PDA

View Full Version : [JX] Xin hướng dẫn cách Việt hóa soucre !

tuancoi
20-07-13, 12:19 AM
Mình muốn Việt hóa 1 số file trong soucre, và mình đang gặp 1 số "khó khăn" sau, ai có kinh nghiệm xin chỉ giáo cho mình với.

Mình có 2 máy :

Máy 1 cài win8. Đọc được tên file tiếng china nhưng không đọc được nội dung bằng tiếng china.

Máy 2 cài XP, cài fonts, mình cài C++ trên máy này, build soucre trên máy này.

Nhưng mình gặp 1 lỗi như sau:

Một là : Khi tạo 1 file txt và ghi vào đó 1 câu với bảng mã TCVN3 ví dụ : Anh yêu em nhiều lặm, thật đấy . Thì nó lưu dưới dạng mã unico chứ không phải ASNI => Lỗi.
Trong khi cùng với cách làm trên, làm trên win 8 ( hay máy no fonts bất kì ) thì không bị lỗi.

2 là : Khi mình Viết trực tiếp vào VC++ 6.0 bằng bảng mã TCVN3 thì nó cũng lối, nó không hiển thị mà cứ chữ nào có dấu sẽ biến mất.

Ví dụ mình gõ : Chào mừng bạn đến với maze thì nó sẽ hiện thế này
Cho mng bn n vi maze

Những Việc này không xảy ra khi máy là môi trường no fonts.

Vậy cho mình hỏi, làm thế nào để Việt hóa mà vừa đọc được nội dung china, vừa ghi trực tiếp bằng bảng mã TCVN3 được mà không bị lỗi ?

Xin cảm ơn.

ps: Tất cả Mình đều dùng unikey để gõ tiếng việt.

Mr.Achuky
20-07-13, 12:43 AM
viết trên notepad++ rồi copy qua đi cậu ^^! cậu biết mở gia hạn skill không bày mình với

jxvietnam
20-07-13, 02:27 PM
Trên máy cái font để build source, mở file source cần VH lên bằng Visual C++
dùng notepad tạo 1 file txt mới, lưu lại với tên tùy chọn . Enconding chọn UTF-8
(tạo trước save lại rồi mới nhập chữ) nhập dòng chữ cần việt hóa vào trong file txt này bằng bảng mã TCVN3, muốn hiển thị tiếng việt thì trong notepad chọn format-> font -> .VnArial(ko có thì lên mạng down)
copy dòng chữ này qua source trên Visual, save lại, build test

tuancoi
20-07-13, 02:29 PM
Trên máy cái font để build source, mở file source cần VH lên bằng Visual C++
dùng notepad tạo 1 file txt mới, lưu lại với tên tùy chọn . Enconding chọn UTF-8
(tạo trước save lại rồi mới nhập chữ) nhập dòng chữ cần việt hóa vào trong file txt này bằng bảng mã TCVN3, muốn hiển thị tiếng việt thì trong notepad chọn format-> font -> .VnArial(ko có thì lên mạng down)
copy dòng chữ này qua source trên Visual, save lại, build test
Cám ơn bạn đã giúp, mình sẽ thử và "report" cho bạn sau :D