PDA

View Full Version : Full Guide + Tutorials cho Newbie

mylove09
05-08-14, 10:27 PM
Vì topic mình viết theo cảm hứng nên có gì sơ sót mong lượng thứ trước

Tiếp đến là hướng dẫn mình viết và chỉ viết

Ai không hiểu thì nên xem lại kiến thức cơ bản về Computer của mình hoặc chính mình phải xem lại :))

Guilde đầu tiên là tìm hiểu về Server ( >90% memb không biết ) và mình cũng ko dám chắc biết hết :D

Yêu cầu :
Có 1 bộ server
Các bạn nghĩ nó đơn giản và không cần thiết nhưng khi xảy ra lỗi mà không hiểu nguyên tắc làm việc thì không thể nào tìm đc cách khắc phục

-Đầu tiên là Certification Server : Cái tên cũng đã nói lên tất cả : Nó là file xác thực hệ thống , xác thực IP , xác thực thông số kết nối
Trong đấy có các file ini nhưng các bạn chỉ cần quan tâm đến 3 file
srGlobalService
srShard
srNodeType
Nhìn vào là sẽ hiểu cần làm gì với các file này
Các file khác có thời gian sẽ Guide sau

-Global.exe : vẫn là cái tên nói lên tất cả
Nó là quản lý chung và là xác thực tầng 2 cho các ứng dụng tiếp theo
-Farm.exe :chưa hiểu nó làm gì nhưng theo dự đoán là nó load hệ thống Guild
-Download.exe :phục vụ autoupdate
- Gateway.exe : cổng login server , hiển thị tin tức , check block user
-Agent.exe : Đây chính là sự tuyệt vời của Sv Silkroad , các bạn chưa từng hỏi tại sao Sro ko bị hack , dupe,cheat bao giờ
Nó là trung gian giữa người dùng và Server , khi connect qua cổng login rồi nó sẽ tiếp nhận session và thao tác nó với gamesv chứ ko trực tiếp như các game khác
Tuy nhiên cũng vì vậy mà đôi lúc sẽ có sự ngắt kết nối của ng dùng ( hiếm ) , các lỗi c78910 đều do anh này mà ra
-Machine sv : Vẫn là 1 sự tuyệt vời của silkroad và vẫn cái tên nói lên tất cả : nó làm nhiệm vụ kết nối các file với Globalserver
Chỉ cần đính kèm xác thực bạn có thể mở file exe bất kì ở bất cứ máy nào ko cùng máy chủ
Nói vậy các bạn vẫn chưa hiểu công dụng của anh này nhưng nếu bị ddos hay có 1 đống máy chủ cấu hình thấp thì hãy nhớ tới nó nhé ^^

- Gameserver.exe : Trái tim của sv ,xử lý mọi hoạt động ,cái này nói cả ngày ko hết
- Shard,exe : là trung gian giữa Gamesv và global tức là giữa tài khoản và hoạt động của nv , Ngoài ra nó còn quản lý event của sv
-Cuối cùng là billding : nó làm nv check ,update silk để trả về cho shard

Nếu bạn nào dùng giờ xanh (Green Book) thì lưu ý 3 file : global ,shard,gamesv

Thực ra hiểu với giải thích lên đây cực kì khó nên mình đã rất cố gắng để diễn dải, lủng củng thì a e bỏ qua luôn nhé

Guide tiếp theo là setup server:

- Yêu cầu
+ Có máy chủ ( tốt nhất là win 2k8 ) , cài ở nhà thì win 7 (32 64 bit như nhau hết )
+ Down sẵn SQL theo phiên bản của win ( 2k5 2k8 hoặc 2k12 ) - Thường thì data bây giờ sẽ làm cho 2k8 tuy nhiên 1 số database mới setup trên 2k12 vì vậy các bạn nên cài luôn 2k12 cho lành khỏi mất công hỏi sao em đang restore thì lỗi ,etc...
+ Chịu khó google 1 lần thì sẽ nhớ cho các lần sau và ứng dụng thêm được nhiều cái sau này
+1 bộ server : Billding , Cert , Bin
+1 client down linh tinh cũng được cứ vào chơi được đã rồi tính tiếp - các bước đồng bộ tôi sẽ guide sau
+ Ai hỏi link down thì không có đâu nhé . Google
+ Cài server Silkroad cực kì dễ , các bạn cứ làm theo hướng dẫn của mình , không phải cầu kì video hỉnh ảnh làm gì cả , mất 2 tiếng là xong
+ Nếu bạn nào chưa biết về SQL thì nên tìm hiểu kĩ về nó vì đa phần Sro sẽ nằm hết ở trong database ( những câu hỏi kì quặc như pass sa là gì ,cài sao toàn lỗi ... thì không nên làm sro cứ chơi online của NPH cho thoải mái)
+ Mình hướng dẫn cả online và offline ( với Online tại máy gia đình cuối bài sẽ thêm phần mở port các bạn chú ý )
- Setup SQL ( Google thần chưởng ) - Đặt pass cho user sa là 123456 cho dễ nhớ nhé
- Setup netframe 4.0 ( Google thần chưởng )
- Setup IIS ( Google thần chưởng ) ( Tích vào Asp.net và .net nhé )
- Restore DB (Google thần chưởng )
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Đây là 3data cơ bản
+ Có 3 DB cần restore : Log_DB , SRO_VT_ACCOUNT , SRO_VT_SHARD ( đặt tên lần lượt như trên và restore tương ứng )
+ DB Log_DB và SRO_VT_ACCOUNT dùng cái nào cũng được , Riêng Shard thì các tính năng cũng như thông số sẽ nằm trong đó nên kiếm cái Shard ngon lành thì dev sẽ dễ hơn ( Riêng mình thì giờ thấy Log_DB quan trọng nhất )
- Setup Billding ( mọi người rất hay sai ở bước này
+ Cài iis xong bạn gõ : <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> sẽ ra trang iis tại máy
+ Thư mục chứa tài nguyên web theo mặc định sẽ nằm tại : C:\inetpub\<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
+ Các bạn chép billding vào thư mục này , nhớ bỏ ở ngoài ví dụ : C:\inetpub\<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> chứ đừng : C:\inetpub\<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
+ Mặc định nó sẽ là cổng 80
+ Thường trong thư mục billding người ta để sẵn file test.asp , nếu không có các bạn tạo file test.asp với nội dung :

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
<html><body>The current server time is:
<%
response.write(Date & " " & Time)
%>
</body></html>

Giờ thì <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Nếu ra giờ hệ thống thì ok , nếu lỗi thì nhớ xem đã cài aspnet và .net chưa
Bạn nào biết hơn thì có thể đổi cổng cho billding , để dành cổng 80 cho web
+ Ok giờ là cấu hình bilding
Mở file DBconnect.asp
strConnectA = "Provider=SQLOLEDB;Data Source=localhost;Initial Catalog=SRO_VT_ACCOUNT;user ID=sa;password=123456;"
Bạn nào đổi connect ntn thì tự sửa theo như thế

- Setup Certification
Mở thư mục ini trong Cer ta quan tâm 3 file

srGlobalService
srShard
srNodeType
2 file đầu là cấu hình connect DB thì làm tương tự cấu hình cho Billding , nhớ thay tên Database giống bạn
Global là SRO_VT_SHARD
Shard là Log_DB và SRO_VT_ACCOUNT

Riêng file Nodetype sẽ lằng nhằng hơn
+ Start => run => gõ CMD =>enter
+ Gõ tiếp ipconfig => enter
+ Tìm dòng IpV4 address : ghi nó ra và chép vào file Notetype này
+ Nhớ luôn IP này nhé
+ Với bạn nào làm online tại nhà thì lấy IP từ trang <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> thay cho cái IP kia
+ Ok nhớ cái IP này nhé , còn nhiều cái cần dùng
Hết thư mục ini ta back ra ngoài thư mục bin chạy file compile.bat ( Nó sẽ ghi nhớ toàn bộ cấu hình bên trên ra 1 file khác , sau này muốn thay đổi gì thì các bạn phải chạy lại file này )
+ Với các bạn dùng IP Lan có dạng 192.168.x.x và IP ADSL tại trang canyouseeme.org ( nôm na là dùng PC ở nhà để cài Server ) thì IP có thể thay đổi liên tục dẫn tới mở sv lỗi các bạn chú ý để ý , nếu bị đổi thì tự thay ở bước này và bước dưới
- Cấu hình server Blitzkrieq_Bin_Data
smc_updater.cfg
ServiceManager.cfg
server.cfg
Thay toàn bộ IP giống IP ở bên trên
Riêng file server.cfg tìm BILLING_SERVER_URL các bạn ko biết thì làm đúng ntn :
"<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>" ( nếu bạn nào thay cổng thì sửa số 80 thành cổng của các bạn )
Còn lại vẫn là dùng IP kia

+Add DEP ( Cái này mình lấy nguồn trên mạng áp dụng cho mọi win nhé
Các bạn chỉ cần nhìn hình và làm theo
Nhớ tích chọn Turn on DEP for all programs and services except those I select ( cái bên dưới )
Sau đó add các file sau trong thư mục Blitzkrieq_Bin_Data
global.exe , gatewat,farm,download,agent,machine,smc,shard,game sv ( nếu không biết thì add hết file exe vào cho chắc :D )

- Ok vậy là bạn đã cài đặt xong Server rồi đó
Giờ là run server

+ Vào thư mục Cert chạy file 3 - CustomCertificationServer , thấy nó hiện ra 3 dòng 1 dòng có IP 1 dòng có Chỉ dẫn bấm nút Esc để thoát là ok
Còn lỗi thì xem lại Cấu hình trong thư mục ini đã chuẩn chưa
+ Vào thư mục Blitzkrieq_Bin_Data mở theo thứ tự
Global -> Gateway , Farm , Agent , Machine , Shard , Gameserver ,smc
Bước này thường hay bị lỗi Certificatin has been failed ( nôm na thế ko nhớ tên lắm ) thì nhớ xem kĩ lại IP đã cấu hình đúng chưa
Tiếp đến là lỗi Connect DB Failed thì xem kĩ lại cấu hình thư mục Ini tên databse , link kết nối , user sa, pass sa đúng chưa
Tiếp đến là lỗi mơ Shard lên là tắt thì xem lại bước cấu hinh Billding và Billding trong server.cfg
GS sẽ mở tương đối lâu nên đợi nó load khoảng 2-5ph tùy máy
Ok giờ là Login SMC
Các bạn vào database SRO_VT_ACCOUNT table TB_User tạo 1 user pass để dạng MD5 ( Google ) trường sec_connten và sec_primary để là 1
Ok lấy nick này log vào SMC
Thành công nó sẽ ra 1 bảng trắng , chọn menu Applycation ->load Plugins -> Qua tab Server Control chỉ chuột vào giữa chọn Start All Server
Thấy nó hiện lên màu xanh tất cả là ok

Now ok
Tìm version database SRO_VT_ACCOUNT table _ModuleVersion kéo xuoogns dưới cùng để ý cột nVersion và nVaild , chúng ta sẽ lấy Nversion lớn nhất có nVaild =1 đó là version của game ( có nhiều cách để biết nhưng newbie nên thì xem cách này - thực ra pro cũng chưa chắc biết cách xem này vì ko biết nó nằm ở đâu :)))
Giờ thì download 1 client bất kì
Dùng tool IPINPUT để sửa IP và version cho giống của mình để vào game
Down sroht.com hoặc srosaigon.com có sẵn tool IPINPUT trong đó ko thì google tìm tool nhé
Mở tool tìm đường dẫn đến thư mục chứa game
Bấm nút Del Sau đó là nút Add ,Division Name gõ gì cũng đc
URL : Gõ IP bên trên vào
Sửa Version theo cách lấy bên trên
Now Ok done
Vào game chiến thôi
Nick tạo ở TB_User nhé đừng dùng nick lúc nãy ( nick chơi game nhớ cho Sec_Content và Sec_Primary =3 chứ ko phải =1

- Guide Tìm hiểu về cách cấu hình các thông số server
Continue...

mylove09
05-08-14, 10:34 PM
Đặt gạch #1 để dài quá thì viết tiếp

ThuPhuong
05-08-14, 11:07 PM
Thanks thím rồi nhưng chả biết nói gì,rất có ích cho các bác mới

divine9966
06-08-14, 09:16 AM
Rất có ích cho newbie thankssssssssss sếp

muathu0000
07-08-14, 07:27 AM

mylove09
07-08-14, 08:31 AM
giữ máy đi bạn, chơi vài hôm với thời tiết mùa hè này thì nhanh xuống cấp lắm
Sv Silkroad nào cũng có virus thôi bạn đừng lo

muathu0000
07-08-14, 09:32 AM
Vậy máy của mình có cài được không ạ ? Mình gà lắm. Đây là lần đầu tiên mình viết bài. Nhận được câu trả lời của bạn mình thấy rất vui=>sến^_^. Mình chỉ hỏi vậy thôi chứ máy của mình bị virut không làm được gì nữa rồi. Thanks vì đã an ủi mình => sến tập 2 ^_^

MyNhanTuoiTy
08-08-14, 10:36 AM
Vậy máy của mình có cài được không ạ ? Mình gà lắm. Đây là lần đầu tiên mình viết bài. Nhận được câu trả lời của bạn mình thấy rất vui=>sến^_^. Mình chỉ hỏi vậy thôi chứ máy của mình bị virut không làm được gì nữa rồi. Thanks vì đã an ủi mình => sến tập 2 ^_^

Thứ 1 : máy của bạn cài ít nhất win vista trở lên nhé, với XP mình setup sv test toàn lỗi nên ko chắc chạy ngon lành.
thứ 2 : máy của bạn chắc chắn chạy được sv game SRO, với điều kiện bạn nên xóa toàn bộ mob, chỉ cho chạy data các thành và bãi thôi.
Khi bạn test, bạn nên chạy 3 map TA, DH, HD là biết chạy ngon lành cành đào rồi.
Muốn xóa mob thì vào SQL, tìm tên "Tab_RefNest" trong SHARD và cho cái "dwMaxTotalCount" = 0

Tất cả những gì bạn muốn biết về SRO chỉ cần đọc lại các bài trong box này là nắm khá rõ, mất khoảng 2-3 ngày đọc ở đây và áp dụng là có thể nắm sơ sơ cơ chế 60% hoạt động sro rồi.

Thank chủ topic vì có đóng góp nhiệt tình cho box SRO.

lalakers1192
08-08-14, 09:04 PM
My love ơi chỗ đưa server lên onl c có thể khoanh vùng trong bài viết của c đc không ví dụ từ đoạn nào tới đoạn nào Viết hoa cho mình với đang tính làm cái cho mấy thằng bạn chơi cùng nên đang tìm!

muathu0000
08-08-14, 09:15 PM
Thanks MyNhanTuoiTy đã hướng dẫn. Mình đã đọc rất nhiều và cũng có rất nhiều câu hỏi.
Có phải mình nên chỉnh tất cả các cột trong "dwMaxTotalCount" = 0?
Mình không có client V1.188 vậy nếu muốn chơi trên client khác mình phải làm thế nào?
Khi mình mở IP Input thì đầu tiên là nhận được lỗi "Memory ......" sau là lỗi" ...... the memory could not be "written".
Lần đầu tiên đăng nhập vào smc được lần sau đăng nhập bị lỗi " ...... the memory could not be "written".
Mày mình cài winXP và hiện chưa thay đổi được vậy làm sao mình biết IIS đã hoạt động?
Filezilla để làm gì , chỉnh sửa ra sao và khi khởi động sever có cần mở SQL hay không?
Rất mong câu trả lời , thanks.

mylove09
08-08-14, 10:06 PM
My love ơi chỗ đưa server lên onl c có thể khoanh vùng trong bài viết của c đc không ví dụ từ đoạn nào tới đoạn nào Viết hoa cho mình với đang tính làm cái cho mấy thằng bạn chơi cùng nên đang tìm!
Ok giờ là làm online : Đơn giản
- Cấu hình toàn bộ IP theo IP lấy ở trang canyouseeme.org sau đó mở port 15779,15884 cho moderm ( cái này Google ) thế là chiến được

lalakers1192
08-08-14, 10:37 PM
ồ vậy là config ip trong sv và client giống vs dãy ip ở trang đó phải không?

nghiadht
08-08-14, 11:55 PM
ồ vậy là config ip trong sv và client giống vs dãy ip ở trang đó phải không?

Đúng rồi cậu :D

.....................

muathu0000
09-08-14, 02:49 PM
Có ai không giúp tôi với , hỏng sến nữa đâu. Giờ đăng nhập vào smc bị lỗi "Cannot start smnet:9" còn mở SR_GameServer load một lúc tới Game world ...... là tự nhiên tắt luôn. Đã xem rất nhiều và làm theo hướng dẫn nhưng tình hình vẫn vậy.:"> Tôi phải làm gì bây giờ. :-? .Xin lỗi toàn là hỏi không.#-o

Inversun
09-08-14, 07:01 PM
Có ai biết tại sao cài trên VPS game không vào đc mà web thì vào bình thường ko, game chơi offline vẫn đc nhưng chạy trên máy khác thì sv báo bảo trì. Có phải do port của VPS không vậy nhỉ

ViewFor
09-08-14, 07:38 PM
Có ai biết tại sao cài trên VPS game không vào đc mà web thì vào bình thường ko, game chơi offline vẫn đc nhưng chạy trên máy khác thì sv báo bảo trì. Có phải do port của VPS không vậy nhỉ

Set ip ở card mạng là đc bạn nhé 😀😀

Inversun
09-08-14, 07:47 PM
Set ip ở card mạng là đc bạn nhé 😀😀

vps cũng cần set ha cậu mình vào card mạng thì nó đã sét sẵn theo IP tĩnh của VPS rùi mình check IP trên web cũng là IP đó , vậy set ip nào nữa cậu

muathu0000
10-08-14, 09:28 AM
Tôi gặp rắc rối với IIS. Đã cài asp.net và .net nhưng vào trang <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> bị no web site í configured at this address. Mở Shard manager và SR_Gameserver một lúc là bị văng ra. Tôi đã làm sai bước nào vậy ạ?

mylove09
10-08-14, 10:26 AM
Tôi gặp rắc rối với IIS. Đã cài asp.net và .net nhưng vào trang <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> bị no web site í configured at this address. Mở Shard manager và SR_Gameserver một lúc là bị văng ra. Tôi đã làm sai bước nào vậy ạ?
xem lại IIS và billding .
Nếu ko vào được site test,asp là do cài iis sai
Thiếu aspnet nhé bạn

muathu0000
10-08-14, 10:36 AM
IIS thì mình xem đi xem lại hoài nhưng hoàn toàn mù tịt. Còn billding thì ở chốn nao:(. mình cài asp.net = lệnh command . Vậy mình phải lấy aspnet ở đâu? Nhờ bạn hướng dẫn cụ thể dùm.

mylove09
10-08-14, 01:20 PM
IIS thì mình xem đi xem lại hoài nhưng hoàn toàn mù tịt. Còn billding thì ở chốn nao:(. mình cài asp.net = lệnh command . Vậy mình phải lấy aspnet ở đâu? Nhờ bạn hướng dẫn cụ thể dùm.

muathu0000
10-08-14, 09:12 PM
Bạn mylove09 ơi, Máy mình cài iis 5.1 trên win xp professiional service pack 3. Mình cài đi cài lại hai tuần nay rồi mà vẫn chưa được . Bạn có thể cho mình xin hướng dẫn khác được không ạ please. Và cho mình hỏi có phải chính xác là mở SR_Gameserver load một lúc tự nhiên tắt là do iis ?

Faker
10-08-14, 09:23 PM
Cảm ơn bạn đã rành time viết tutorial nó rất bổ ích cho newbie 1 ngày nào đó mình nghiên cứu SilkRoad Online mình sẽ dùng nó :3

muathu0000
10-08-14, 09:44 PM
haizzzzz , khổ quá. Thực sự mình không biết nên mình mới hỏi. Các bạn không tin cũng phải. Xin lỗi các bạn vì đã làm phiền. Đành tiếp tục cô đơn thôi.

mylove09
10-08-14, 10:19 PM
Bạn mylove09 ơi, Máy mình cài iis 5.1 trên win xp professiional service pack 3. Mình cài đi cài lại hai tuần nay rồi mà vẫn chưa được . Bạn có thể cho mình xin hướng dẫn khác được không ạ please. Và cho mình hỏi có phải chính xác là mở SR_Gameserver load một lúc tự nhiên tắt là do iis ?
Tắt Shard mới do IIS .
Tắt GS do Database hoặc do GS bị dính virus
>90% là do DB , bạn dùng DB mình có up trong hướng dẫn là ok

muathu0000
11-08-14, 12:01 AM
Bạn mylove09 ơi , up cho mình cái database với. mình đã cài được iis và đã ra giờ hệ thống. thanks:)

lalakers1192
11-08-14, 05:51 PM
chà loay hoay mãi vs cái mở port! mãi không xog bạn nào rảnh có thể chỉ mình không tại cái router của t nó là wifi nên cũng không giống với mấy bạn hướng dẫn :( đã dùng cả simple port forwarding ma vẫn không được

mylove09
11-08-14, 06:27 PM
Bạn mylove09 ơi , up cho mình cái database với. mình đã cài được iis và đã ra giờ hệ thống. thanks:)
của bạn đây

muathu0000
12-08-14, 06:06 AM
Híc híc , GameServer cứ bị tắt hoài tắt mãi. MÌnh lại làm sai ở đâu nữa vậy ạ ?[-O<

MyNhanTuoiTy
12-08-14, 09:30 AM
Híc híc , GameServer cứ bị tắt hoài tắt mãi. MÌnh lại làm sai ở đâu nữa vậy ạ ?[-O<

Bạn xem trong các file của thằng BIN nó đã có tên giống trong database chưa nhé.
và tên ở file DbConnect ở thư mục <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> cũng đã có tên chuẩn chưa.

crash GSV chủ yếu là do config tới DB thôi.

Ps: Tiện thể các thím cho hỏi làm sao để fix triệt để cái lỗi crash agentsv với.

lalakers1192
13-08-14, 10:45 PM
có ai đang sài cái modem dl4311 wifi ko? mình đang sài cái này! giao diện nó khác quá ko biết mở port kiểu gì :( ai teamview hoặc có thể chụp ảnh cho mình đc ko :(

kelly
14-08-14, 08:13 PM
mylove vân dev con này ak, kiên trì ghê, giờ bận chẳng làm được gì luôn

lalakers1192
16-08-14, 10:56 AM
my love có hnào rảnh không teamview dùm mình cái modem vs coi dùm xem nó có mở được port ko với! làm mấy lần mà trên canyouseeme đều khôgn thành công

mylove09
16-08-14, 10:58 AM
my love có hnào rảnh không teamview dùm mình cái modem vs coi dùm xem nó có mở được port ko với! làm mấy lần mà trên canyouseeme đều khôgn thành công
Canyouseeme nhiều lúc check không đúng
Bạn nên set IP LAN cho máy của mình
Sau đó dùng IP lan đó fowardport cho moderm
Muốn test thì vào game luôn ko cần phải thử canyouseeme làm gì

nghiadht
16-08-14, 11:09 AM
Canyouseeme nhiều lúc check không đúng
Bạn nên set IP LAN cho máy của mình
Sau đó dùng IP lan đó fowardport cho moderm
Muốn test thì vào game luôn ko cần phải thử canyouseeme làm gì

Mình làm cái video hướng dẫn setup được k bác nhỉ :D

tranhanhbrvt
16-08-14, 11:10 AM
mylove cau cho minh xin yahoo de hoi vai thu duoc hem minh la newbie nen can giup do nhieu

mylove09
16-08-14, 11:33 AM
YM: newlife_p2t
!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! !!!!!

lalakers1192
16-08-14, 10:16 PM
nghia bạn làm video đi post lên đây cho ae biết luôn!! hình như mình mở đc rồi....vì làm linh tinh nên tự nhiên nó đc ==!

hoangphan1
19-08-14, 04:15 AM

Dư sức để cài server bạn ah. Nếu giảm hết mob và tắt những map ko cần thiết, để lại map chính VD để Map TA .
Tuy nhiên mình khuyên bạn không nên cài server trên máy cá nhân của bạn

djsilee
25-09-14, 12:04 AM
Cho mình hỏi ngu tí ^^!
global.exe , gatewat,farm,download,agent,machine,smc,shard,game sv Download ở đâu vậy bạn ?
Cho mình cái Link được không ?:D

haichiemtoi
27-09-14, 05:48 PM
YM: newlife_p2t
!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! !!!!!

Bác nhiệt tình quá

NgaoOpdh
30-10-14, 12:12 AM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)
Chủ thớt biết lỗi trên giải quyết sao không ? e mem mới :( e dùng clien + DB của bác NgheoNhatXom

mylove09
30-10-14, 12:53 AM
Cấu hình lại file ini trong Cert cho chuẩn nhé bạn

NgaoOpdh
30-10-14, 01:09 AM
Trong ĐB của bác NgheoNhatXom chỉ có 2 cái ACCOUNT và SHARD vậy khi add ĐB mới có cần add Log_DB không ? và khi chỉnh sửa trong ini thì để nguyên hay là chỉnh sửa theo 2 cái kia vậy thớt ?

Hestina
11-12-14, 11:18 PM
thớt có thể hd mình chỉnh sủa giá của item không?
Bạn tham gia clbgamesvn để làm gì ? (gợi ý câu trả lời: hoc hoi dev game)

mylove09
12-12-14, 05:12 PM
Giá item nằm trong bảng _refpricepolicy trường Cost nhé bạn

Hestina
16-12-14, 09:26 PM
thớt hướng dẫn cụ thể thêm xiu đi

NguoiBiAn
03-01-15, 11:34 AM
Thớt rất nhiệt tình nhưng thớt hướng dẫn như trên chỉ những Memb biết sơ qua mới có thể hiểu
Newbie đọc không thể hiểu được
Mong thớt cống hiến 1 bài viết nhiệt tình hơn để mọi người đến gần được với Sro hơn nữa
Cảm ơn thớt

mylove09
04-01-15, 04:15 PM
Mình viết toàn bộ những gì mình biết khi cài rồi đấy
ngay cả những lỗi nhỏ mình cũng đã có viết tại đó
Còn các hướng dẫn cài SQL và IIS quá nhiều rồi

huy228866
05-01-15, 03:55 AM
Mình viết toàn bộ những gì mình biết khi cài rồi đấy
ngay cả những lỗi nhỏ mình cũng đã có viết tại đó
Còn các hướng dẫn cài SQL và IIS quá nhiều rồi

Trong bài của thớt có chỗ Mở file DBconnect.asp. E xin hỏi là file đó do mình tạo hay ở đâu ạ ? E lục tug từng cái folder lên rồi mà không biết nó ở đâu cả :(.
Mình add YH rồi mong thớt chấp nhận và chỉ bảo thêm nha [-O<

pollute5
05-01-15, 10:01 PM
Trong bài của thớt có chỗ Mở file DBconnect.asp. E xin hỏi là file đó do mình tạo hay ở đâu ạ ? E lục tug từng cái folder lên rồi mà không biết nó ở đâu cả :(.
Mình add YH rồi mong thớt chấp nhận và chỉ bảo thêm nha [-O<

cái này tìm trong folder billing là có bạn á. Nếu không có folder billing thì chịu khó google search nha :)

shiva1990
23-01-15, 03:52 PM
Em DEV đến GlobalManager thì lỗi thánh nào help em với ạ

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

ini e cài như sau bác nào xem giúp em với
Global.. :

[global]
count=1
[entry0]
operation_type=22
name=SRO_Vietnam_TestLocal
query=DRIVER={SQL Server};SERVER=.Linh-PC\SQLEXPRESS;DSN=SRO_VT_ACCOUNT;UID=sa;PWD=123123 ;DATABASE=SRO_VT_ACCOUNT
global_manager_node_id=697

Type :

[global]
count=1
[entry0]
id=335
operation_type=22
name=SRO Vietnam TestLocal
wip=192.168.1.50
nip=192.168.1.50
machine_manager_node_id=699

Shard :

[global]
count=1
[entry0]
id=64
global_operation_id=20
operation_type=22
name=worm
query=DRIVER={SQL Server};SERVER=.Linh-PC\SQLEXPRESS;DSN=SRO_VT_SHARD;UID=sa;PWD=123123;D ATABASE=SRO_VT_SHARD
query_log=DRIVER={SQL Server};SERVER=.Linh-PC\SQLEXPRESS;DSN=SRO_VT_SHARDLOG;UID=sa;PWD=12312 3;DATABASE=SRO_VT_SHARDLOG
capacity=1000
shard_manager_node_id=705
u1=240
u2=208
u3=17
u4=1
u5=0
u6=0
u7=0

sinhtuky
11-02-15, 11:41 PM
Trong trường hợp bạn! Thì tốt nhất bạn kiểm tra IP bạn đã tĩnh hay chưa (IP LAN ấy). Nếu chưa thì set lại cho nó im.
. Cụ thể như sau:
1. Bạn kiểm tra lại mật khẩu sa có đúng là 123123 hay không? => sai thì cấu hình lại. Đúng thì chuyển bước 2.
2, Kiểm tra Cer. Nếu chuẩn rồi thì mình thua.:-ss

mrk20
21-02-15, 06:28 PM
hình như còn thiếu Data trong thư mục server

cuongmovie3
21-02-15, 08:25 PM
hình như còn thiếu Data trong thư mục server

bạn dùng extractor file data của client

thatislove
08-04-15, 12:16 PM

Mình bị lỗi như thế này, nhờ bạn giúp, cám ơn nhiều

mylove09
08-04-15, 10:06 PM

Mình bị lỗi như thế này, nhờ bạn giúp, cám ơn nhiều
Ko có lỗi gì cả , ko phải cứ báo red là lỗi đâu bạn

thatislove
09-04-15, 01:13 AM
Tất cả các thứ đều chạy nhưng khi chay client nó báo lỗi thế này

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>[/URL]

Nhờ bạn giúp, thank nhiều

cuongmovie3
09-04-15, 06:13 PM
Tất cả các thứ đều chạy nhưng khi chay client nó báo lỗi thế này

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>[/URL]

Nhờ bạn giúp, thank nhiều
bạn chỉnh version client trùng với smc

thatislove
09-04-15, 07:51 PM
bạn chỉnh version client trùng với smc

bạn hướng dẫn dùm mình cách xem version SMC với, thank bạn nhiều

cuongmovie3
09-04-15, 09:25 PM

Chỗ SMC bạn vào tab ModulePatch có dòng SROClient bạn bấm vào đó tích phần read ngay chỗ version là của SMC còn client bạn dùng IPInput để xem version của client nếu khác bạn chỉnh lại cho giống SMC(Nên lấy client khác đè vô).

thatislove
12-04-15, 09:35 PM
làm thế nào để xóa item mall đang sử dụng vậy bác, mình đang sử dụng vé vàng 4 tuần, muốn xoa nó mà ko biết làm thế nào

cuongmovie3
17-04-15, 11:12 AM
làm thế nào để xóa item mall đang sử dụng vậy bác, mình đang sử dụng vé vàng 4 tuần, muốn xoa nó mà ko biết làm thế nào

cái này bạn mò tìm đi hình như trong TImeJob thì phải

thatislove
23-04-15, 10:04 PM
Mình query dòng này:
USE [SRO_VT_SHARD]
UPDATE dbo._RefObjCommon SET Rarity=3 WHERE CodeName128 LIKE 'ITEM_CH%RARE'
UPDATE dbo._RefObjCommon SET Rarity=3 WHERE CodeName128 LIKE 'ITEM_EU%RARE'
UPDATE dbo._RefObjCommon SET Rarity=3 WHERE CodeName128 LIKE 'ITEM_CH%RARE%'
UPDATE dbo._RefObjCommon SET Rarity=3 WHERE CodeName128 LIKE 'ITEM_EU%RARE%'

thì bị lỗi như thế này:

pro nào biết giúp dùm, thank nhiều

lolbanhkem
26-04-15, 08:44 PM

game sever tắt có thể do bạn thiếu ram. bạn thử tắt bớt map và chạy lại xem

--- Chế độ gộp bài viết ---

Mình query dòng này:
USE [SRO_VT_SHARD]
UPDATE dbo._RefObjCommon SET Rarity=3 WHERE CodeName128 LIKE 'ITEM_CH%RARE'
UPDATE dbo._RefObjCommon SET Rarity=3 WHERE CodeName128 LIKE 'ITEM_EU%RARE'
UPDATE dbo._RefObjCommon SET Rarity=3 WHERE CodeName128 LIKE 'ITEM_CH%RARE%'
UPDATE dbo._RefObjCommon SET Rarity=3 WHERE CodeName128 LIKE 'ITEM_EU%RARE%'

thì bị lỗi như thế này:

pro nào biết giúp dùm, thank nhiều

Có thể bạn bị thiếu ram đó. Bạn thử tắt bớt map và chạy lại

thatislove
02-05-15, 10:11 AM
game sever tắt có thể do bạn thiếu ram. bạn thử tắt bớt map và chạy lại xem

Có thể bạn bị thiếu ram đó. Bạn thử tắt bớt map và chạy lại

máy mình i7 ram 8G, chạy 3 map bật lên xem chỉ tốn khoảng 4,5G. khi mình chỉnh cai rarity 3 về 2 thì chạy bình thường, hihi không hiểu luôn, ngộ thiệt 8->

hoangphan1
03-05-15, 01:44 AM

hoangphan1
03-05-15, 01:50 AM

nếu bạn chạy server offline (tự test) thì dùng lệnh này

truncate table _TimedJob
hoặc delete from _TimedJob

cuongmovie3
04-05-15, 05:57 PM
nếu bạn chạy server offline (tự test) thì dùng lệnh này

truncate table _TimedJob
hoặc delete from _TimedJob
bác có tool nào để ẩn mấy file chạy serve k?

thatislove
08-05-15, 12:42 AM
bác có tool nào để ẩn mấy file chạy serve k?

bạn dùng phần mềm này nè (active caption), ẩn cửa sổ win và giảm tải ram :)

hnt1995
16-05-15, 12:00 PM
Ai cho E hỏi là sao E login acc lv 1 vào đánh mob lên lv là bị đis ra ngoài hoài à. login vào lại là 99,99%. thánh náo chỉ guíp E vs . E tìm hoài mấy hôm nay mà k thấy đâu :(

_ThienThan_
17-06-15, 07:59 AM
Ai cho E hỏi là sao E login acc lv 1 vào đánh mob lên lv là bị đis ra ngoài hoài à. login vào lại là 99,99%. thánh náo chỉ guíp E vs . E tìm hoài mấy hôm nay mà k thấy đâu :(
bạn để rate cao quá. khi max qua lvl gioi han thi se bi dis va log lai la 99,99%

muathu0000
12-07-15, 12:32 PM
Các bạn cho mình hỏi là sao vào game được một lúc là bị ngắt kết nối tới máy chủ. Thank

muathu0000
12-07-15, 12:46 PM
Với lại là làm sao để không xuất hiện các file.dmp. Thank

muathu0000
12-07-15, 09:38 PM
Với lại cho mình xin lệnh để tắt/mở tàng hình bằng acc gm. Thank

muathu0000
08-08-15, 10:36 AM
Cài xong, chơi được, ghost máy, cài lại, một số file server mở lên là bị tắt, các pro cho em hỏi vậy là bị làm sao ạ? Với lại làm sao để chỉnh thời gian trễ (delay) giữa những lần bơm máu thấp cho nhân vật châu âu. Thank.

muathu0000
06-12-17, 10:16 PM
Anh ơi ! Cho em xin 2 file farmmanager và downloadserver không có virus. Em xin cám ơn !

thatislove
07-12-17, 08:20 PM
Với lại cho mình xin lệnh để tắt/mở tàng hình bằng acc gm. Thank

bạn dùng lệnh Shift ~, xong /invisible là tắt mở tàng hình gm

Cài xong, chơi được, ghost máy, cài lại, một số file server mở lên là bị tắt, các pro cho em hỏi vậy là bị làm sao ạ? Với lại làm sao để chỉnh thời gian trễ (delay) giữa những lần bơm máu thấp cho nhân vật châu âu. Thank.

kiểm tra lại Ip máy và Ip sever

thatislove
07-12-17, 08:25 PM
Với lại là làm sao để không xuất hiện các file.dmp. Thank

bạn dùng srPatcher path tích vào Disable dump file

muathu0000
09-12-17, 03:46 AM
Em bị lỗi không thể kết nối tới máy chủ (C7). Cho em hỏi fix làm sao ạ ? Thanks :)>-

thatislove
10-12-17, 09:25 AM
Em bị lỗi không thể kết nối tới máy chủ (C7). Cho em hỏi fix làm sao ạ ? Thanks :)>-

bạn thử kiểm tra firewall xem có chặn hay ko

muathu0000
10-12-17, 02:20 PM
Em tắt tường lửa rồi vẫn bị lỗi C7. :-o

WynhLove
11-12-17, 12:14 AM
aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa

muathu0000
11-12-17, 02:15 AM
ibx tui check cho: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Cám ơn bạn, nhưng mình không biết ibx, từ trước đến giờ mình chỉ tự tìm hướng dẫn rồi tự làm thôi. Lúc được lúc không. Mình nghĩ chắc là không phải do firewall. Mình không biết nhiều về công nghệ cho lắm. Mình sẽ không ibx. Thanks.

thatislove
11-12-17, 06:34 PM
Cám ơn bạn, nhưng mình không biết ibx, từ trước đến giờ mình chỉ tự tìm hướng dẫn rồi tự làm thôi. Lúc được lúc không. Mình nghĩ chắc là không phải do firewall. Mình không biết nhiều về công nghệ cho lắm. Mình sẽ không ibx. Thanks.

cậu ấy bảo cậu pm fb để cậu ấy giúp đó ! C7 trước mình cũng bị, nhớ là client ko kết nối đc với server, thường là do firewall hoặc phần mềm virus như Eset chặn lâu rồi ko dọc nữa nên ko nhớ rõ lắm

muathu0000
19-12-17, 02:39 PM
Giúp em với ạ ! Em bị đứng ở chỗ " Đang xác nhận người dùng". IP em nhìn tới nhìn lui cũng không biết chỗ nào có vấn đề. Cái AgentServer có mấy dòng : "Token Timeout....". Em dùng IP Hamachi ạ . Thanks.