PDA

View Full Version : [KT] Một số thủ thuật hữu ích dành cho newbie khi dev KT

Sesshomaru
29-07-13, 08:27 PM
Những thủ thuật này là do quá trình mình dev game(không chỉ mình kiếm thế) đúc kết lại.Rất cần thiết cho những ng mới vào.Những ai biết rồi mà muốn ném gạch thì vui lòng đi ra.

1.Phần mềm cần thiết không quá khó kiếm
Ngoài những phần mềm đặc trưng như tools,Crack, pack file hoặc những thứ như VS,Mysql thì các bạn cần thêm

Notepad++ (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Excel

(bổ xung sau)

2.Cách sửa lỗi tab và tìm đúng Tab file Txt.

-Ai cũng biết để không lỗi Tab thì ta dùng excel.Nhưng dùng excel như thế nào để ko lỗi tab và cũng không lỗi font thì các bạn có thể kết hợp giữa notepad++ và Excel
B1:mở file cần chỉnh sửa(thêm,bớt,thay đổi vv) dạng txt bằng notepad ++ trước.

B2:Ctrl+A và copy

B3:mở Excel và paste vào.Bạn sẽ có 1 file excel hoàn chỉnh không lỗi tab,không lỗi font.

B4:Sau khi chỉnh sửa xong ở Excel chỉ cần Ctrl+A ở Excel và Paste vào file mở bằng notepad++ trước đó.

Đảm bảo sẽ không bao giờ lỗi Tab và lỗi font.Lưu ý là không lưu trực tiếp bằng excel vì dẫn đến lỗi font.
Rất cần thiết cho các bạn thêm đồ mới vào Shop,thêm task mới...

3.Bất cứ file dạng txt nào trong kiếm thế đều yêu cầu 1 dòng trắng dưới cùng.
Nếu bạn không thêm 1 dòng trắng dưới cùng thì dòng cuối cùng bạn mới add vào nó sẽ hiểu đó là dòng trắng và sẽ không load dòng đó.

4.Kỳ trân các không load item có 5 số.
Ví dụ item 18,1,20012,1.khi thêm event mới thì các bạn nên cho item mới chỉ 4 chữ số(dưới 10000 là được)

5:Update cách fix kẹt map
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

6.Mở nhiều sub chung 1 folder
Ưu điểm:
-Tiết kiệm không gian lưu trữ(dung lượng ổ cứng)
-Tiết kiệm thời gian config (chỉ chỉnh sửa 1 lần,không phải copy qua lại)
Nhược điểm:
-Nếu config sai sẽ dẫn tới lỗi chung cho toàn bộ server(nếu dùng folder riêng thì bạn config sai server nào thì chỉ lỗi server đó)
Do đó cần phải backup bản hoàn thiện nhất trước khi làm bất cứ cái gì đó
-Kiếm log khá lâu.

Nhưng mình vẫn thích gộp lại hơn.gọn nhẹ,khởi động khỏe.

Cách làm:
1.Phần mềm cần thiết:Phần mềm hex Edit bất kì
Ở đây mình sử dụng Hxd Hex Editor (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)
Sau khi download và cài đặt bạn bỏ đó

2.Vào folder Gameserver bạn dự định làm folder để chạy.
Bạn copy và paste file Gameserver.exe(Hoặc GS.exe)ngay tại folder đó.
File gốc bạn đổi tên thành Gameserver1.exe
tương tự các file khác sẽ có tên Copy of Gameserver.exe bạn sửa thành Gameserver2.exe,Gameserver3.exe....(bạn mở bao nhiêu sub thì copy bấy nhiêu cái)

3.Làm tương tự với file Servercfg.ini ta sẽ có servercfg1.ini.....
Có bao nhiêu file ở bước 2 thì có bấy nhiêu file ở bước 3.Vì mỗi file exe nó load 1 file ini khác nhau.

4.Hex editor
Mở phần mềm.
Chọn open tìm đến mở file Gameserver1.exe
Ctrl+F tìm từ khóa Servercfg.ini rồi chỉnh sửa thành server.cfg1.ini
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)
Tiếp tục tìm kiếm 1 lần nữa rồi làm tương tự.Sau đó save lại ta có file Gameserver1.exe hoàn chỉnh.
Làm lần lượt với các file exe ở bước 2 tương tự(gameserver 1 thì sửa thành 1.2 thì sửa thành 2.Đừng có 2 sửa thành 1 rồi hỏi nhé)

Bước 3:Chỉnh sửa các file servercfg.ini
Mở các file đó.tìm đoạn

[GameServer]ServerID=1
InAdapterIdx=1
OutAdapterIdx=1
InIp=127.0.0.1
OutIp=127.0.0.1
Port=6041
SendInterval=1

File số mấy thì sửa tương tự với serverid=
Xóa hết đoạn Worldset cuối file
Xong save lại.
Bây giờ bạn khởi động thử server và các file exe sẽ cảm nhận được.

Sẽ tiếp tục cập nhật sau.tạm thời vậy đã

dongnguyen0510
30-07-13, 09:32 AM
Có bao nhiêu share hết đi Mod ới ời ơi
Giựt 1 vé ngồi hóng tiếp nào

Sesshomaru
31-07-13, 08:09 PM
update...............................

mrkutepro
01-08-14, 08:37 PM
Hxd Hex Editor link died nha mod !

anhnhianh
02-08-14, 07:48 PM
"5:Update cách fix kẹt map" link ko xem đc nè đại ka ơi:Laluot_122::Laluot_122::Laluot_122:

voanhnhat20010
02-08-14, 07:53 PM
"5:Update cách fix kẹt map" link ko xem đc nè đại ka ơi:Laluot_122::Laluot_122::Laluot_122:
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

malong6120
10-12-15, 12:14 PM
em không biết cách chỉnh sửa bác ơi
e đang chơi sv bác tuan565
ai zup e add xu va add túi tân thủ full k ah ? e add bằng text k được
add túi tân thủ nhưg vào mở túi k dc