PDA

View Full Version : [JX] Hỏi về cách add quái xuất hiện JX Linux

cgalaxy
07-08-14, 08:56 PM
Chào mọi người ,
Hiện mình đang mày mò phát triển chuỗi nhiệm vụ môn phái của sever Linux, và thắc mắc ở :

Mình add 1 con quái bất kỳ vào sever thì dùng lệnh AddNpcEx, sau khi quái chết đi sẽ có xác suất nhận được vật phẩm nhiệm vụ. Vấn đề của mình là chỉ add 1 con quái , nhưng sau khi nó chết đi mình muốn nó xuất hiện lại ( chẳng hạn là 30 s sau sẽ hiện lại) thì dùng hàm gì ( nếu được có thể viết rõ cho trường hợp trên ) . Chứ dùng hàm addnpcex , sau khi đánh xong nó không hiện lại nữa ??

Sẵn minh muốn hỏi cách add cứng 1 npc vào map mà không cần gán script để add npc đó theo cách thủ công. Tức là giống như các npc tạp hóa , bán thuốc ,... Khi sever khởi động là các npc đó đc add vào luôn . Mình dùng file autotec.lua để add có đúng không , và có thể add bao nhiêu npc tùy thích hay bị giới hạn ?

-câu hỏi cuối : Mình thấy file npcs.txt toàn tiếng trung quốc nhưng sever vẫn hiện đc tên npc và quái vật tiếng việt , vậy file nào quy định tên hiển thị của npc và file nào quy định id của quái , chẳng hạn như mình muốn add con Nhím thì id của con nhím được quy định ở đâu ?
Hơi nhiều thắc mắc, monh được giải đáp !
Cảm ơn đã đọc.

minhchau0309
07-08-14, 09:14 PM
tớ nhớ là addnpcex quái chết vẫn hiện lại mà nhỉ vdụ
AddNPCEx(409,50,40,412,303,8,6,"\\script\\missons\\nvhoangkim\\lymacsau.lua",5)
thì nó chết vẫn respawn mà. hìh như là trong setting í.
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

cgalaxy
07-08-14, 09:49 PM
tớ nhớ là addnpcex quái chết vẫn hiện lại mà nhỉ vdụ
AddNPCEx(409,50,40,412,303,8,6,"\\script\\missons\\nvhoangkim\\lymacsau.lua",5)
thì nó chết vẫn respawn mà. hìh như là trong setting í.
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Cảm ơn cậu . Mà vấn đề là cái npcs nó toàn tiếng tàu nên mình không tìm được chính xác con quái mình muốn add. Mà sao sever nó vẫn hiển thị được npc bằng tiếng việt nhỉ ?

giangleloi
07-08-14, 10:19 PM
Chào mọi người ,
Hiện mình đang mày mò phát triển chuỗi nhiệm vụ môn phái của sever Linux, và thắc mắc ở :

Mình add 1 con quái bất kỳ vào sever thì dùng lệnh AddNpcEx, sau khi quái chết đi sẽ có xác suất nhận được vật phẩm nhiệm vụ. Vấn đề của mình là chỉ add 1 con quái , nhưng sau khi nó chết đi mình muốn nó xuất hiện lại ( chẳng hạn là 30 s sau sẽ hiện lại) thì dùng hàm gì ( nếu được có thể viết rõ cho trường hợp trên ) . Chứ dùng hàm addnpcex , sau khi đánh xong nó không hiện lại nữa ??

Sẵn minh muốn hỏi cách add cứng 1 npc vào map mà không cần gán script để add npc đó theo cách thủ công. Tức là giống như các npc tạp hóa , bán thuốc ,... Khi sever khởi động là các npc đó đc add vào luôn . Mình dùng file autotec.lua để add có đúng không , và có thể add bao nhiêu npc tùy thích hay bị giới hạn ?

-câu hỏi cuối : Mình thấy file npcs.txt toàn tiếng trung quốc nhưng sever vẫn hiện đc tên npc và quái vật tiếng việt , vậy file nào quy định tên hiển thị của npc và file nào quy định id của quái , chẳng hạn như mình muốn add con Nhím thì id của con nhím được quy định ở đâu ?
Hơi nhiều thắc mắc, monh được giải đáp !
Cảm ơn đã đọc.
Cứ dùng hàm AddNpc rồi SetNpcScript là ok, ví dụ:

scriptfile = "\\script\\abcxyz.lua" -- file script
a= AddNpc(....)
SetNpcScript (a, scriptfile)
Add vô file autoexec thì có nghĩa là nó sẽ tự động thực thi khi đang bắt đầu chạy gameserver, khi server chạy xong bạn vào game được thì nó đá add rồi.
Câu cuối, npc add cứng vào file map bằng tiếng Việt rồi nên nó là tiếng Việt, muốn sửa thì unpack file ra lại mà sửa!