PDA

View Full Version : [JX] Cần hướng dẫn cách việt hóa source AWJX

zvotinhz
29-05-13, 08:13 PM
ai có thể hướng dẫn giúp mình việt hóa 1 đoạn rồi mình làm theo đc ko

wermanhme1990
29-05-13, 09:28 PM
ai có thể hướng dẫn giúp mình việt hóa 1 đoạn rồi mình làm theo đc ko
đã có hướng dẫn trên forum rồi bạn chịu khó tìm đi!!!!!!!

Việt hoá gồm nhiều thứ, vd: item,skill,horse,script,MagicDesc,maplist...vô số cái để việt hoá chưa kể việt hoá phần Ui
Chuẩn bị:
+ file represent2.dll (lấy từ patch Tân Kiếm Hiệp của thachlong78) để hiển thị tiếng Việt có dấu
+ thư mục font gồm 3 font: gbk_fs12.fnt, gbk_fs14.fnt, gbk_fs16.fnt (hầu hết các server sau này đều có)
=> 2 cái này chép vào client
+ bộ font chữ tiếng Việt cho máy. Link: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (chép vào C:\WINDOWS\Fonts)
+ bộ gõ tiếng việt Unikey hoặc Vietkey
Cách làm:
Đối với sv nofont:
mở file cần việt hoá lên (= notepad), chọn bảng mã TCVN3 (ABC). Bỏ dấu bình thường xong save lại, nhớ đồng bộ.
Đối với sv có font:
+ về script thì có thể dùng JxStudio việt hoá lời thoại dễ dàng
+ về item có cái việt hoá trực tiếp dc trên JxStudio (vd queskey.txt,TownPortal.txt) có cái bắt buộc fải chuyển máy về nofont rồi việt hoá như sv nofont (vd Skills.txt,armor.txt,boot.txt,...)
Để biết cái nào việt hoá dc trực tiếp trên JxStudio và cái nào fải chuyển máy về nofont bạn cứ thử việt hoá file đó trên client trước = JxStudio rồi save lại bật game.exe lên nếu bị don't send thì chắc chắn bạn fải chuyển máy về nofont mới việt hoá dc)
Chú ý khi việt hoá skills.txt chỉ nên việt hoá ở client không nên đồng bộ qa server
+ Nếu việt hoá = JxStudio thì chỉnh bảng mã về Unicode dựng sẵn (Unikey)
+ Nếu việt hoá trên file thì chỉnh bảng mã về TCVN3 (ABC)
Mấy cái v_xxx và file.dat bạn hỏi là các file load trap, hoặc để gán NPC vào map