PDA

View Full Version : [KT] Hướng dẫn gọi boss ra theo giờ đặt và thay đổi câu lệnh gọi boss

satthupro95
23-05-13, 11:37 PM
Thấy mấy bạn bên Hỏi Đáp đang thắc mắc cái này mình hướng dẫn lun cho các bạn ^^
Cái này là do ngâm cứu được cái code Quả Huy Hoàng của mod trantoai
Mình hướng dẫn mọi người test với boss Hỏa Kỳ Lân
B1 : tạo 1 file tên là goihoakylan_xuathien.lua nội dung file tương tự thế này :

if not MODULE_GAMESERVER then
return;
end
function GoiBossHKL:AddHoaKyLan_GS()
local nMapIndex = SubWorldID2Idx(132); -- Check map 132 (Tàn tích Cung A Phòng có được mở hay không ? )
if nMapIndex < 0 then
return;
end

GlobalExcute({"Dialog:GlobalNewsMsg_GS","<color=yellow><color=pink>Hỏa Kỳ Lân<color> xuất hiện tại Tàn Tích Cung A Phòng !<color>"}); -- Thông Báo
KDialog.NewsMsg(1, Env.NEWSMSG_COUNT,"<color=yellow><color=pink>Hỏa Kỳ Lân<<color> xuất hiện tại Tàn Tích Cung A Phòng !<color><color>"); -- Thông Báo
KDialog.MsgToGlobal("<color=yellow><color=pink>Hỏa Kỳ Lân<<color> xuất hiện tại Tàn Tích Cung A Phòng !<color>"); -- Thông Báo

KNpc.Add2(20005, 1, 0, 132, 1963, 3311) -- Gọi Boss Hỏa Kỳ Lân map 132 (Tàn Tích A Phòng) (1963,3311 các bạn vào game ấn phím Ctrl+1 nó sẽ hiện ra tọa độ các bạn đang đứng)
end

B2: vào gameserver\setting và gamecenter\setting mở file scripttable.txt lên Cột 1 điền là GoiBossHKL giống ở trên kia , cột thứ 2 là chú thích thôi

B3: vào gameserver\setting\scheduletask và gamecenter\setting\scheduletask mở file tasklist.ini thêm 1 dòng task tiếp theo (Ví dụ dòng cuối của bạn là Task59 thì khai báo thêm cái nữa là Task60) như thế này :
[Task_60]
TaskName=Hoat Dong HKL
ScriptGroup=GoiBossHKL -- GoiBossHKL như ở trên
ScriptFun=AddHoaKyLan -- AddHoaKyLan như ở trên
TaskTime_01=2030 -- Thời gian thi triển dòng lệnh function GoiBossHKL:AddHoaKyLan_GS() trong file goihoakylan_xuathien.lua

B4: vào gamecenter\script tạo 1 file goihoakylan_gc.lua nội dung dạng :
if not MODULE_GC_SERVER then
return;
end
function GoiBossHKL:AddHoaKyLan()
GlobalExcute{"GoiBossHKL:AddHoaKyLan_GS"};
end

Chúc các bạn thành công !

traiyenbai
24-05-13, 10:53 AM
-Đã làm theo cách của bạn Satthu nhưng boss ko xuất hiện luôn.

- Còn khi làm theo cách add vào file boss_chedule.ini thì boss chỉ xuất hiện 1 lần. Còn những lần sau ko thấy xuất hiện, kể cả dùng Thẻ GM gọi cũng ko được.

satthupro95
24-05-13, 10:58 AM
-Đã làm theo cách của bạn Satthu nhưng boss ko xuất hiện luôn.

- Còn khi làm theo cách add vào file boss_chedule.ini thì boss chỉ xuất hiện 1 lần. Còn những lần sau ko thấy xuất hiện, kể cả dùng Thẻ GM gọi cũng ko được.

Thứ 1: kiểm tra xem đã có đủ 1 file script bên gameserver\script , 1 file script bên gamecenter\script chưa
Thư 2: kiểm tra xem tasklist.ini và scripttable.txt đã đồng bộ giữa gc và gs chưa ?

traiyenbai
24-05-13, 05:02 PM
đã test và đồng bị vẫn bị lỗi.
Hình ảnh:
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

link file:

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

bạn sửa hộ mình với nhé

satthupro95
24-05-13, 05:06 PM
đã test và đồng bị vẫn bị lỗi.
Hình ảnh:
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

link file:

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

bạn sửa hộ mình với nhé

haiz làm thiếu rồi
THiếu đâu tìm đi \:D/
Không hướng dẫn hút máu :3

traiyenbai
24-05-13, 11:10 PM
haiz làm thiếu rồi
THiếu đâu tìm đi \:D/
Không hướng dẫn hút máu :3

thiếu ở đâu nói ra mình coi xem. bạn tạo toppic hướng dẫn mà ko đầy đủ. thế này mà cùng bảo là share à

satthupro95
24-05-13, 11:14 PM
thiếu ở đâu nói ra mình coi xem. bạn tạo toppic hướng dẫn mà ko đầy đủ. thế này mà cùng bảo là share à

Bạn nói xem thiếu chỗ nào để mình xem
Bạn xem đã làm đầy đủ các bước chưa
Lưu ý ở task.ini bạn phải khai báo task tiếp theo của bạn
Với cả ở đâu có chữ SHARE vậy bạn ?

traiyenbai
25-05-13, 12:04 AM
Bạn nói xem thiếu chỗ nào để mình xem
Bạn xem đã làm đầy đủ các bước chưa
Lưu ý ở task.ini bạn phải khai báo task tiếp theo của bạn
Với cả ở đâu có chữ SHARE vậy bạn ?

Task.ini minh khai báo đúng như bạn hướng dẫn còn j

[Task_14]
TaskName=ÃÅÅɾº¼¼
ScriptGroup=FactionBattle
ScriptFun=StartFactionBattle
TaskTime_01=1830

[Task_15]
TaskName=²ÂµÆÃÕ
ScriptGroup=GuessGame
ScriptFun=StartGuessGame
TaskTime_01=2020

[Task_16]
TaskName=ÃÅÅÉÑ¡¾Ù
ScriptGroup=FactionElect
ScriptFun=FactionVoteSchedule
TaskTime_01=0000

[Task_17]
TaskName=Hoat Dong HKL
ScriptGroup=GoiBossHKL
ScriptFun=AddHoaKyLan
TaskTime_01=0002
TaskTime_02=0004
TaskTime_03=0006
TaskTime_04=0008

sindhand
25-09-22, 10:36 PM
có ae mem mới nào thêm được gọi boss chưa vậy.

mặc dù tui chỉ thêm gọi boss mới vào file cũ ở gs\scrip và gc\scrip và thêm task mới cả nhưng vẫn k thấy boss xuất hiện

đã đồng bộ tasklist.ini và scripttable.txt cả gs, gc và client

ae nào đi qua chỉ giúp vs

tks ae

anubisng
02-10-22, 10:58 PM
có ae mem mới nào thêm được gọi boss chưa vậy.

mặc dù tui chỉ thêm gọi boss mới vào file cũ ở gs\scrip và gc\scrip và thêm task mới cả nhưng vẫn k thấy boss xuất hiện

đã đồng bộ tasklist.ini và scripttable.txt cả gs, gc và client

ae nào đi qua chỉ giúp vs

tks ae

theo kinh ngiệm của mình các bạn nên bỏ phần check map:
local nMapIndex = SubWorldID2Idx(132); -- Check map 132 (Tàn tích Cung A Phòng có được mở hay không ? )
if nMapIndex < 0 then
return;
end

và kiểm tra phần tên function trong file goi boss ở gc và gs có chuẩn và trùng nhau chưa
=> còn chủ top hướng dẫn như thế là quá chuẩn và chi tiết cho các bạn r

thupro
03-10-22, 08:12 AM
Cao nhân ơi cho em hỏi File qui định mới tạo nhân vật vào game được nhận những gì nằm ở đâu vậy ạ!Em tìm hoài không thầy..!
VD: Túi tân thủ,Ngủ Hành Hồn Thạch,...vd mới tạo nhân vật xong là nhận luôn...

anubisng
03-10-22, 10:13 PM
Cao nhân ơi cho em hỏi File qui định mới tạo nhân vật vào game được nhận những gì nằm ở đâu vậy ạ!Em tìm hoài không thầy..!
VD: Túi tân thủ,Ngủ Hành Hồn Thạch,...vd mới tạo nhân vật xong là nhận luôn...

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> bạn tham khảo ở đây

thupro
06-10-22, 09:22 AM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> bạn tham khảo ở đây

Mình Cảm ơn pro nhiều nha.Mình chỉnh đi Vạn Hoa Cốc và Thiên Quỳnh Cung không giới hạn ở đâu vậy?Khắc phục ở đâu xin pro giúp đỡ..

anubisng
06-10-22, 09:06 PM
Mình Cảm ơn pro nhiều nha.Mình chỉnh đi Vạn Hoa Cốc và Thiên Quỳnh Cung không giới hạn ở đâu vậy?Khắc phục ở đâu xin pro giúp đỡ..

Cái này thì mình gợi ý bạn các bước để bạn tự làm thôi. Vì nó rất nhiều thứ, cách đơn giản nhất:
- B1: Cài reset lại số lần vào phó bản khi người chơi vào map mở phó bản: map 5 chiến trường cổ, Map 15 kì liên sơn
- B2: Cấm ko cho người chơi dùng càn khôn phù bay vào trong phó bản vhc và tqc. bắt buộc người chơi phải vào map 5 chiến trường cổ, Map 15 kì liên sơn thì mới vào dc hầm

ngchienthang
10-05-23, 11:03 PM
Nhân tiện nói về boss, mn cho mình hỏi file nào quy định thời gian tồn tại của boss võ lâm cao thủ và các boss trong Tần Lăng vậy. Mình muốn chỉnh để boss chỉ tồn tại trong vòng 1-2 tiếng, nếu sau thời gian đó mà boss chưa bị tiêu diệt thì sẽ biến mất hoặc khi đến thời điểm xuất hiện lần tiếp theo, những con boss chưa bị tiêu diệt ở thời điểm trc đó sẽ biến mất. Hiện tại mình chơi offline thì thấy boss cũ ko biến mất khi có thông báo boss mới xuất hiện. Và ko biết có phải do boss cứ xuất hiện mới mà ko bị tiêu diệt hay do lý do gì khác mà nếu mình để gameserver chạy liên tục tầm 20-24h trở lên là sẽ bị hiện tượng lag, restart sv thì lại bth.

__Jie__
15-05-23, 05:39 PM
dùng pNpc.SetLiveTime(60 * Env.GAME_FPS); để gán thời gian tồn tại cho nó , tính = giây chèn vào chổ lúc nó add boss

halmyphpo
28-05-23, 09:38 AM
Không liên quan nhưng bác nào cho em xin đoạn code tự dùng kim tê với ạ.