PDA

View Full Version : [Video] Hướng Dẫn Việt Hóa DATA Vấn Kiếm

SPOGame
25-08-14, 09:41 PM
Mạn phép post bài hướng dẫn các bạn việc việt hóa database của Vấn Kiếm Giang Hồ.
Những data thông thường thì không nói làm gì đúng không cấc bạn, Mình hướng dẫn ở đây để các bạn có thể việt hóa những table data phức tạp được viết bằng base64
Bạn nào biết rồi thì mình xin phép múa rìu qua mắt thợ, bạn nào chưa biết thì có thể xem và làm theo.
Phần 1. Việt hóa những file base64 dạng .xml ( còn file base64 dạng excel cần nhiều công đoạn loằng ngoằng convert ở java thì mình sẽ hướng dẫn sau)
Video

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Text in video
Hướng dẫn việt hóa game Vấn Kiếm Giang Hồ.....
Vấn kiếm giang hồ khác với các game bình thường khác là gần như toàn bộ file text việt hóa đều nằm trong database (sql )

Bước 1.
Xuất file sql ra thành xml. ví dụ table system_script ( chứa những thông tin về hệ thống như thông báo, tên map, tên boss. Các thông báo của hệ thống cường hóa thú cưỡi, item...

Mình làm ví dụ 1 vài dòng nhé.
À! game được code và mã hóa ở dạng base64 nên các bạn sẽ phải decode lại mới mở được bình thường nhé.
Bắt đầu bước 1.
Những trường <name> các bạn có thể mở trực tiếp và việt hóa tại Navicate. Nhưng cái table DATA có chữ Blob này mới là vấn đề :)
xem mình làm 1 cái nhé.
Bước 2;
mình dịch id 78:
có code base64 là:

Coppy toàn bộ những cái chữ lằng ngoằng kia.
mở chrome hoặc firefox tùy bạn với địa chỉ này.
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Sorry mạng hơi cùi :d mình load từ VPS nên chậm
<type id="40000" des ="S"/> <!--- đây chính là cái ô vuông 1s trước nhân vật nó giống như S1 -[1区]LamLinh đó chính nó đó. Chữ S sẽ thay cho cái 区->

Ở đây mình dịch sẵn rồi nên không phải dịch dọt gì nữa các bạn chưa làm thì phải ngồi dịch thôi :D
Ok nhé.
Bước 3:
Sau khi các bạn đã dịch toàn bộ file xml kia rồi thì dịch ngược về base64 để paste vào dòng lúc đầu ở ID 78 nhé,
flow me

Bây giờ paste vào cái cũ.
Xong rồi! save lại và import vào Navicate. Khởi động lại server và cảm nhận !!!

Thấy có ích cho bạn thì bấm Thanks cho mình nhé :D

SPOGame
25-08-14, 10:45 PM
Đã upload lại video các bạn chờ 1 lúc nữa youtube nó cập nhật HD nhé.
Bonus cho cái ảnh về các file dạng excel

hoalong1120
26-08-14, 08:16 AM
Quá hay luôn, nhưng mà chưa có tool unpack o.o phải ko bạn?

SPOGame
26-08-14, 09:17 AM
Quá hay luôn, nhưng mà chưa có tool unpack o.o phải ko bạn?

File o.o là file swf nén. trong nó có chứa 5 file flash gồm gamelient.swf chứa các string trong action script để việt hóa :D....
(Mình đã unpack ra được )

13giay
26-08-14, 09:22 AM
File o.o là file swf nén. trong nó có chứa 5 file flash gồm gamelient.swf chứa các string trong action script để việt hóa :D....
(Mình đã unpack ra được )

Chắc đây là điều bạn nói :D. Chắc là chúng ta có cùng quan điểm và cách làm :D

vjetpjn
26-08-14, 10:09 AM
ko xem đc video thớt ơi :v riêng tư j đó :v

huntermaster
26-08-14, 11:06 PM
vô blogspot của hắn là xem được kìa.(chủ yếu show blog)

satthupro95
27-08-14, 12:17 AM
Dịch được cả mấy cái BLOB của Kiếm Thế luôn, thanks bác nhiều lắm ^.^

vjetpjn
27-08-14, 07:10 AM

BeeZone
27-08-14, 08:08 AM

Không xem được video nhưng đọc từ đoạn

Text in video
Hướng dẫn việt hóa game Vấn Kiếm Giang Hồ.....

trên trở xuống vẫn hiểu được mà...Video cũng làm y chang các bước như vậy :))

vjetpjn
27-08-14, 08:57 AM
ử chủ yếu là mình xem cái cách Import lại vào ấy chứ làm hoài mà hok đc

BeeZone
27-08-14, 03:02 PM
ử chủ yếu là mình xem cái cách Import lại vào ấy chứ làm hoài mà hok đc

Thông thường import xml,txt mình toàn xóa table cũ trước rồi import là okie, còn nếu để table cũ import đè thì bị lỗi

OsinLove
29-08-14, 12:35 PM
Thông thường import xml,txt mình toàn xóa table cũ trước rồi import là okie, còn nếu để table cũ import đè thì bị lỗi

Mình thấy việt hóa phần đó inport vào toàn lỗi vào game NULL

SPOGame
30-08-14, 06:05 PM
Nhá hàng pack và unpack o.o
Tự làm cái này mất 2h đồng hồ.giao diện còn cùi bắp lắm
Hàng made by SPOGame
:D

Txt file ngôn ngữ.

vjetpjn
30-08-14, 07:40 PM
ngon thiết keke :)) pro share đi à cho mình hỏi cái việt hoá data xong import cách j tớ làm import hoài mà hok đc nếu rảnh rỗi thì pmm yahoo tranquangvi1992 team làm tớ xem với nha :D còn nếu hok rảnh thì thôi tớ hok trách j đâu :D:D

SPOGame
30-08-14, 10:51 PM
ngon thiết keke :)) pro share đi à cho mình hỏi cái việt hoá data xong import cách j tớ làm import hoài mà hok đc nếu rảnh rỗi thì pmm yahoo tranquangvi1992 team làm tớ xem với nha :D còn nếu hok rảnh thì thôi tớ hok trách j đâu :D:D

Xin lỗi bạn mình không thích hướng dẫn tận tay như vậy :D Cái j cũng cần phải tìm hiểu và mày mò... Với mình thì luôn đặt câu hỏi tại sao cái này nó như thế này, tại sao cái nọ nó như thế kia ? :D Dần dần mình đã học và tìm được nhiều điều thú vị. Vừa nâng tầm hiểu biết lên 1 tý đồng thời kinh nghiệm có đầy lên. :D

vjetpjn
30-08-14, 11:14 PM
ừ cảm ơn bạn :D tại các bạn là người có học qua CNTT còn mình chỉ là giải trí cho vui nên hok rảnh rọt như các bạn :D giúp đc thì giúp tớ học theo còn hok đc thì thôi vậy dù sao cung cảm ơn đã trả lời :D:D

OsinLove
31-08-14, 06:58 PM
Xin lỗi bạn mình không thích hướng dẫn tận tay như vậy :D Cái j cũng cần phải tìm hiểu và mày mò... Với mình thì luôn đặt câu hỏi tại sao cái này nó như thế này, tại sao cái nọ nó như thế kia ? :D Dần dần mình đã học và tìm được nhiều điều thú vị. Vừa nâng tầm hiểu biết lên 1 tý đồng thời kinh nghiệm có đầy lên. :D

File o.o mã hóa kiểu gì cậu chỉ sơ phần mã hóa hoac cách giải mã được không cậu

mrkenzi
17-09-14, 02:12 PM
Việt hóa xong import vào mình toàn bị null thôi!! bác hướng dẫn lại import file xml vào được không?