PDA

View Full Version : [KT] Hướng dẫn sửa lỗi linux này! nghichtu91 giúp với!

fol123
25-08-14, 06:28 PM
Mình cài mysql theo hướng dẫn trên video của nghictu91, mọi thứ đang êm xuôi thì đến bước này gặp lỗi không biết phải làm ntn nữa mong các pro giúp với! sẽ thank! :(
# cp /usr/share/mysql/my-small.cnf / etc/my.cnf
>> đây là lỗi mà mình gặp: cp: cannot stat `/usr/share/mysql/my-small.cnf': No such file or directory

fol123
25-08-14, 09:25 PM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

privi
25-08-14, 09:33 PM
#cài đặt mysql-server

yum -y install mysql-server
ln -s /var/lib/mysql/mysql.sock /tmp/mysql.sock
cp /usr/share/mysql/my-small.cnf /etc/my.cnf
service mysqld start
mysqladmin -u root password '1234'
service mysqld restart

fol123
25-08-14, 09:40 PM
#cài đặt mysql-server

yum -y install mysql-server
ln -s /var/lib/mysql/mysql.sock /tmp/mysql.sock
cp /usr/share/mysql/my-small.cnf /etc/my.cnf
service mysqld start
mysqladmin -u root password '1234'
service mysqld restart
nhưng mình lệnh đến cp /usr/share/mysql/my-small.cnf /etc/my.cnf thì gặp lỗi như trên nên không làm đc những bước tiếp theo! bạn xem giúp

privi
25-08-14, 09:49 PM
nhưng mình lệnh đến cp /usr/share/mysql/my-small.cnf /etc/my.cnf thì gặp lỗi như trên nên không làm đc những bước tiếp theo! bạn xem giúp

xem lại lệnh này đã chạy thành công chưa: yum -y install mysql-server (chưa cài thành công nó ko có file này /usr/share/mysql/my-small.cnf)

p/s: nếu cài thành công rồi mà đến đó ko dc nữa thì gỡ bỏ rồi mần lại từ đầu xem sao

# Gở bỏ mysql-server

yum remove mysql mysql-server
mv /var/lib/mysql /var/lib/mysql_old_backup

Faker
25-08-14, 10:01 PM
nghịch tử bị ban nick rồi thi phải mà hok hiểu sao ổng bị ban :\

linhhonbs
25-08-14, 10:12 PM
nghịch tử bị ban nick rồi thi phải mà hok hiểu sao ổng bị ban :\
Hôm bữa bị spam bài :3 >> e cũng bị ăn thẻ :v

fol123
25-08-14, 11:24 PM
xem lại lệnh này đã chạy thành công chưa: yum -y install mysql-server (chưa cài thành công nó ko có file này /usr/share/mysql/my-small.cnf)

p/s: nếu cài thành công rồi mà đến đó ko dc nữa thì gỡ bỏ rồi mần lại từ đầu xem sao

# Gở bỏ mysql-server

yum remove mysql mysql-server
mv /var/lib/mysql /var/lib/mysql_old_backup

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Sesshomaru
26-08-14, 01:57 AM

Dùng winscp mà chỉnh sửa bạn.không cần gõ lệnh.Hoặc chỉnh sửa trực tiếp trong vmware(lệnh đó là mở file để chỉnh sửa)

fol123
26-08-14, 04:33 PM
Dùng winscp mà chỉnh sửa bạn.không cần gõ lệnh.Hoặc chỉnh sửa trực tiếp trong vmware(lệnh đó là mở file để chỉnh sửa)

--- Chế độ gộp bài viết ---

>> đây là lỗi mà mình gặp: cp: cannot stat `/usr/share/mysql/my-small.cnf': No such file or directory
uppppppppppp ai giúp mình với sẽ thank nhiệt tình ah~~

Sesshomaru
26-08-14, 04:39 PM
Chẳng phải trong video có đoạn chỉnh sửa file bằng gEdit giao diện linux trong vmware sao?

Làm tương tự vậy.Mở file /etc/my.cnf rồi chỉnh sửa.Vậy là xong.Lỗi tìm không thấy file có thể là do 1 trong các nguyên nhân sau: Phiên bản mysql ko phù hợp.Chưa update yum.Hoặc phiên bản centos quá cao.
Sửa lỗi đó còn khó hơn chỉnh sửa file kia.Với lại mấy cái đó ko phải là yếu tố cần thiết để có thể chạy được linux

Nói gọn lại là cái lệnh bạn gõ là mở file my.cnf bằng lệnh.Nhưng vì nó thiếu 1 file nên lệnh đó ko dùng được.Thay vào đó bạn mở file trực tiếp rồi thực hiện các bước kế tiếp sau cái gõ lệnh này là xong

privi
26-08-14, 08:15 PM

--- Chế độ gộp bài viết ---

uppppppppppp ai giúp mình với sẽ thank nhiệt tình ah~~

lệnh trên là copy file "my-small.cnf" trong "/usr/share/mysql/" vào /etc/ và đổi tên thành "my.cnf". Có thể phiên bản centos và mysql-server bạn dùng có cấu trúc thư mục khác, bạn nên dùng winscp để duyệt xem cấu trúc thư mục nó như thế nào rồi mần như lệnh trên giao diện winscp sẽ dể hơn....