PDA

View Full Version : [MU] Xin hướng dẫn cài đặt vps thành hosting chạy web

WindowsSv
04-05-14, 11:22 PM
Xin hướng dẫn cài đặt vps thành hosting chạy web

mình có mấy cái vps bỏ không dùng đến giờ muốn cài đặt cho nó thành host để chay web trang chủ dien dan quan ly cho 1 server mu
vậy cao nhân nào biết về vấn đề này xin chỉ giúp
hoăc biết tài liệu nào tham khảo thì send cho e
e đã tim hưỡng dẫn trên mạng nhưng đọc chỉ làm được 1 nửa còn nhiều cái k hiểu lắm

e xin cảm ơn

ikenylee
04-05-14, 11:41 PM
cài xampp, copy folder Hosting NBB vào htdocs, sau đó chạy link: IPVPS/Hosting (Ví Dụ: 123.10.10.29/hosting).
forum hay cái gì cũng tương tự
VPS cùi thì đừng đặt làm gì, nó botnet/ddos tí là xong. qua tìm host nào cho đặt web mu thuê tạm 1 tháng, open vài bữa là có tiền mua hosting ngon hơn!
cái này còn chưa biết thì cậu tính làm MU kiểu gì đây!

mrrainnt
05-05-14, 12:03 AM
Muốn chạy Hosting thì bạn xài VPS Linux sau đó cài đặt các phần mềm hỗ trợ chia hosting như : directadmin, kloxo, ...

Ngoài ra có thể sử dụng XAMPP tương tự để chia các folder cũng được, nhưng tính bảo mật không cao = sử dụng VPS Linux

The Gamer
05-05-14, 12:23 AM
vps chạy linux thì phí tầm 500k / 1 tháng chắc bạn ko chịu dc đâu

bỏ ý tưởng ấy đi

chả ai sài vps làm hosting chạy linux đâu vì nó quá yếu + chậm trừ chạy mấy cái website ko kết nối tài khoản server

Tôi chạy thử rồi và ko ăn thuâ

mrrainnt
05-05-14, 12:41 AM
vps chạy linux thì phí tầm 500k / 1 tháng chắc bạn ko chịu dc đâu

bỏ ý tưởng ấy đi

chả ai sài vps làm hosting chạy linux đâu vì nó quá yếu + chậm trừ chạy mấy cái website ko kết nối tài khoản server

Tôi chạy thử rồi và ko ăn thuâ

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

handsomevn
05-05-14, 12:53 AM
Cần gì cài linux cứ chạy qua IIS của windows cấu hình cho nó đọc mã nguốn PHP là OK.
Quản lý trực tiếp trên vps như máy của mình đơn giản.

WindowsSv
05-05-14, 07:40 AM
cài xampp, copy folder Hosting NBB vào htdocs, sau đó chạy link: IPVPS/Hosting (Ví Dụ: 123.10.10.29/hosting).
forum hay cái gì cũng tương tự
VPS cùi thì đừng đặt làm gì, nó botnet/ddos tí là xong. qua tìm host nào cho đặt web mu thuê tạm 1 tháng, open vài bữa là có tiền mua hosting ngon hơn!
cái này còn chưa biết thì cậu tính làm MU kiểu gì đây!

hosting thì mình có rồi chăng qua có cái vps cũng goi là tạm dc để không thì phí
anh nào giúp mình chi tiết hơn không

làm thế nào để nhập 1 đia chỉ web mà vào dc chứ k phải vào băng ip vps

handsomevn
05-05-14, 07:44 AM
Cài linux thì phải cài thêm Cpane để quản lý mới được.Còn sái IIS thì ko cần vì nó quản lý ngay trên windows rồi.Chạy qua IIS bảo mật hơn nhiều.

DreamHero
05-05-14, 07:48 AM
cài no-ip hoặc trỏ tên miền vào địa chỉ ip đó

WindowsSv
05-05-14, 08:08 AM
cài no-ip hoặc trỏ tên miền vào địa chỉ ip đó

là sao nói chi tiết hơn đi bạn

Cafez
05-05-14, 08:28 AM
Cài xampp là có thể sử dụng VPS như một cái host rồi(Apache , Mysql,fpt..) ,vấn đề còn lại là bạn sử dụng ntn thôi
-Vấn đề bạn ko hiểu chỗ nào thì post lên để mọi người giải đáp cho bạn

WindowsSv
05-05-14, 08:42 AM
Cài xampp là có thể sử dụng VPS như một cái host rồi(Apache , Mysql,fpt..) ,vấn đề còn lại là bạn sử dụng ntn thôi
-Vấn đề bạn ko hiểu chỗ nào thì post lên để mọi người giải đáp cho bạn

co nghia là đã cài xampp nhưng vào web mình muốn đặt lên vps thì phải đăng nhập bằng ip của vps ví dụ của mình
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

giờ mình muốn vào web này bằng 1 domain chứ không phải bằng ip của vps nữa

nhử kiểu mu-abc.com là ra web như <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

ai chỉ giúp mình dc k

Cafez
05-05-14, 08:50 AM
-Như vậy thì bạn cần phải vào control panel của domain ,rồi trỏ IP của domain về Ip của VPS
-Hoặc có thể dùng code chuyển trang bằng html đơn giản

DreamHero
05-05-14, 08:53 AM
co nghia là đã cài xampp nhưng vào web mình muốn đặt lên vps thì phải đăng nhập bằng ip của vps ví dụ của mình

giờ mình muốn vào web này bằng 1 domain chứ không phải bằng ip của vps nữa

nhử kiểu mu-abc.com là ra web như <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

ai chỉ giúp mình dc k

WindowsSv
05-05-14, 08:56 AM
-Như vậy thì bạn cần phải vào control panel của domain ,rồi trỏ IP của domain về Ip của VPS
-Hoặc có thể dùng code chuyển trang bằng html đơn giản

trỏ về ip của server rồi nhưng không được

ban nào hưỡng dẫn cụ thể hơn không

Cafez
05-05-14, 09:06 AM
Trỏ về bạn phải chờ,tùy theo nhà cung cấp mà thời gian trỏ nhanh hay mau
có khi phải chờ 24-72 tiếng ^^!
-Trong control domain
Khi trỏ bạn về Ip thì bạn chọn Record Type là : A

WindowsSv
05-05-14, 09:14 AM
Trỏ về bạn phải chờ,tùy theo nhà cung cấp mà thời gian trỏ nhanh hay mau
có khi phải chờ 24-72 tiếng ^^!
-Trong control domain
Khi trỏ bạn về Ip thì bạn chọn Record Type là : A

cho mình xin cái yh đi
nói chuyện cho dễ

Cafez
05-05-14, 09:22 AM
dưới chữ ký mình đó bạn
cafez79

cuocdoisp
05-05-14, 09:38 AM
MỞ FILE apache\conf\<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

THÊM DÒNG

<Directory c:/Web/muabc.vn/>
Options Indexes FollowSymLinks Includes ExecCGI
AllowOverride All
Order allow,deny
Allow from all
</Directory>

<Directory c:/Web/ID.muabc.vn/>
Options Indexes FollowSymLinks Includes ExecCGI
AllowOverride All
Order allow,deny
Allow from all
</Directory>

tiếp mở apache\conf\extra\<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
thêm dòng

NameVirtualHost *:80
<VirtualHost *:80>
DocumentRoot C:/Web/muabc.vn/
ServerName muabc.vn
</VirtualHost>

NameVirtualHost *:80
<VirtualHost *:80>
DocumentRoot c:/Web/id.muabc.vn/
ServerName id.muabc.vn
</VirtualHost>

Tạo thư mục tại ổ C:
web/muabc.vn
web/id.muabc.vn

-> trỏ Domain muabc.vn và id.muabc.vn về ip của máy chủ -> truy cập và cảm nhận .Nếu muốn thêm domain thì cứ copy và paster tương tự

WindowsSv
05-05-14, 10:29 AM
MỞ FILE apache\conf\<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

THÊM DÒNG

tiếp mở apache\conf\extra\<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
thêm dòng

Tạo thư mục tại ổ C:
web/muabc.vn
web/id.muabc.vn

-> trỏ Domain muabc.vn và id.muabc.vn về ip của máy chủ -> truy cập và cảm nhận .Nếu muốn thêm domain thì cứ copy và paster tương tự

chửa hiểu lắm hihihihi

anh có thể nói cụ thể hơn nữa k anh

cuocdoisp
05-05-14, 10:56 AM
chửa hiểu lắm hihihihi

anh có thể nói cụ thể hơn nữa k anh
Em cài xampp sau đó vào các file anh nói sửa là có thể chạy được nhiều domain trên 1 vps . Ở ví dụ trên là 2 domain . Lưu ý tên thư mục tại file <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> . Ở ví dụ là C:/Web/muabc.vn/ thì em pải tạo 1 folder có tên và đường dẫn tuơng ứng là C:/Web/muabc.vn/
Em có thể đọc qua và tự hiểu luôn nè

DocumentRoot c:/Web/id.muabc.vn/ -> thư mục để load file
ServerName id.muabc.vn -> tên domain ( khi truy cập theo domain này nó sẽ đọc file tại folder c:/Web/id.muabc.vn/ )

WindowsSv
05-05-14, 11:35 AM
Em cài xampp sau đó vào các file anh nói sửa là có thể chạy được nhiều domain trên 1 vps . Ở ví dụ trên là 2 domain . Lưu ý tên thư mục tại file <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> . Ở ví dụ là C:/Web/muabc.vn/ thì em pải tạo 1 folder có tên và đường dẫn tuơng ứng là C:/Web/muabc.vn/
Em có thể đọc qua và tự hiểu luôn nè

DocumentRoot c:/Web/id.muabc.vn/ -> thư mục để load file
ServerName id.muabc.vn -> tên domain ( khi truy cập theo domain này nó sẽ đọc file tại folder c:/Web/id.muabc.vn/ )

vâng e hiểu rồi a

vào đã làm được

nhưng như vậy k được bảo mật j thì phải anh nhỉ

cuocdoisp
05-05-14, 11:38 AM
với xampp và VPS win chỉ có thể tuơng đối . Cách bảo mật em có thể xem tại bài viết của Hrain

or download

WindowsSv
05-05-14, 12:01 PM
với xampp và VPS win chỉ có thể tuơng đối . Cách bảo mật em có thể xem tại bài viết của Hrain

or download

em cài lại VPS sang linux centos + kloxo có đc k anh