PDA

View Full Version : [MU] Lỗi tăng 100% CPU

phongnet2k
07-09-14, 04:32 PM
Không biết mình đã config cái gì mà server chạy được tầm 1 -2h là nó cứ tăng max CPU. treo luôn Gameserver, phải tắt và khởi động lại thì mới hết, nhưng lại 1-2h là bị tiếp.

Anh em nào đã từng bị lỗi này chỉ mình với.
Thanks,

trong0981
07-09-14, 04:57 PM
1 là bị ddos 2 là do sv lỗi 3 là do sv ko chịu nổi sức tải :d

lequangvu
07-09-14, 06:33 PM
tăng CPU thì phải xem nó tăng do cái gì, lý do có khả năng do config không chuẩn nên crash server, hoặc VPS cấu hình bị ảo hóa nhiều nên bị vậy

The Gamer
07-09-14, 06:35 PM
1 là bị ddos 2 là do sv lỗi 3 là do sv ko chịu nổi sức tải :d

mu ko có chuyện ddos mà cpu chịu cao vì mu ko chạy port web connect cổng 80

1 khi đã 100% thì mu còn khướt mà vào dc serrver

trừ người chưa có kn

Dragon7x
07-09-14, 06:40 PM

trừ người chưa có kn

có nhiều nguyên nhân:

vps cùi

config sai

không khóa port 80 -> ddos

ddos port anti cpu lên bt

phongnet2k
07-09-14, 10:57 PM
có nhiều nguyên nhân:

vps cùi

config sai

không khóa port 80 -> ddos

ddos port anti cpu lên bt

Mình xin phép loại trừ mấy việc này

1. Mình xài sever vật lý luôn, không có ảo. ==> Loại VPS cùi
2. Game mình có lèo tèo 10 người game đã ra lâu lắm rồi ==> Không ai thèm tấn công đâu nhỉ?

==> Chỉ có 1 cái là CONFIG sai? Mình thật sự không biết config cái gì sai? Vì Start server vẫn chạy được, chơi game vẫn được, nhưng tầm 1 - 2h là CPU = 100%.

Tắt Gameserver thì nó lại bình thường.

Bạn nào có kinh nghiệm về những phần có thể dẫn đến Crash Game để mình nghiên cứu thử.
Thanks,

baohungta
07-09-14, 11:44 PM

trừ người chưa có kn

Đả bị ddos tất nhiên cpu sẻ cao 100%, ddos vào ip , hoặc vào port SV chứ đâu chỉ vào cổng 80. Mà SV củng phải bật cổng 80 chứ nhỉ, tắt cổng 80 sao host kết nối đến được trừ khi thay cổng 80 = 1 cổng khác.
có lần VPS mình CPU lên 100% mà nguyên nhân do ddos mình vẩn vào được VPS, thấy khoảng 3k ip đang connect liên tục, may có kn chỉ 5 phút là ok.

lequangvu
08-09-14, 08:40 AM
Đả bị ddos tất nhiên cpu sẻ cao 100%, ddos vào ip , hoặc vào port SV chứ đâu chỉ vào cổng 80. Mà SV củng phải bật cổng 80 chứ nhỉ, tắt cổng 80 sao host kết nối đến được trừ khi thay cổng 80 = 1 cổng khác.
có lần VPS mình CPU lên 100% mà nguyên nhân do ddos mình vẩn vào được VPS, thấy khoảng 3k ip đang connect liên tục, may có kn chỉ 5 phút là ok.

Bạn này không đọc kỹ câu hỏi của chủ thớt rồi, nó liên tục và cứ khoảng 1-2h là bị và đều như vắt chanh vậy thì chắc chăn do VPS cùi do ảo hóa nhiều, hoặc do server config chưa chuẩn dẫn đến khi chạy gặp lỗi dồn lại crash và full CPU, có thể do port trùng của GS nữa

baohungta
08-09-14, 09:20 AM
Bạn này không đọc kỹ câu hỏi của chủ thớt rồi, nó liên tục và cứ khoảng 1-2h là bị và đều như vắt chanh vậy thì chắc chăn do VPS cùi do ảo hóa nhiều, hoặc do server config chưa chuẩn dẫn đến khi chạy gặp lỗi dồn lại crash và full CPU, có thể do port trùng của GS nữa
bạn ơi mình trích dẩn lời của muonline2012 mà. Còn vấn đề của chủ thớt thì đúng như bạn nói. Mình củng từng bị sau đó config lại thì ngon lành.

PhamNinh
08-09-14, 11:04 AM
Theo mình nghĩ chỉnh lại Port UDP của GS đi bạn. Mỗi GS chạy 1 port UDP riêng lẻ.

trùng Port UDP cho > 2 sub > 70% CPU

khác Port UPD thì chỉ tăng lên 5-7-10% CPU thôi

lequangvu
08-09-14, 04:11 PM
Đùa dạo này toàn trẻ trâu mở MU vào hỏi những cái mà ai cũng phải biết khi mở MU, hỏi xong có người trả lời giúp thì chẳng thấy tăm hơi gì luôn, 1 cái nút thank cũng không có, đúng là ăn cháo đá nồi

kenthd
08-09-14, 04:17 PM
ấy.... MOD nóng tính thế :* cùng lắm thì lần sau cạch mặt n... k support k thì chỉ sai cho bệnh n nặng thêm r nghỉ MU luôn là đc thôi mà :))

hackluv
08-09-14, 04:19 PM
Đùa dạo này toàn trẻ trâu mở MU vào hỏi những cái mà ai cũng phải biết khi mở MU, hỏi xong có người trả lời giúp thì chẳng thấy tăm hơi gì luôn, 1 cái nút thank cũng không có, đúng là ăn cháo đá nồi

người việt nam là thế đó =))

toàn ko có việc gì làm =))

nên mở mu xong kiếm tiền và phá sập =))

nên tôi ủng hộ BOT sập mấy mu cùi đi :))

phongnet2k
08-09-14, 10:28 PM

Hix hix, cám ơn các bạn đã nhiệt tình support. Cuối cùng mình biết được nguyên nhân là config sai cái gì đó. đành backup lại cái config cách đây 1 tháng rồi thì hết.

Chân thành cám ơn mọi người đã giúp đỡ. Mình ko còn trẻ, tại mình chưa online nên chưa cám ơn các bạn đó thôi.