình mà cứ lỗi, mò tới mò lui, mò xui mò ngược.. thiếu mỗi chữ 'end' :((
hết báo lỗi thì lại đờ ra..

greentears
21-01-15, 11:35 PM
hai ngày nay sửa mỗi cái script Dã tẩu theo ý mình mà cứ lỗi, mò tới mò lui, mò xui mò ngược.. thiếu mỗi chữ 'end' :((

về script thì mình không biết nha ^^ chỉ tích hợp bản update của TranMinhDo vào server mình đang dùng rồi share lên thôi ^^ thắc mắc gì về script hay setting thì qua topic của bạn ấy nhé ^^

quocbbt
22-01-15, 01:38 PM
biết rồi, tui tự sửa theo ý mình mà. à mà chủ top biết các tắt event giáng sinh không?

minhnghia0507
13-02-15, 11:16 PM
bạn ơi giúp mình vs, ip máy mình bị trùng vs ip của đa số bản trên diễn đàn (192.168.1.100) nên không chạy đc mấy bản đấy, mình tải bản cài sẵn của bạn thì chạy sv bình thường nhưng vẫn không vào game đc, cứ vào client đã chép path là bị Not responding rồi bảo mất kết nối đường truyền :-s
----
ah đc rồi, do trong client thiếu thư mục setting :D

vikingnguyen
29-12-15, 06:09 PM
Như Title thì hôm này mình có chuyện vui + rãnh chút nên làm bài hướng dẫn cho ai muốn mở Server Jx Linux cho mạng LAN, rũ bạn bè về phòng PK chơi ^^ ôn lại ký ức hào hùng đã lâu ^^

P/s: Bài này là MỞ CHO MẠNG LAN chứ không phải HƯỚNG DẪN MỞ ONLINE nha mấy thím . . . 2 khái niệm đó khác nhau hoàn toàn nhé . . . nên có gây thất vọng cho ai thì bỏ qua dùm ^^

Trường hợp bạn là ip máy bạn đang cùng lớp với Sever , nhưng IP Moderm và máy mình hiện tại là 192.168.0.xx thì config như thế nào bạn ? Bạn có thể chỉ mình config lại ko ? Sẵn nếu bạn biết thì chỉ mình config lại eth0 luôn nhé , Thanks

greentears
10-01-16, 10:29 AM
Trường hợp bạn là ip máy bạn đang cùng lớp với Sever , nhưng IP Moderm và máy mình hiện tại là 192.168.0.xx thì config như thế nào bạn ? Bạn có thể chỉ mình config lại ko ? Sẵn nếu bạn biết thì chỉ mình config lại eth0 luôn nhé , Thanks

bạn tham khảo lại cách đổi IP server nhé, đổi IP máy Linux với cái máy SQL luôn nếu bạn chạy 2 máy ảo, còn chạy 1 máy linux thôi thì cũng tương tự, đổi IP và cấu hình lại toàn ộ nhé :D không biết đổi thì lập topic đi, mình vào chỉ luôn cho, tiện cho ai muốn đổi còn vào xem . . .

rocklamdat
26-01-16, 12:48 PM

bạn tham khảo lại cách đổi IP server nhé, đổi IP máy Linux với cái máy SQL luôn nếu bạn chạy 2 máy ảo, còn chạy 1 máy linux thôi thì cũng tương tự, đổi IP và cấu hình lại toàn ộ nhé :D không biết đổi thì lập topic đi, mình vào chỉ luôn cho, tiện cho ai muốn đổi còn vào xem . . .

mình cũng bị giống bạn này ip 192.168.0.xx không biết cách cònig ntn bạn giúp làm cái hướng dẫn đc không,...hóng....thank trước

Em_be_hu
17-02-16, 08:36 AM
Nếu lớp mạng là 192.168.0.xxx thì có 2 cách, 1 là bạn đổi IP server + tất cả để chơi. 2 là bạn vào modern của bạn để đổi nó thành 192.168.1.xxx

Chủ thớt cho e hỏi thêm: E làm cái bridged mod nhưng khi mở lên thì card mạng trong máy ảo báo disconnect, ping 192.168.1.111 ko dc

greentears
17-02-16, 09:34 AM
Nếu lớp mạng là 192.168.0.xxx thì có 2 cách, 1 là bạn đổi IP server + tất cả để chơi. 2 là bạn vào modern của bạn để đổi nó thành 192.168.1.xxx

Chủ thớt cho e hỏi thêm: E làm cái bridged mod nhưng khi mở lên thì card mạng trong máy ảo báo disconnect, ping 192.168.1.111 ko dc

ib fb nha, mình team qua xem cho . . .

NewbieJX1
18-02-16, 03:57 PM

Ai không làm được mà mình ko support được, có thể lấy bộ server ver 4 của ông Đô về xơi ngay luôn . . . bản này là Vmware 8, 32bit hay 64bit gì chơi hết nha ^^

cảm ơn thớt
ping ip 2 máy đều ok nhưng ko thể kết nối

NewbieJX1
18-02-16, 09:10 PM
cảm ơn thớt
ping ip 2 máy đều ok nhưng ko thể kết nối

ai giúp em phát :D
30 charrrrrrrrrrrrrrrrr

greentears
18-02-16, 09:16 PM
ai giúp em phát :D
30 charrrrrrrrrrrrrrrrr

ib fb mình xem cho . . . :)
.........................................

NewbieJX1
19-02-16, 06:03 PM
Đã làm theo hướng dẫn ko vào đc game.
Ai fix hộ em với :D

NewbieJX1
20-02-16, 12:48 AM
Đã làm theo hướng dẫn ko vào đc game.
Ai fix hộ em với :D

Tình trạng:
Ping ip của OS và XP SQL từ các máy con cùng mạng ok
Nhưng ko lết vào nổi khung đăng nhập. Chủ thớt cũng có teamview qua nhưng cũng chịu. Bác nào help em :D

heorr
20-02-16, 12:35 PM
có ai hướng dẫn mỡ online hem nè

kerozhung
28-02-16, 04:29 PM
minh sai xp sql của thớt và os của yoken9x IP os cua yoken 192.168.1.100 mà minh làm cứ báo lổi ??? là sao ko biết nữa ai chỉ jum voi

ztviet
28-02-16, 04:38 PM
minh sai xp sql của thớt và os của yoken9x IP os cua yoken 192.168.1.100 mà minh làm cứ báo lổi ??? là sao ko biết nữa ai chỉ jum voi

bạn mở online hay chơi off . nếu online thì trình mình chưa đủ để giúp còn chơi off thì đọc tiếp. hehe

1. kiểm tra VMware > edit > vitrtual Networks editor > VMware Nat 8 la 192.168.1.0
2. Kiểm tra adapter setting > Car mạng ảo đã tắt hết chưa . và Car VmWare networks adapter Nat8 còn mở không chỉnh IP 192.168.1.200
3. cai Centos chạy đã edit cho nó về Nat8 luôn chưa . nếu hài host only thì tất cả phải chung nhau hết

kerozhung
28-02-16, 06:51 PM
bạn mở online hay chơi off . nếu online thì trình mình chưa đủ để giúp còn chơi off thì đọc tiếp. hehe

1. kiểm tra VMware > edit > vitrtual Networks editor > VMware Nat 8 la 192.168.1.0
2. Kiểm tra adapter setting > Car mạng ảo đã tắt hết chưa . và Car VmWare networks adapter Nat8 còn mở không chỉnh IP 192.168.1.200
3. cai Centos chạy đã edit cho nó về Nat8 luôn chưa . nếu hài host only thì tất cả phải chung nhau hết

minh cai choi mang lan thoi nhung cai den cuoi nó cu hien ???. còn Centos đã edit la sao ban minh vào os len nhap root song thi chỉ gõ them dong " ifconfig eth0 192.168.1.88 ...." thoi

kerozhung
01-03-16, 10:24 AM
ai giup jum voi de ip nat thi ping 2 may ảo đều đc còn chuyển qua Bridged thì ping dc may ảo win còn máy ảo linux ko ping dc ai biết ko júp jùm với ....

quingo
18-03-16, 12:53 PM
Chủ top cho mình hỏi muốn ngta kết nối chơi Lan cùng chiến thì ntn? ng đó cần tải VMWare về k hay chi đưa ngta patch thui?

minhchien84
18-03-16, 08:49 PM
có cách nào onl sv linux qua hamachi cho bạn bè chơi ko bác