PDA

View Full Version : [TLBB] Có một số thắc mắc cần mọi người giải đáp giúp

alonewjnd
21-05-14, 07:52 AM
Chào toàn thể mọi người,

Tham gia clbgame cũng lâu rồi nhưng cũng ít có táy máy tay chân. Thời gian qua cũng tập tành cài vài server game thiên long bát bộ do các bạn share cho. Mặc dù cài game chạy cũng ok nhưng mà cũng có nhiều điều không ưng ý vì tài xài đồ chùa ko, nay mình cũng muốn tự mình làm cho mình 1 game thử xem thế nào, mong được mọi người giúp đỡ. Mình cũng đọc qua một số bài hướng dẫn việt hóa trên clbggame rồi nhưng thật sự chưa hiểu lắm.

Để mình có thể bắt đầu tập tành làm thì mình có 2 vấn đề lớn muốn được mọi người hướng dẫn tận tình

Vấn đề 1:Nếu mình đã có client đã được việt hóa, thì mình tạo server như thế nào để đồng bộ được với client đó, và server đó mình tải ở đâu hay là tự mình tạo ra server đó. Mình không hiểu chỗ này lắm.

Vấn đề 2: Để bắt đầu việt hóa mới hoàn toàn thì cần phải tải nguồn client + server ở đâu để việt hóa(hay tự tạo ra như ở trên). Và để dễ dàng việt hóa thì có nên tải client của các server pri hiện nay đã được việt hóa về xem tham khảo hay không. Và để việt hóa thì cần phải việt hóa những file nào của client và server?

Mình hi vọng sẽ được mọi người hướng dẫn tận tình, nếu có thể có thể làm mẫu bằng một vài hình ảnh minh họa càng tốt. Cám ơn mọi người nhiều, Chúc mọi người ngày mới tốt lành ;)

vinateam
21-05-14, 08:01 AM
Chào toàn thể mọi người,

Tham gia clbgame cũng lâu rồi nhưng cũng ít có táy máy tay chân. Thời gian qua cũng tập tành cài vài server game thiên long bát bộ do các bạn share cho. Mặc dù cài game chạy cũng ok nhưng mà cũng có nhiều điều không ưng ý vì tài xài đồ chùa ko, nay mình cũng muốn tự mình làm cho mình 1 game thử xem thế nào, mong được mọi người giúp đỡ. Mình cũng đọc qua một số bài hướng dẫn việt hóa trên clbggame rồi nhưng thật sự chưa hiểu lắm.

Để mình có thể bắt đầu tập tành làm thì mình có 2 vấn đề lớn muốn được mọi người hướng dẫn tận tình

Vấn đề 1:Nếu mình đã có client đã được việt hóa, thì mình tạo server như thế nào để đồng bộ được với client đó, và server đó mình tải ở đâu hay là tự mình tạo ra server đó. Mình không hiểu chỗ này lắm.

Vấn đề 2: Để bắt đầu việt hóa mới hoàn toàn thì cần phải tải nguồn client + server ở đâu để việt hóa(hay tự tạo ra như ở trên). Và để dễ dàng việt hóa thì có nên tải client của các server pri hiện nay đã được việt hóa về xem tham khảo hay không. Và để việt hóa thì cần phải việt hóa những file nào của client và server?

Mình hi vọng sẽ được mọi người hướng dẫn tận tình, nếu có thể có thể làm mẫu bằng một vài hình ảnh minh họa càng tốt. Cám ơn mọi người nhiều, Chúc mọi người ngày mới tốt lành ;)

Cái vấn đề 1 của cậu thì client đó là client mấy : 2.0 hay 3.0 hay là 3.5 ? -tự tạo sever thì thua
Vấn đề 2 tải client và sever thì bạn tìm trên clbgamesvn.com nhé có bào ra đó
- vấn đề việt hóa file nào của client với sever thì có bài hd ở trên CLBgames rồi bạn :D
Tìm kỹ rồi hãy đặc câu hỏi nha

alonewjnd
21-05-14, 09:06 AM
Cái vấn đề 1 của cậu thì client đó là client mấy : 2.0 hay 3.0 hay là 3.5 ? -tự tạo sever thì thua
Vấn đề 2 tải client và sever thì bạn tìm trên clbgamesvn.com nhé có bào ra đó
- vấn đề việt hóa file nào của client với sever thì có bài hd ở trên CLBgames rồi bạn :D
Tìm kỹ rồi hãy đặc câu hỏi nha

Thứ nhất: Mình cần những người giúp đỡ chân tình vì mình cũng muốn học hỏi
Thứ hai: Mình đã nói là mình đã tìm và đọc một số bài hướng dẫn nhưng không hiểu cho lắm
Thứ ba: Những bài share client và server trên 4rum mình cũng đọc qua rồi, ý mình muốn là tìm bản nguyên gốc của bên trung quốc.
Thứ tư: Nếu chưa tìm hiểu kỹ trên diễn đàn thì mình cũng chưa đặt ra để hỏi
Và cuối cùng là là có thể thể có nhiều bài hướng dẫn nhỏ trong diễn đàn bị trôi đi theo năm tháng nên rất khó khăn để tìm lại. Vì chức năng tìm kiềm của 4rum chưa thật sự tốt. Mình cũng đề nghị 4rum nên cài thêm công cụ tìm kiếm google trong chính 4rum thì sẽ tìm chính xác hơn là xài công cụ tìm kiếm mặc định của 4rum.
P/s: quên trả lời bạn là client bản việt hóa 3.3

huuduyen_05
21-05-14, 09:38 AM
Chào toàn thể mọi người,

- Để đồng bộ client với server và ngược lại thực chất chỉ là copy và paste file config (cấu hình) cho giống nhau.
Ở server thì nằm ở Public/Config ; Server/Config
Ở client thì trong file Config.axp

- Nguồn thì copy từ client sv pri khác hoặc từ bản client TQ nào đó. Việc việt hóa thì cần chỉnh sửa rất nhiều file.
Ở client là Config.axp, Interface.axp, Material.axp, Scene.axp (gần hết file ở client)
Ở server tất cả file có chữ Trung trong Server/Config, Public/Config...
Tính ra thì ở server + client thì số file cần edit lên đến hàng ngàn file.

alonewjnd
21-05-14, 09:45 AM
- Để đồng bộ client với server và ngược lại thực chất chỉ là copy và paste file config (cấu hình) cho giống nhau.
Ở server thì nằm ở Public/Config ; Server/Config
Ở client thì trong file Config.axp

- Nguồn thì copy từ client sv pri khác hoặc từ bản client TQ nào đó. Việc việt hóa thì cần chỉnh sửa rất nhiều file.
Ở client là Config.axp, Interface.axp, Material.axp, Scene.axp (gần hết file ở client)
Ở server tất cả file có chữ Trung trong Server/Config, Public/Config...
Tính ra thì ở server + client thì số file cần edit lên đến hàng ngàn file.

Vâng. Em cám ơn bác rất nhiều ạ. \:D/\:D/\:D/

alonewjnd
21-05-14, 10:15 AM
Có phải mình unpack file Config trong client rồi chép đè vô folder Config trong Server và Public luôn à bác. Hay là chép từng file vào cho đúng tên gọi trong Server và Public vậy bác Hữu Duyên. Mong bác chỉ giáo với

Sói Đẹp Trai
21-05-14, 04:38 PM
Source là source kín nên ko có chuyện creat được sv đâu nhé. Còn client thì đa số là hiển thị cho đẹp mắt cho nên dùng client ver cũ vẫn đc. Add thêm model mới là thành mới. Còn một vài chức năng nữa như kiểu LV, VH gì đó...
Vấn đề là client của tàu thì nó thường add đủ cùng với cái sv nó share ra cho nên rảnh thì lấy bộ client và sv đó đem về VH nghịch ngợm là nó thành tiếng việt ngay. Vấn đề là thời gian thì ko nhanh cho lắm.
Đồng bộ thì có một số file cần lưu ý như: Equipbase.txt, CommonItem.txt, MonsterAttrTable.txt, GemInfo.txt, Shoptable.txt, ShopSceneLimit.txt, ItemSegValue.txt (File này gây ra lỗi +0 trên trang bị).
Còn nhiều lắm, mò nốt sẽ đc. Ngoài ra trong topic tổng hợp mình đã hướng dẫn rất rõ nếu đọc thì bạn sẽ hiểu, còn ko đọc thì cũng chịu thua. Tất nhiên topic đó chưa phải là hết, còn nhiều cái chưa có thì tự mò trên cơ sở những thứ đã có

huuduyen_05
23-05-14, 09:05 AM
Có phải mình unpack file Config trong client rồi chép đè vô folder Config trong Server và Public luôn à bác. Hay là chép từng file vào cho đúng tên gọi trong Server và Public vậy bác Hữu Duyên. Mong bác chỉ giáo với

Đồng bộ tức là làm cho phía server và client giống nhau.
Đa số là copy từ client lên server để đồng bộ phần việt hóa (vì đa số việt hóa ở client trước)
Các file trong Config.axp có nhiều file txt -> copy lên Server/Config hoặc Public/Config
Tất nhiên ở Server/Config có file đó thì mới copy vào đè lên. Không copy file mới vì có copy vào thì nó cũng không tác dụng.

*Một số file txt ở client thì đọc được -> server không đọc được và ngược lại. Do đó, khi copy cần so sánh số cột của 2 file phía server và client. Nếu giống nhau thì mới đồng bộ, còn khác nhau thì edit lại trước khi đồng bộ.

Sói Đẹp Trai
23-05-14, 05:58 PM
Cụ thể luôn là cái file ImpactSEData_V1.txt ở Client và SV nó khác hoàn toàn nhau.