PDA

View Full Version : [JX] Tổng quan về design spr & lưu ý design spr cho jx

AlexKing
09-08-14, 01:03 AM
Tổng quan về design spr & lưu ý khi design spr

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Ngày 8/8/2014 lúc 11:00 PM tại Bến Tre
*Mình làm bài này có sự tham khảo từ Laptrinhgame.net, bên đó có 1 bài Mr.Luỹ làm rồi, mình học theo và làm lại, bây giờ mình viết 1 bài đơn giản hơn bằng hình ảnh cho các bạn dễ hiễu

Ở đây mình đề cập 1 vài điều cơ bản về design spr mà mình biết, mình muốn chia sẽ cho các bạn:
1. Design các spr:
*Mình lưu ý thêm là các bạn nên design theo các spr có sẵn vì khi đó mình sẽ biết rõ kích thước của spr
Ví dụ: (Trong game nhìn nó đẹp lắm mà sao ko biết chụp hình ra ngoài thế này nhìn nó xấu quá b-))

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Các bạn làm 1 số bước đơn giản như sau:
* Ở đây mình làm icon của hàm SayNew nên mình cũng sẽ lấy 1 spr có sẵn đễ dễ canh kích thước
* Lưu ý: Spr này đã được unpack ra dạng hình ảnh (vấn đề unpack ra hình thì xài RPGViewer)

+Mở file lên bằng Photoshop (PTS) bản nào các bạn sử dụng được thì dùng
File > Open > .............

+Kế đó các bạn viết 1 đoạn text lên

1: Chọn
2: Font chữ
3: Size chữ
4: Màu chữ (chọn ở đây luôn cho dễ)

+Blend cho nó đơn giản dễ nhìn là được

+Bước quan trọng nhất đễ làm cho spr trong suốt là đây :D các bước trên chỉ là tạo đơn giản thôi ko quan trọng
Chọn công cụ Magic Wand Tool, chọn ngoài nền trắng đó

Sau đó đảo vùng chọn bằng tổ hợp phím Ctrl + Shift + I - Tiếp tục sau đó vẽ 1 lớp mask cho nó, ta sẽ được như hình:
* Ctrl + Shift + I + Click vô cái hình mình chỉ đó

Vậy là xong 1 spr cơ bản, phần còn lại là chúng ta save ( với đuôi là tga nhé)

+ Đổi đuôi nó thôi và sử dụng
* Dùng tool TGA Convert: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (Tool đã có các file fix lỗi trong đó rồi)

1: Chọn đường dẫn
2: Convert

2. Chỉnh, sửa spr có sẵn:
Nói thật là 2 spr này mình cũng ko biết là nó có tồn tại không nữa, 2 cái này là do mình cắt ghép thành

* Nói nhỏ với các bạn là cái spr hành trang này mình thấy của cổ kiếm có mà tìm hoài ko thấy nên ấm ức làm thử thì nó được :D
Quy tắc rất đơn giản chỉ là "Muốn sửa spr nào có nền thì chúng ta ko đụng đến nền của nó", như các bạn thấy đó, mình chỉ ghép những phần mà nó ko liên qua tới nền thôi :D
Bổ sung:

(Chỉnh sửa các spr có sẵn, ko đụng vào nền của nó thì nó vẫn trong suốt)

3. Lưu ý khi design spr:
*Lưu ý: Không thể design spr động được
*Nếu các bạn đọc hết đoạn trên và hiễu được cách làm thì sẽ tới bước này. Thật sự lúc đầu mình nghĩ rằng nếu dùng 1 spr nền làm nền cho các spr khác (tức là nền này game load trong suốt hoặc có hoa văn) ví dụ hình này:

Nhưng thật sự là nếu bạn design 1 spr lên nền này thì spr sẽ bị mờ, còn nếu bạn dùng nó làm nền thì game ko load cái bạn làm thêm đâu :D (cái này mình thấy cái tool convert nó ko load thì đúng hơn)...
*Cách khắc phục: Nếu làm 1 spr rỗng ruột thì mình đừng xài những spr nền này mà hãy vẽ 1 shadow trong source (vẽ trực tiếp hoặc load ngoài cũng được đễ làm nền, màu sắc tuỳ ý theo tâm trạng)

Hết rồi, phần còn lại là sự sáng tạo của mỗi người đễ cho ra những spr độc đáo, đẹp mắt thôi :D Chúc các bạn thành công =D>

Demo 2 tấm:

Hi vọng bài này được stick lên chú ý :D Vì là bài tổng quan mà :D Linux hay sv thường đều xài dc :D
Còn 1 bài nữa là mình rời jx :D chúc tất cả các bạn may mắn :D Chào tạm biệt :D

traminh83
09-08-14, 10:06 AM
Bài hướng dẫn rất hữu ích ! Thanks AlexKing, hôm trước mình cũng có làm nhưng vì không dùng photoshop, với lại không dùng tool mà bạn gởi lên nên dù tạo được spr nhưng nhìn xấu lắm ! :) hông dám đem lên ! hìhi!

AlexKing
09-08-14, 11:45 AM
Xong rồi :( chán gê :( chúc mấy bạn thành công :D

advd42
09-08-14, 11:48 AM
Trước khi nghỉ cài giúp mình 1 sever VL chuẩn để chơi Off đc ko AlexKing
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> Face của mình đây

HoangTVT
09-08-14, 01:34 PM
Trước khi nghỉ cài giúp mình 1 sever VL chuẩn để chơi Off đc ko AlexKing
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> Face của mình đây

Thanh niên cơ hội đích thực :)))

advd42
09-08-14, 10:34 PM
Cơ hội có ảnh hướng đến kinh tế của bạn ko?

accelan006
09-08-14, 10:41 PM
Tổng quan về design spr & lưu ý khi design spr

Ngày 8/8/2014 lúc 11:00 PM tại Bến Tre
*Mình làm bài này có sự tham khảo từ Laptrinhgame.net, bên đó có 1 bài Mr.Luỹ làm rồi, mình học theo và làm lại, bây giờ mình viết 1 bài đơn giản hơn bằng hình ảnh cho các bạn dễ hiễu

nhờ bác giải thích phần 2 bác sửa cái gì thế, có hình gốc so sánh k? mình k đụng jx nên k hiểu nó có gì khác

và nhờ giải thích rõ phần 3

tò mò nên hỏi thế. thanks bạn share

--- Chế độ gộp bài viết ---

à quên bước để làm nó trong suốt nếu các bạn dùng photoshop 7.0 mà ảnh có nền trong suốt (không có nền) thì save thành .tga luôn không cần qua bước tạo mask gì đó nhé

AlexKing
09-08-14, 10:50 PM
nhờ bác giải thích phần 2 bác sửa cái gì thế, có hình gốc so sánh k? mình k đụng jx nên k hiểu nó có gì khác

và nhờ giải thích rõ phần 3

tò mò nên hỏi thế. thanks bạn share

--- Chế độ gộp bài viết ---

à quên bước để làm nó trong suốt nếu các bạn dùng photoshop 7.0 mà ảnh có nền trong suốt (không có nền) thì save thành .tga luôn không cần qua bước tạo mask gì đó nhé

Spr so lượng dc gép từ spr mua bán và spr gui tien do ban. Uiitem là do minh ghép 1 spr hanh trang da dc Việt hoa và 1 spr hanh trang chua Việt hoa do ban. Vấn đề design spr có nền mình cũng đề cập r do ban (van de 2 - khau quyết minh cung da truyen lai r do :) )

accelan006
09-08-14, 11:08 PM
vẫn k hiểu cái vấn đề 2 bạn nói gì, và tại sao k làm dc spr động

Tidadinh
10-08-14, 12:09 AM

Mỗi file spr được cấu tạo từ nhiều hình ảnh khác nhau, những spr động còn có các file quy định tọa độ, cách chuyển động của từng hình ảnh, có thể dùng source để làm 1 cách "đọc-hiểu" spr mới, nôm na là load từng phần 1. Còn cái tool trên thì có lâu rồi, chắc phải gần chục năm trước nên chưa có tính năng này :))

AlexKing
10-08-14, 10:44 AM

Đã bổ sung phần 2, bạn xem lại

Mỗi file spr được cấu tạo từ nhiều hình ảnh khác nhau, những spr động còn có các file quy định tọa độ, cách chuyển động của từng hình ảnh, có thể dùng source để làm 1 cách "đọc-hiểu" spr mới, nôm na là load từng phần 1. Còn cái tool trên thì có lâu rồi, chắc phải gần chục năm trước nên chưa có tính năng này :))

mình chỉ biết cái tool này thui à :( mà nó thì ko chuyễn được những spr có frame - mà ai lại đi load source cho nó load từng phần làm gì, có mỗi cái hình làm z chi cho mệt, tìm 1 spr khác có sẵn thay thế là dc rùi :( với lại mình cũng chưa thấy ai làm thế bao giờ :(

nhoxpk2707
10-08-14, 10:48 AM
bài viết hay hữu ích k dùng vẫn thank cho bạn hiền của ta :v

HoangTVT
10-08-14, 10:58 AM

mình chỉ biết cái tool này thui à :( mà nó thì ko chuyễn được những spr có frame - mà ai lại đi load source cho nó load từng phần làm gì, có mỗi cái hình làm z chi cho mệt, tìm 1 spr khác có sẵn thay thế là dc rùi :( với lại mình cũng chưa thấy ai làm thế bao giờ :(

Về cơ bản thì load 1 hình nhiều frame hay load nhiều hình 1 frame là giống nhau thui anh. Còn code cách đọc spr mới như bạn kia cũng dễ thôi, quy định load load từ 1 thư mục cố định tạo sẵn. Ví dụ dụ thư mục hinhanh, trong thư mục đó có các spr hinhanh_0, hinhanh_1, hinhanh_n.. coi như mỗi hình là 1 frame r dùng như bt thui.

accelan006
10-08-14, 12:26 PM

AlexKing
10-08-14, 12:48 PM

chắc chắn sẽ trong suốt nếu pác ko đụng gì vào nền hết

@Hoàng cu: ừ, tại chưa thấy ai làm rứa

DNTmaster
15-09-14, 10:25 PM
Thấy thớt hay cũng ủng hộ vài kinh nghiệm làm SPR.

1. SPR nền trong suốt vẫn làm được.
- Cách làm: Tạo 1 nền Transparent
- Sau đó cứ làm bất cứ giao diện hay hình ảnh nào cũng được. Chọn phần Layer muốn làm trong suốt rồi hạ độ trong xuống vừa đủ. Lưu File dưới dạng PNG.
- Sau đó dùng 1 Tools Convert file PNG này sang TGA (16bit hay 32bit gì cũng ko nhớ rõ nữa).
Rồi Convert như bình thường là được.

2. SPR động vẫn làm được nhá

assaa
15-09-14, 10:44 PM
Thấy thớt hay cũng ủng hộ vài kinh nghiệm làm SPR.

1. SPR nền trong suốt vẫn làm được.
- Cách làm: Tạo 1 nền Transparent
- Sau đó cứ làm bất cứ giao diện hay hình ảnh nào cũng được. Chọn phần Layer muốn làm trong suốt rồi hạ độ trong xuống vừa đủ. Lưu File dưới dạng PNG.
- Sau đó dùng 1 Tools Convert file PNG này sang TGA (16bit hay 32bit gì cũng ko nhớ rõ nữa).
Rồi Convert như bình thường là được.

2. SPR động vẫn làm được nhá

Anh DNT chỉ làm spr động đi :D

DNTmaster
15-09-14, 10:46 PM
Làm lại từ Code trong Src share đấy.

Cái tools mình build ra nó convert ra 1 ảnh

Cái Spr động nó tương tự như ảnh Gif là dồn nhiều ảnh lại thành 1 thôi. Hình như có 1 bộ src nó viết lỗi tools đó thì phải.

assaa
15-09-14, 11:07 PM
Làm lại từ Code trong Src share đấy.

Cái tools mình build ra nó convert ra 1 ảnh

Cái Spr động nó tương tự như ảnh Gif là dồn nhiều ảnh lại thành 1 thôi. Hình như có 1 bộ src nó viết lỗi tools đó thì phải.
Bộ source code nào có code đó vậy anh

DNTmaster
15-09-14, 11:09 PM
Có cái thư mục Utility ấy <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

AlexKing
17-10-14, 11:52 PM
chắc phải học 1 khoá sư phạm quá, viết tut chả ai hiễu nên ko ai quan tâm lun :))

cuongpzo
26-10-14, 01:55 PM
chắc phải học 1 khoá sư phạm quá, viết tut chả ai hiễu nên ko ai quan tâm lun :))

Pác làm 1 cái tut về SPR động đi, chứ pác DNTMaster nói vẫn chưa hiểu được. :D

runkissbig
27-10-14, 11:49 PM
Tool trên chạy win 8.1 thì bị lỗi. Win Xp cũng lỗi.
Chủ topic up lại tool khác không lỗi cái :D

AlexKing
28-10-14, 12:34 AM
Tool trên chạy win 8.1 thì bị lỗi. Win Xp cũng lỗi.
Chủ topic up lại tool khác không lỗi cái :D

bạn bị lỗi thế nào, mình xài win8 nó vẫn hoạt động mà.

Nếu nó báo thiếu file thì bạn thêm các file fix lỗi mình có ghi sẵn đó :(

(:|

satthupro95
28-10-14, 12:48 AM
Ngoài ra các bác có thể sử dụng Photoshop 7.0 sử dụng nền Transpent rồi vẽ vào sau đó save .tga 32bit hoặc vẽ trên nền Transpent sau đó lên google có web online convert từ .png sang .tga cũng được, không cần bước channel loằng ngoằng nhé :D

accelan006
28-10-14, 08:56 AM
Ngoài ra các bác có thể sử dụng Photoshop 7.0 sử dụng nền Transpent rồi vẽ vào sau đó save .tga 32bit hoặc vẽ trên nền Transpent sau đó lên google có web online convert từ .png sang .tga cũng được, không cần bước channel loằng ngoằng nhé :D

với pts 7.0 hay pts cs thì chỉ cần nền trong suốt rồi save thẳng tga thông số mặc định là có tga trong suốt chỉ cần conver ra spr nữa thôi