PDA

View Full Version : [JX] Xin hỏi về hàm dofile

bigsad011
21-04-14, 03:43 PM
Cho mình hỏi với mình có cái script:

function main()
kiem()
end
function kiem()
Say("xin chao admin a muon test gi?",3,"nhan point/point","thoat/no","test/tes")
end

function no()
end
function point()
Earn(10000000)
end
function tes()
dofile("script/global/vidu.lua")
end
Với script trên khi mình chạy dòng test thì nó chạy luôn file vidu.lua, mình có thay đổi gì cũng vẫn chạy nội dung củ trong file vidu.lua.
Và giờ minh muốn quay lại function main() cũng không được, có cách nào giúp mình quay lai function main() sau khi chon function tes() dofile("script/global/vidu.lua")
end
không các bạn
thanks

vipbk
21-04-14, 03:45 PM
function tes()
main()
end

bigsad011
21-04-14, 04:07 PM
function tes()
main()
end

Cách này vẫn không giải quyết được tuy nhiên mình đã có cách giải quyết khác
cách mình làm như sau

function main()
kiem()
end
function kiem()
Say("xin chao admin a muon test gi?",3,"nhan point/point","thoat/no","test/tes")
end

function no()
end
function point()
Earn(10000000)
end
function tes()
main()
end

tiếp trong file vidu.lua phải thêm lệnh

function trove()
dofile("script/global/.............../Npc.lua")
end;
để trở về được main ()

Thanks

jxvietnam
21-04-14, 04:30 PM
cần gì phải trở về cho phức tạp vậy bạn, bạn bấm thoát/no, sau đó chọn lại npc để chạy hàm main() cũng đc mà

bigsad011
21-04-14, 04:47 PM
cần gì phải trở về cho phức tạp vậy bạn, bạn bấm thoát/no, sau đó chọn lại npc để chạy hàm main() cũng đc mà

Hic, sao mình thoát/no xong click vào lại npc nó chạy luôn file vidu.lua chứ ko trở về, nên dùng thêm cái đó.

HoangTVT
21-04-14, 06:29 PM
Vĩ lãnh tụ nào vĩ đại và là bậc nhất của Việt Nam ? (gợi ý câu trả lời: Ho Chi Minh)

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Ví dụ mình có 1 script có đường dẫn script/system/tv.lua, mình muốn load lại khi chạy script thì mình làm hàm main như này

function main()
dofile("script/system/tv.lua")
main_sel()
end

function main_sel()
...
end

Bây giờ bạn có thể viết thêm các hàm con ở main_sel() và mỗi lần chạy script này nó sẽ load lại ngay cho bạn.