PDA

View Full Version : [V/v logo diễn đàn] Ý nghĩa, và những điều đằng sau!

Tidadinh
28-05-14, 06:55 AM
Lời đầu tiên mình xin gửi lời chào cùng lời chúc sức khỏe đến toàn thể thành viên Clbgamesvn.

Thứ 2 mình xin phép vào vấn đề chính, đó là V/v ý nghĩa của logo Clbgamesvn hiện tại.

Những ý tưởng ban đầu:
Như các bạn đã biết, tối ngày 24/05/2014, Admin đã công bố sự kiện "Chung tay góp sức Thiết kế Logo cho CLB Games Vn", chưa tới 4 ngày sau, diễn đàn chúng ta đã chọn được logo trong khi thời gian dự kiến vẫn còn dài.

Nếu ai đã từng làm những công việc như thực hiến hóa ý tưởng, thì có thể biết rằng, từ ý tưởng đưa ra sản phẩm đã khó, từ chưa có ý tưởng mà ra sản phẩm ưng ý lại càng khó hơn.

Các bạn có thể thấy, Admin không hề cho chúng ta 1 "gợi ý" nào ngoài việc "phù hợp bố cục diễn đàn" và "ưng ý". Nhưng đa số mọi người chỉ chú ý đến từ "phù hợp bố cục diễn đàn", vậy ưng ý ở đây là gì?

Mình xin phép chưa trả lời ngay. Quay lại toppic "Chung tay góp sức thiết kế Logo cho diễn đàn" (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>) ta có thể thấy, khi không có gợi ý, đa số các bài dự thi đều là Chữ (Clbgamesvn.com) + Hiệu ứng.

Từ đầu, mình đã mình đã theo quan điểm, logo kết hợp chữ, logo ở đây là logo đại diện cho thương hiệu, cho diễn đàn mình. Chữ ở đây là Clbgamesvn.
Vì bố cục diễn đàn thiết kế với logo theo hình chữ nhật nên mình chủ yếu muốn nhấn logo ở đầu, và phần chú thích ở sau ( các bạn có thể xem lại toàn bộ 5 logo mình gửi ở #2 )
Mình sẽ không nói về ý tưởng làm các logo trước, mình chỉ nói về logo thứ 5 - logo hiện tại của diễn đàn.

Mình có ý định làm logo này trong lúc thiết kế logo thứ 3. ( bằng chứng (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>) )
Ở đây mình sẽ lí giải những lí do tại sao mình làm nên logo hiện tại.

I.a : Tại sao lại là hình hộp khối?

Hình hộp khối ở đây mình muốn nói đến là con xúc xắc. Từ xa xưa, con xúc xắc đã xuất hiện trong rất nhiều trò chơi dân gian, có thể nói nó tượng trưng cho (nhiều) trò chơi, ở đây là games. Thứ 2, góc nhìn của hình hộp khối là 3 mặt, thể hiện cho 3 miền Bắc - Trung - Nam, clbgamesvn nối liền 3 miền B - T - N cùng phát triển, xúc xắc luôn luôn biến động, luôn xoay vòng tìm kiếm điểm mới, như tất cả anh em clbgamesvn luôn học tập, trau dồi kiến thức. Mình đã từ lấy hình chóp tam giác, cánh bướm ... ( những hình thể hiện, có góc nhìn 3 mặt), nhưng đều chưa ưng ý, cho đến khi lựa chọn được phiên bản hiện tại.

Phiên bản đầu tiên của mình là Chữ C có dấu tròn ở giữa (lấy ý tưởng từ chữ C trong VTC), sau đó đã bỏ vì nhìn không hợp mắt.
Bên cạnh chữ C chấm tròn, mình còn thêm hình bản đồ Việt nam màu đỏ kèm thủ đô sao vàng bên trái, sau 1 hồi nhìn ngược ngắm xuôi, lại bỏ đi vì bị trùng ý tưởng muốn truyền đạt).

I.b : Tại sao lại là màu xanh da trời đậm lại là màu chủ đạo ?
Đầu tiên, màu chủ đạo mình muốn làm là màu xanh dương (nhạt), màu xanh thể hiện sự am hiểu, sâu sắc, ổn định, cũng như sự tin cậy và rảnh mạch.
Nhưng vì bố cục diễn đàn đã và đang sử dụng 1 số nơi bằng màu này, để tránh trùng lặp, mình đã bỏ nhạt đi và quyết định sử dụng màu xanh da trời đậm, vẫn thể hiện được những ý mình muốn nói.

I.c : Tại sao lại là chữ N mà không phải là chữ nào khác?

Trước đó, chữ mà mình muốn làm "nổi" nhất, trội nhất là chữ V, từ cánh chim, từ bàn tay, từ tia sáng ... đủ thứ minh hình dung ra khi muốn làm chữ V này, nhưng khi bỏ lên thì bố cục không hề hợp chút nào. Vâng, nhấn 2 đầu.
Các bạn có thể hình dung, chúng ta đặt 2 quả bóng rực rỡ 2 bên, và ở giữa là sợi dây chỉ mỏng manh kết nối 2 trái bóng. Sẽ chẳng ai để ý đến sợi dây chỉ cả. => Bỏ ý tưởng.

Mình cần 1 cái gì đó nhẹ nhàng, nhưng phải sâu sắc. Vì vậy mà chữ N được mình chọn để làm điểm nhấn, "Clbgamesvn" nâng đỡ "MMO development community".
"MMO development community" là sức sống đưa "clbgamesvn" đi lên, 2 mà là 1, 1 mà là 2.

I.d : Tại sao "mmo development community" lại màu đỏ mà không phải 1 màu nào khác?
Màu đỏ, ta liên tưởng ngay đến máu và lửa. Mà đã nói đến "máu lửa" thì ta nghĩ ngay đến sự năng động, niềm đam mê, 1 cái gì đó mãnh liệt, đầy cảm xúc.

Mình muốn thể hiện ở đây lòng nhiệt huyết, niềm đam mê của mình khi các bạn tham gia clbgamesvn, không ngừng phát triển, không ngừng tiếp thu, học hỏi những điều mới!

Về tổng thể, logo đơn giản, không màu sắc (như những logo trước mình đã làm), nhưng đằng sau đó, logo thể hiện được những yếu tố cơ bản nhất cấu thành nên diễn đàn, đó là những thành viên, sự đồng lòng, chung tay chung sức giúp đỡ nhau, với tinh thần không ngại khó, ngại khổ, sẽ và mãi đưa clbgamesvn ngày càng phát triển.

Sau tất cả, sản phẩm cuối cũng mình hoàn thành như các bạn đã thấy.

Câu văn của mình sơ xài, còn nhiều thiếu sót, mong các bạn góp ý để sửa đổi.
Chúc toàn thể thành viên Clbgamesvn luôn mạnh khỏe, tươi trẻ và luôn tìm ra những điều mới mẻ mà không ngại chia sẻ :)