PDA

View Full Version : [KT] [Hướng Dẫn] Sử Dụng Task Chung trong globaltaskdef.lua

satthupro95
25-08-14, 10:59 AM
Thấy nhiều bạn pm mình hỏi cách sử dụng task chung cho toàn server, hôm nay mình xin chia sẻ cho các bạn các sử dụng task chung (tất cả nhân vật đều dùng chung task này). Trước mình được a ngockiem (bi_hi42) hướng dẫn cũng khá lâu rồi. Vào phần hướng dẫn nào

File Liên Quan:

gameserver\script\misc\globaltaskdef.lua

Khai Báo Task Chung trong globaltaskdef.lua

Bước 1: Vào file globaltaskdef.lua = notepad++ sử dụng tính năng Find (Ctrl+F) với từ khóa DBTASD_EVENT_YOULONGGESWITCH
Bước 2: Thêm dòng DBTASD_EVENT_TASKCHUNGTOANSV1 = 148; -- TASK DÙNG CHUNG TOÀN SV (1) vào ngay dưới DBTASD_EVENT_YOULONGGESWITCH = 147; --游龙阁10次次数限制开关 --VN--.
Giải Thích:
- DBTASD_EVENT_TASKCHUNGTOANSV1 : Tên của task chung cần khác tên với những task khác.
- 148: Id của Task Chung cần khác giá trị với những giá trị của task chung khác.

GetTask và SetTask Chung

GetTask: local nCount = KGblTask.SCGetDbTaskInt(DBTASD_EVENT_DBTASD_EVENT_ TASKCHUNGTOANSV1);
SetTask: KGblTask.SCSetDbTaskInt(DBTASD_EVENT_DBTASD_EVENT_ TASKCHUNGTOANSV1, (nCount + 1));

Chúc các bạn thành công ^.^ !

bboyswat
26-10-14, 02:04 PM
Tiên chủ đề về task mình hỏi thêm 1 chút bạn nhé..!!

Trong server của mình nó có nội dung script như sau

local tbHotro = Npc:GetClass("hotrotanthu");
tbHotro.TaskGourp = 3003;
tbHotro.TaskId_TanThu = 1;
tbHotro.Use_Max =1;

Cho mình hỏi 1 chút...cái taskGourp kia nó là task gì và nếu có khai báo thì khai báo ở đâu hả bạn vì mình tìm trong taskdef.lua nó cũng không có cái task nào như thế...!!!

Nhất là lúc kiểm tra task nó chỉ có mỗi đơn giản là

local nCount = me.GetTask(self.TaskGourp, self.TaskId_TanThu);
if (nCount < self.Use_Max) then

mình nghĩ chả nhé mấy cái task này nó cứ khai báo bừa hay sao...chắc chắn là mình bỏ qua chỗ nào đó rồi...nếu bạn biết chỉ mình với nhé...!!

Cho mình hỏi luôn lúc load server mình thấy nó có đề cập tới task và subtask...vậy nó có khác gì nhau không bạn...!!!

Các bạn biết xin chỉ giáo cho mình 1 chút nha :)

hieudkny11o2
26-10-14, 03:25 PM
Tiên chủ đề về task mình hỏi thêm 1 chút bạn nhé..!!

Trong server của mình nó có nội dung script như sau

local tbHotro = Npc:GetClass("hotrotanthu");
tbHotro.TaskGourp = 3003;
tbHotro.TaskId_TanThu = 1;
tbHotro.Use_Max =1;

Cho mình hỏi 1 chút...cái taskGourp kia nó là task gì và nếu có khai báo thì khai báo ở đâu hả bạn vì mình tìm trong taskdef.lua nó cũng không có cái task nào như thế...!!!

Nhất là lúc kiểm tra task nó chỉ có mỗi đơn giản là

local nCount = me.GetTask(self.TaskGourp, self.TaskId_TanThu);
if (nCount < self.Use_Max) then

mình nghĩ chả nhé mấy cái task này nó cứ khai báo bừa hay sao...chắc chắn là mình bỏ qua chỗ nào đó rồi...nếu bạn biết chỉ mình với nhé...!!

Cho mình hỏi luôn lúc load server mình thấy nó có đề cập tới task và subtask...vậy nó có khác gì nhau không bạn...!!!

Các bạn biết xin chỉ giáo cho mình 1 chút nha :)

nó nằm trong \gameserver\setting\player\task_def
task 3003 có nghĩa là giới hạn nhận thưởg chỉ nhận đc 1 lần

3003 1 4 Thưởng thăng cấp(120, 130, 140,150) 0 0
30 chả cá chiên

bboyswat
26-10-14, 03:29 PM
Cám ơn Hieu nhé :D...:3

Hay quá vọc tiêp luôn...đang bí mà :D

Cám ơn nha :D

devsevergame
14-09-18, 07:42 PM
Tiêu đề đã lâu rồi, nhưng bác satthupro cho hỏi vậy dùng hàm gì để reset task chung về lại 0 ạ.