PDA

View Full Version : [TLBB] Hướng dẫn add pet, monster đã có sẵn model hoặc lấy từ FPT qua/..

Sói Đẹp Trai
11-07-14, 04:44 PM
Như tiêu đề, mình sẽ hướng dẫn các bạn cách add một monster hoặc làm một con pet với điều kiện model của nó đã sẵn có ở Client (Add ở ngoài vào cũng được, mình đã thử nhưng do cái file all.obj nó bị mã hóa nên ko thành công)

Cho một vài cái ảnh ví dụ mình vừa làm tối hôm qua. Tất cả những con này đều có sẵn Model trừ cái con Minh Âm Hoa Linh là do mình add thêm Model từ bên FPT qua.

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Như các bạn đã biết là SV 3.5 mình share ra đợt trước không hề có những con này đúng không. Đặc biệt là cái con Minh Âm Hoa Linh là mới lấy từ bên FPT sang.

Quay lại chủ đề chính nhé. Trước tiên ta cần chuẩn bị file CharModelEx.txt trong Config.axp ở Client. File này các bạn có thể dịch tạm nó ra cũng được nhưng tuyệt đối đừng có lấy file đã dịch vì mấy file này quy định đường dẫn đến file đồ họa là mesh và skeleton ở bên Model.axp. Chi tiết thì các bạn mở file Model.axp ra xem vì sao lại không được copy bản dịch sang.
Tiếp tục chuẩn bị Model của Monster cần add vào. Trước tiên mình sẽ hướng dẫn các bạn xem Model của một con Monster nó như thế nào.
Các bạn mở file MonsterAttrExTable.txt ra bằng Excel, tìm đến cái cột AS như hình bên dưới, đó chính là ID của cái Model Monster tương ứng được khai báo trong file CharModelEx.txt.

Thông tin Model thì các bạn mở file CharModelEx.txt ngay cột đầu tiên chính là ID mà các bạn vừa tìm ở MonsterAttrExTable.txt đó. Muốn một Monster mang Model gì thì bạn chỉ cần tìm nó trong file CharModelEx.txt là được. Ví dụ mình muốn con Monster mang hình nhân vật tân thủ nam thì mình sẽ chọn ID=1. Đó là lý do mình nói là nên dịch tạm cái file CharModelEx.txt này ra đó. Còn bạn nào giỏi thì có thể xem bằng photoshop file của nó với ID và tên tương ứng ở Model.axp. Chú ý là tên toàn tiếng tàu nên một máy cài font China sẽ lợi hơn xài Ansi như mình.

Giải thích sơ qua cái file CharModelEx.txt nhé. Cột đầu là số thứ tự, cột thứ 2 là tên của cái Model đó được khai báo ở all.obj trong Model.axp(Cái này mình không nói đến vì hầu hết đều bị mã hóa), 7 cột sau không quan tâm chỉ biết là nếu Add một đường dẫn Model từ bên FPT qua thì phải thêm giá trị của 4 cột ở giữa vào (Vì FPT nó thiếu 4 cột này, giá trị 4 cột này qua các ID đều giống nhau nên chỉ việc copy). Cột còn lại là chỉ đến một file txt nơi này nó sẽ ghi ra các thành phần của cái model đó. Cụ thể bạn tham khảo nó ở ActionSet.txt bên Config.axp.

Giờ đến lấy model từ FPT qua. Trước tiên các bạn phải giải mã file MonsterAttrExTable.txt và CharModelEx.txt của FPT ra đã nhé vì nó bị mã hóa hết. Cách thức tìm kiếm đơn giản như sau:
Trước tiên mở MonsterAttrExTable.txt xem có con nào mới thì tìm đến cột quy định model của nó (đã nói bên trên) rồi dò sang file CharModelEx.txt để ý cái cột số 2 đó, Copy mấy cái chữ tàu từ cột số 2 đó, bỏ cái .obj ở cuối đi.
Tiếp theo giải nén file Model.axp ở FPT rồi dùng chức năng Search của Windows tìm những file có ký tự giống với cái ta vừa tìm ở CharModelEx.txt (Cái này tiếng tàu sẽ lợi thế hơn nhưng Ansi vẫn tìm được), rồi lôi nó ra folder riêng. Lưu ý các file đồ họa này có đuôi *.mesh và *.skeleton nhé, để ý sẽ thấy.
Tiếp nữa các bạn nhìn sang cái cột cuối cùng của file CharModelEx.txt đó, có một dòng chữ đuôi là .txt đi kèm, các bạn tiến hành giải nén Config.axp của FPT ra và vào mục ActionSet tìm tên file .txt đó.
Bước cuối lôi tất cả sang client bên mình. Model thì cho vào Model.axp còn txt thì cho vào ActionSet bên Config.axp.
Lưu ý tất cả chỉ áp dụng cho Client của FPT còn của sohu nó làm kiểu khác nên hôm qua mình đã thử và không thành công.
Lưu ý một số con Monster do hiệu ứng của nó chưa đầy đủ nên sẽ bị tình trạng như thế này:

Cách fix đơn giản là bạn cần cái file Effect.axp mới nhất từ TLBB sohu paste vào là hết ngay. Do mấy file bên trong bị mã hóa nên chỉ có cách copy từ sohu qua thôi vì thêm vào ko thêm được mà. --Theo bài viết của bạn akiem

Như vậy là bạn đã có một con Monster với model tự chọn rồi đó.

Tiếp theo là add Pet. Việc này đơn giản hơn nhiều. Bạn lấy thông tin của một con Pet bất kỳ (Gồm cả chỉ số tương ứng, còn nếu rảnh thì bạn có thể tự điền, ở đây mình chỉ lấy ví dụ). Giả sử bạn muốn con Monster ID 12345 làm pet thì file Pet của bạn cũng phải mang ID là 12345 còn các thông số kia thì tự điền. Chỉnh sửa xong copy vào SV và Client thế là ổn. Lưu ý muốn bất kỳ Monster nào thành pet thì chỉ cần trong file Pet id trùng với id của Monster đó trong MonsterAttrExTable.txt là đc.

Cho 2 cái hình cũ nữa này.

Như vậy cơ bản là xong rồi đó. Còn hướng dẫn trang bị thì tạm thời mình chưa làm xong, khi nào rảnh làm nốt. Đang add cái thú cưỡi.

Các bạn có thể nhìn cái hình bên dưới này, nếu tò mò muốn biết mấy con NPC cầm thần khí kia thì bạn chỉ việc dịch cái CharModelEx.txt ra là thấy nó ngay. Cả nam và nữ đều có nhé :D

Như con này chẳng hạn.

minhthai0
11-07-14, 08:14 PM
Thanks a Sói ... Sói cho xin cái Client 3.5 đang xài được hông?b-)

Sói Đẹp Trai
11-07-14, 09:29 PM
Thanks a Sói ... Sói cho xin cái Client 3.5 đang xài được hông?b-)Client này chính là client đc share trên forum đó. Chẳng qua thêm thắt vài thứ linh tinh là nó ra thế này

hunterman
17-07-14, 09:17 AM
chịu bác ơi......nhìn toàn chữ chả hiểu bạn cho thêm tí hình nữa lúc làm đi...:(

sac_no
19-07-14, 12:20 AM
Cho m hỏi file CharModelEx.txt giải nén từ file config.axp đúng ko? nếu đúng sao mình mở bằng notepad ++ nó lại bị lỗi thế này

link ảnh: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

VTAngel
19-07-14, 12:50 AM
Cho m hỏi file CharModelEx.txt giải nén từ file config.axp đúng ko? nếu đúng sao mình mở bằng notepad ++ nó lại bị lỗi thế này

link ảnh: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

cái này là bị mã hóa thôi chứ không phải lỗi
dùng tool txt_decode của huuduyen để giải mã nó ra

skythienlong
21-07-14, 10:10 PM
.................................................. .................................................. ......................................

Sói Đẹp Trai
21-07-14, 10:51 PM
mị tiểu manh thì có còn mấy con kia chưa thấy bao giờ @

Tidadinh
21-07-14, 10:57 PM
Bài viết giới thiệu mấy con thú trên từ cuối năm 2012, chơi game của zing thấy nó update phiên bản chậm lắm lắm rồi, sang FPT thấy nó update còn chậm hơn.

Sói Đẹp Trai
21-07-14, 11:12 PM
Bài viết giới thiệu mấy con thú trên từ cuối năm 2012, chơi game của zing thấy nó update phiên bản chậm lắm lắm rồi, sang FPT thấy nó update còn chậm hơn.
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>ông hẳn thế. Hiện tại bên sohu chỉ có 2 con mới tinh chưa add đc do cái file all.obj còn lại mấy con bên fpt đều có hết. Và theo luật bản quyền thì sohu ra trước còn vài tháng sau fpt mới đc update. Như vụ ra phái mộ dung trước đây hay đm hiện tại ở sohu mà fpt chưa đc update

--- Chế độ gộp bài viết ---

Đính chính lại hình trên mỗi cái con uông tinh nhân thì chưa nghe bao giờ còn mấy con còn lại đều có hết

Tidadinh
21-07-14, 11:16 PM
FPT trước chủ yếu chơi bạc của nó, cũng không rành lắm, bên zing thì cứ phải gọi là để nó mốc meo lên thì bên VN mới được xài, VTC thì tùy cái, có cái nhanh, cái chậm.
Cả 3 thằng thì có mỗi thằng FPT là phần tiền nong ôn định, giờ thì thấy thảm như nhau, thị trường chán quá, nhất là khi có mấy cái game ăn vcoin của bọn vtc, thế mẹ nào thằng bạn mình 1 đêm nó ăn hơn 70 triệu, còn mình thu mua bán lại 1 tuần được 7 triệu là trúng mánh cmnr.

hunterman
22-07-14, 12:20 AM
hình như bạn thi xong rồi..rãnh rỗi làm video giúp đỡ lun chứ đọc có nhiều cái ko hiểu add thế nào............:((

eddie1412
24-07-14, 10:10 PM
sao em làm như a Sói hướng dẫn mà lúc add nó như trong hình

makute7413
06-09-14, 10:40 AM
Lỗi gì đây ợ, decode được cái all.obj thì tuyệt vời

vocweb
06-09-14, 10:58 AM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> )
Lỗi gì đây ợ, decode được cái all.obj thì tuyệt vời

Coi log là biết ngay thiếu file gì

Sói Đẹp Trai
06-09-14, 08:53 PM
Lỗi gì đây ợ, decode được cái all.obj thì tuyệt vờiKhông có file dds tương ứng. Cách fix thêm vào Material và khai báo ở all.material

nvanh2611
09-09-14, 09:48 AM
Có lấy được từ client của VNG bây giờ để add pet + thú cưỡi được không nhỉ? [-O<

Sói Đẹp Trai
09-09-14, 10:20 AM
Có lấy được từ client của VNG bây giờ để add pet + thú cưỡi được không nhỉ? [-O<
Lấy được nếu biết cách. Gợi ý là client mới của sohu tốt hơn và chắc chắn thành công nếu phối hợp cùng một vài client private (nếu biết cách)

vuhuy99v
09-09-14, 04:38 PM
Lấy được nếu biết cách. Gợi ý là client mới của sohu tốt hơn và chắc chắn thành công nếu phối hợp cùng một vài client private (nếu biết cách)
Cái client mới SOHU thì cug nên cẩn thận áh, dạo này nó hình như ko cho zụ copy material và mấy cái khác nữa hay sao ấy, copy toàn bộ là dính lỗi ngay >.<

Sói Đẹp Trai
09-09-14, 09:03 PM
Cái client mới SOHU thì cug nên cẩn thận áh, dạo này nó hình như ko cho zụ copy material và mấy cái khác nữa hay sao ấy, copy toàn bộ là dính lỗi ngay >.<Copy toàn bộ thì nói làm gì. Chỉ lấy cái mình cần thôi mà :|

akiem9x
09-09-14, 09:43 PM
Copy toàn bộ thì nói làm gì. Chỉ lấy cái mình cần thôi mà :|

Đúng rồi đặc biệt các file đó của sohu giờ ko còn mã hóa nữa :3 Notepad++ và vài tool tìm kiếm là có thể lấy bất cứ model nào \:D/

nvanh2611
10-09-14, 02:50 PM

Giờ nhiều server private toàn giấu file config.axp và interface.axp trong file game.exe hoặc render.dll ... 8-}
Trước đây server Tình Kiếm - tiếu ngao làm được giờ nhiều private làm được quá, không biết cách làm để lấy được file. b-(

Sói Đẹp Trai
10-09-14, 06:30 PM
Tình kiếm còn một cái ảo diệu nữa nếu ai add thử biết ngay. Các sv lậu khác chưa sv nào được như cái ảo này đâu :v

akiem9x
10-09-14, 07:10 PM
Tình kiếm còn một cái ảo diệu nữa nếu ai add thử biết ngay. Các sv lậu khác chưa sv nào được như cái ảo này đâu :v

Ảo gì thế bác? về thứ tự file hay mod :D trước chú ý 3 cái huyền thoại giờ qua rồi cón mod linh tinh thì k rành mấy vì chưa học mấy cái .Lua hay lập trình bao giờ code bậy bạ người ta chê o-> đắng...à mà thôi :D
Ps: Tặng mấy bác file ko mã hóa của VNG (& FPT) có đầy đủ pét (băng điêu long mơ ước), áo (dài,v.v.), thú cưỡi(niên thú lôi đình .v.v) đầy đủ đã lựa đủ để mod. Còn mod sao mấy bác chắc biết hết rồi em ko dám chỉ lại vì chưa học qua chỉ lằng nhằng người ta cười nói code lôi thôi. Link em nó đây:<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Sói Đẹp Trai
11-09-14, 06:09 AM
Muốn biết cái ảo thì load thử client TK về và thử add một cái gì từ bên đó qua xem thế nào :p

songtu
11-09-14, 09:23 AM
Muốn biết cái ảo thì load thử client TK về và thử add một cái gì từ bên đó qua xem thế nào :p

miếng cơm của họ mà lại :) còn ta chỉ dev vì đam mê,

vocweb
11-09-14, 11:53 AM

add thử coi sao, cùng lắm lợn lành thành lợn què thôi :-"

Sói Đẹp Trai
11-09-14, 07:25 PM
add thử coi sao, cùng lắm lợn lành thành lợn què thôi :-"
Thử add rồi sẽ hiểu vì sao, và như thế nào :D

SaoTaLangIm
13-09-14, 09:35 PM
bác sói share cái sv vs client này đi[-O<

Sói Đẹp Trai
14-09-14, 03:38 PM

Này thì con niên thú tím của FPT này. Không tin nhìn kỹ thấy ngay :|

skythienlong
19-09-14, 11:54 AM
cái này để font china mới add hả Sói ? hay font nào cũng được.........Sáng vừa load client mới nhứt của Sohu về

Sói Đẹp Trai
19-09-14, 02:12 PM
cái này để font china mới add hả Sói ? hay font nào cũng được.........Sáng vừa load client mới nhứt của Sohu vềKo cần font tàu đâu tuy nhiên nếu biết tiếng tàu và cài font tàu thì việc tìm kiếm sẽ dễ hơn...

skythienlong
19-09-14, 03:36 PM
ID đại sa ngư bao nhiêu vậy bạn, dịch ra tìm không thấy chỉ có mấy con mới bạn nói và mấy con nghe lạ tai hôm qua mình kể

Sói Đẹp Trai
19-09-14, 05:20 PM
ID đại sa ngư bao nhiêu vậy bạn, dịch ra tìm không thấy chỉ có mấy con mới bạn nói và mấy con nghe lạ tai hôm qua mình kểClient sohu ấy bản mới nhất nhé. Còn của FPT à quên vng chưa có đâu

skythienlong
20-09-14, 09:41 PM
Client sohu ấy bản mới nhất nhé. Còn của FPT à quên vng chưa có đâu

thì mình dịch cái mới nhất của SOHU ra xem mà......Nếu xét trên lý thuyết chỉ cần model, mấy file txt add vào ActionSet và khai báo ở MonsterAttrExTable.txt và PetAttrTable có lẽ thử lấy cái Model.axp và Effect.axp của SV 14 phái chế client dùng có khi được mà đỡ phải tìm nhiều nó add hết rồi pet + thời trang

p/s Mới nghĩ thế chưa thử :-?

Sói Đẹp Trai
21-09-14, 09:47 AM
thì mình dịch cái mới nhất của SOHU ra xem mà......Nếu xét trên lý thuyết chỉ cần model, mấy file txt add vào ActionSet và khai báo ở MonsterAttrExTable.txt và PetAttrTable có lẽ thử lấy cái Model.axp và Effect.axp của SV 14 phái chế client dùng có khi được mà đỡ phải tìm nhiều nó add hết rồi pet + thời trang

p/s Mới nghĩ thế chưa thử :-?
Không hẳn ngoài ra còn có material nữa. Còn vì sao thì add thử cái con niên thú lôi đình từ fpt qua là hiểu ngay ấy. Còn cái file ActionSet phải load bên ngoài chứ sohu nó dấu chỗ nào ko biết đc :|

chenglong
24-09-14, 10:51 PM
minh add chuẩn file roi , mà goi nó k ra, chỉ thấy báo tránh trượt ...^:)^

skythienlong
01-12-14, 08:12 AM
cho mình hỏi có thể coppy luôn Model.axp , Effect.axp client có sẵn (các client tàu share làm off mới nhất ấy, đỡ phải add model) vào client của mình để dùng và khai ở các file không ?........................

vocweb
01-12-14, 10:42 AM
cho mình hỏi có thể coppy luôn Model.axp , Effect.axp client có sẵn (các client tàu share làm off mới nhất ấy, đỡ phải add model) vào client của mình để dùng và khai ở các file không ?........................

99% là được. Nhưng nó còn liên quan đến Material + các file trong config.axp nữa chứ

Sói Đẹp Trai
01-12-14, 05:15 PM
Cái effect thì ok còn model thì mình chưa thử cả 1 cụm dày như thế. Mà hình như của tàu ver mới là 3d thì copy kiểu gì nhỉ :-?

skythienlong
01-12-14, 05:50 PM
Cái effect thì ok còn model thì mình chưa thử cả 1 cụm dày như thế. Mà hình như của tàu ver mới là 3d thì copy kiểu gì nhỉ :-?

ủa bản 3d của nó ở tl.changyou.com hay trang nào vậy, vì mình mới mới tải 1 client 3.55 ở tl.changyou.com thấy data nó là bản 2D + icon file .exe có chữ tân thiên long.........

tiện bạn hướng dẫn qua cách add thú cưỡi mới cho mình với có mấy con mới mình muốn add

Sói Đẹp Trai
01-12-14, 06:02 PM
Từ lúc ra bản 3D mình chưa thử xem có add đc ko. Tuy nhiên các thứ thì bạn quan tâm đến các file như trên đầu bài hướng dẫn này, ngoài ra để ý thú cưỡi thật ra vẫn là một model đc khai báo trong file CharModelEx.txt. Và để ý thêm file StdImpact nữa (vì sao thì xem cơ chế hoạt động của mấy con thú cưỡi có sẵn). Ngoài ra khi add cần chú ý cả hiệu ứng của nó (liên quan đến Effect.axp và Material.axp, giải thích thì khó hiểu nên bạn phải mở 2 file này ra và xem, client mới của sohu ko mã hóa 2 cái này nên xem khá dễ). Ví dụ mình đã add đc con niên thú lôi đình hay bất kỳ con gì mà ai nói là khó.

Và nếu bạn đã add thử thì để ý cái con Nguyệt mã hương câu gì đó nó sẽ thiếu material và có màu đen toàn thân hay con niên thú lôi đình hiển thị thiếu model nên ko đc như hình. Đó là cái mình muốn nhấn mạnh vào file Effect.axp và Material.txt

Cần xem client báo lỗi gì để add/sửa tương ứng.

skythienlong
02-12-14, 04:24 PM
mấy con có sẵn mình add được rồi, thế còn mấy con mới của tàu thì cái file .txt trong ActionSet lấy ntn ???

có con chiến tu la muốn add mà quên hỏi phần add những cái tq mới ra mà VN không có.........

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

makute7413
02-01-15, 06:09 PM
Viết bài hướng dẫn add thời trang đi Sói ơi, đợi mãi ==!

makute7413
28-03-15, 10:52 AM
mấy con có sẵn mình add được rồi, thế còn mấy con mới của tàu thì cái file .txt trong ActionSet lấy ntn ???

có con chiến tu la muốn add mà quên hỏi phần add những cái tq mới ra mà VN không có.........

Cùng câu hỏi với bạn, client sohu giấu mất mấy file ActionSet rồi làm sao add mấy model mới :(

vocweb
29-03-15, 05:39 PM
Mấy con này mới nè

makute7413
29-03-15, 05:47 PM
Mấy con này mới nè

Client của bác giấu cmn mất Config.axp rồi :v

akiem9x
29-03-15, 08:04 PM
Client của bác giấu cmn mất Config.axp rồi :v

Em nó đây chắc các bạn đang cần cái này! Còn cách làm chắc đã biết nên mình vào thẳng ĐAM MÊ.

makute7413
29-03-15, 10:36 PM
Em nó đây chắc các bạn đang cần cái này! Còn cách làm chắc đã biết nên mình vào thẳng ĐAM MÊ.

không có con tiểu mã ca hả bác :D

dqv2212
26-05-15, 04:49 PM
Viết bài hướng dẫn add thời trang đi Sói ơi, đợi mãi ==!

Cột G (Visual Proper)của EquipBase quy định id hình ảnh, id này là id trong EquipDress
Cột C của EquipDress quy định id hình ảnh trong ItemVisualChar
File ItemVisualChar chứa file mesh của model, và tên của file ảnh dds đc quy định trong all.material
Làm thời hạn cho trang phục: EquipExtra
Cho bạn nếu cần

ongnoixh
09-06-15, 06:11 PM
ai có thể giúp em trong việc khai báo

trong all.obj và all.Material
tìm trong charmodelex rồi seach trong all.obj thì ko có kết quả

athecang
15-09-15, 11:26 PM
Lấy từ client 3.56 qua là có hết