PDA

View Full Version : [KT] Vấn đề Backup Data MySQL và Auto Backup Database dự phòng khi mất dữ liệu

Jackieldm
31-01-13, 02:57 AM
Một vấn đề rất đáng buồn mình vừa bị mất database. Kinh nghiệm xử lý về database quá non kém, dẫn đến tình trạng đáng tiếc xảy ra. Mình chưa hiểu và nắm rõ các cấu trúc về vấn đề bảo mật trong Kiếm Thế, Dự phòng các trường hợp đáng tiếc dẫn đến mất csdl, Các bạn nào giỏi trong vấn đề bảo mật game kiếm thế tránh mất các trường hợp mất cơ sở dữ liệu thì có thể chia sẽ kinh nghiệm quý báu này cho mình được không. Còn vấn đề bảo mật để tránh tình trạng bị tấn công dẫn đến mất dữ liệu. Xin chân thành cảm ơn đã xem bài viết này

accelan006
31-01-13, 03:02 AM
hạn chế port liên quan đến các thứ nhạy cảm

backup thường xuyên.

và nhất là đừng gây thù chuốc oán với bố con thằng nào

Jackieldm
31-01-13, 03:27 AM
Mình không hề gây thù chuốc oán với ai cả. Có bài viết nào hướng dẫn các thứ liên quan đến vấn đề backup dữ liệu không? Hay sử dụng công cụ AutoBackup nào không nếu có xin cho mình cái hướng dẫn

redworm
31-01-13, 08:36 AM
Backup cho mysql thực sự khá dễ, chạy bằng schedule của windows cũng được. Điều bạn cần là chỉ việc copy nguyên thư mục mang tên database trong thư mục data của mysql.
Đối với sqlserver: Chạy câu lệnh sau: "C:\Program Files\Microsoft SQL Server\90\Tools\Binn\osql.exe" -E -Q "BACKUP DATABASE mydatabase TO DISK='C:\tmp\db.bak' WITH FORMAT"

Các lệnh đó bạn đưa zô 1 file .bat (win <= win7) hoặc file .cmd (windows server) rồi cho schedule thực hiện là ổn.

Jackieldm
31-01-13, 11:09 PM
Chỉ đơn giản thế thôi hả bạn chỉ cần copy thư mục Data của MySQL vào nơi khác mà mình lưu trữ sau đó mình tiến hành Restore bằng cách copy ngược lại thôi hả bạn? Nếu mình muốn chạy phần AutoUpdate thì bằng cách nào bạn có thể hướng dẫn cho mình được không ạ? Vì mình khá gà trong cái vụ MySQL này. Xin cảm ơn bạn đã giúp

accelan006
31-01-13, 11:26 PM
làm 1 tài khoản dropbox và cài nó vào máy cho tự động đồng bộ 1 folder nào đó.

sau đó kiếm 1 tool autobackup mysql theo thời gian vd 1 tiếng 1 lần và cho backup vào thư mục dropbox.

tương tự cũng cài dropbox ở máy mình.

thế là auto backup vào folder máy chủ > đồng bộ lên dropbox (lưu trữ) > đồng bộ về máy mình khi mở.

an toàn chưa

Jackieldm
01-02-13, 12:45 AM
Nhưng vấn đề là mình không biết cách nào dùng OK nhất trong việc sử dụng Auto Backup MySQL, còn SQL thì mình đã làm được cách AutoBackup rồi. Mỗi cái này nhức đầu và trăn trở hix....