PDA

View Full Version : Phát triển nhiệm vụ 10 môn phái

akarizone
08-05-07, 07:10 PM
Mình có ý định phát triển nhiệm vụ 10 môn phái, các bạn sẽ tham gia viết nhiệm vụ cho một phái nào đó rồi tổng hợp lại. Ai có tinh thần xung phong nha
Chi tiết nhiệm vụ ở đây là làm nhiệm vụ để học skill, nên dựa vào cốt truyện của vinagame là hay nhất.
Mình sẽ hỗ trợ các bạn hết mình. Ai có ý kiến gì kooooo
--------------------------------------------------
Dạo này mình hơi bận nên không có thời gian viết nhiều, hy vọng sẽ nhận được sự đóng góp, đoàn kết của các bạn để cùng xây dựng server JX "chơi được".
----------------------------------------------------
Sau đây mình sẽ trình bày một số hàm hỗ trợ các bạn trong quá trình viết script nhiệm vụ.
Hàm giao nhiệm vụ : SetTask(id,value)
dùng để giao nhiệm vụ cho nhân vật khi nói chuyện với npc
id là id của nhiệm vụ, cái này là tự mình đặt, các id nhiệm vụ nên qui hoạch cụ thể và không nên giống nhau.
Ví dụ SetTask(1,10) : giao nhiệm vụ 1 cho nhân vật, giá trị là 10

Hàm kiểm tra nhiệm vụ : GetTask(id)
dùng để kiểm tra nhiệm vụ cho nhân vật khi nói chuyện với npc
id là id của nhiệm vụ, ví dụ nếu sử dụng lệnh GetTask(1) ta sẽ được giá trị là 10

Hàm thêm item nhiệm vụ : AddEventItem(id)
Hàm này có 2 cách sử dụng add bằng id hoặc tên của đồ vật cũng được. Thông tin này chứa trong file questkey.txt trong thư mục settings/item

Ví dụ Thêm miếng da trâu : id 178
AddEventItem(178)

Hàm HaveItem(id) để kiểm tra item trên hành trang(rương) của nhân vật
Ngược lại với hàm trên
DelItem()
Xóa item đi khi đã hoàn thành nv
----------------------------------------------------------
Qua các hàm trên mình nên thống nhất với nhau id nhiệm vụ môn phái qui ước như sau :
Thiếu lâm : 1
Thiên Vương : 2
Ngũ Độc : 3
Đường Môn : 4
Thúy Yên : 5
Nga My : 6
Cái Bang : 7
Thiên Nhẫn : 8
Côn Lôn : 9
Võ Đang : 10
----------------------------------------------------------
Ví dụ về nhiệm vụ : Tôi xin lấy nhiệm vụ cấp 10 phái Cái bang làm ví dụ để mọi người dễ hiểu nha :
Nhiệm vụ cấp 10: - Sẽ được phong là: Chấp Đại Đệ tử - Học được võ công: Cái Bang Bổng pháp <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> Cái Bang Chưởng pháp <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> - Nơi tiếp nhận nhiệm vụ: Bang chủ Hà Nhân Ngã Các bước thực hiện nhiệm vụ:
Bước 1: Đến gặp Bang chủ Hà Nhân Ngã (191/231) , tiếp nhận nhiệm vụ đi mua rượu.
Bước 2: Đến Tửu lầu ở Dương Châu, gặp ông chủ tửu điếm (216/189), nhấp vào lời thoại. Mua được bốn loại rượu , duy chỉ có Huệ Tuyền tửu thì vừa bán cho Túy Bán Tiên mất rồi!
Bước 3: Nhìn sang bên cạnh thấy Túy Bán Tiên đang đứng uống rượu, trả lời đúng ba câu hỏi sẽ nhận được Huệ Tuyền Tửu (Đáp án chính xác là : C, B, D).
Bước 4: Mang năm loại rượu về giao cho Bang chủ Hà Nhân Ngã , hoàn thành nhiệm vụ.

-------------------------------------------------------
Đó là nguyên văn trên web võ lâm.
Phân tích :
Người chơi sẽ qua các bước sau :
0 : Người chơi chưa làm gì hết
1 : Nhận nhiệm vụ tại chỗ HNN
2 : Mua được rượu nhưng thiếu Huệ Huyền Tửu
3 : Trả lời câu hỏi 1 đáp án c/4 câu
4 : trả lời câu hỏi 2 đáp án b/4 câu
5 : trả lời câu hỏi 3 đáp án d/4 câu và nhận Huệ Huyền Tửu
6 : Gặp HNN hoàn thành nv
Hàm ví dụ :
-------------------------------------------------------
Script add vào file Hà Nhân Ngã :
function main(sel)
if (GetTask(7) == 0) then --Bat dau nhan nhiem vu
SayEx({"Ha Nhan Nga : Nhan nhiem vu mua ruou?", "Dong y./yes", "Tu Choi./no"}); -- Hoi xem co muon nhan nhiem vu khong
elseif (GetTask(7) == 5) then --Kiem tra xem da hoan thanh nhiem vu chua
if HaveItem(76) then -- Kiem tra xem co Hue Huyen Tuu hay khong
Talk(1, "", "Ha Nhan Nga : Da hoan thanh nhiem vu")
SetTask(7,6) -- Danh dau da hoan thanh nhiem vu
DelItem(76) -- Xoa item nay di
AddMagic(115) -- Hoc duoc Cai bang bong phap
AddMagic(116) -- Hoc duoc Cai bang chuong phap
else
Talk(1, "", "Ha Nhan Nga : chua co ruou Hue Tuyen Tuu")
end
else -- Neu khong phai gia tri 0 hoac 5
Talk(1, "", "Ha Nhan Nga : Hay lam xong nhiem vu hay den day")
end
end;
function yes()
Talk(1, "", "Ha Nhan Nga : Di mua ruou di.") --Nhan nhiem vu di mua ruou
SetTask(7,1) --Set nhiem vu gia tri 1
end;
function no()
end;
-------------------------------------------------------------------
Script add vào file Chủ tiệm rượu :
function main(sel)
if (GetTask(7) == 1) then --Kiem tra xem co dang thuc hien nv mua ruou hay ko
SayEx({"Chu tiem : Mua ruou?", "Dong y./yes", "Tu Choi./no"}); -- Hoi xem co muon mua ruou khong
else
Talk(1, "", "Ha Nhan Nga : Mua ruou di.")
end
end;
function yes()
Talk(1, "","Chu tiem : Thieu ruou Hue Huyen tuu.");
SetTask(7,2) -- Set gia tri 2
end;
function no()
end;
--------------------------------------------------------------------------
Script add vào file Túy bán tiên :
function main(sel)
if (GetTask(7) == 2) then --Kiem tra xem co dang thuc hien nv mua ruou hay ko
SayEx({"Tuy ban tien : tra loi cau hoi 1?", "dap an 1./sai","dap an 2./sai","dap an 3./dung1", "dap an 4./sai"}); -- Hoi nguoi choi cau hoi 1
elseif (GetTask(7) == 3) then --Kiem tra xem da tra loi dung cau hoi 1 chua
SayEx({"Tuy ban tien : tra loi cau hoi 2?", "dap an 1./sai","dap an 2./dung2","dap an 3./sai", "dap an 4./sai"}); -- Hoi nguoi choi cau hoi 2
elseif (GetTask(7) == 4) then --Kiem tra xem da tra loi dung cau hoi 2 chua
SayEx({"Tuy ban tien : tra loi cau hoi 3?", "dap an 1./sai","dap an 2./sai","dap an 3./sai", "dap an 4./dung3"}); -- Hoi nguoi choi cau hoi 3
else
Talk(1, "", "Ha Nhan Nga : Uong ruou di.")
end
end;
function dung1()
SetTask(7,3) --Set nv len 3
main() -- Hoi cau hoi tiep
end;
function dung2()
SetTask(7,4) -- Set nv len 4
end;
function dung3()
SetTask(7,5) --Set nv len 5
AddEventItem(76) -- Cho Ha Huyen Tuu
end;
function sai()
end;
function no()
end;
----------------------------------------------------------------
Các bạn nghiên cứu thêm nha, có gì thắc mắc post lên diễn đàn hén.
Bài này cũng có thể tham khảo tại : <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

mytom123
08-05-07, 08:06 PM
Ui trời cái này mình ủng hộ Admin hết mình, chỉ tiếc mình tài hèn sức mọn....:L:L:L

company117
08-05-07, 08:14 PM
Cái này hay đấy nha.Có cài này rồi chơi mới sướng.

ll3lueSky
09-05-07, 06:23 AM
không biết làm sao mà chơi được bạn nào có thể hướng đẫn cách làm đi. Tx :D

goldmonkey
09-05-07, 07:39 AM
Nhưng hiện tại thì map có đủ để làm NV kg, cac item nhiệm vụ có đủ kg, kịch bản có chưa những cái đó phải bắt đầu trước:confuse:

catbui
09-05-07, 05:03 PM
Mình có ý định phát triển nhiệm vụ 10 môn phái, các bạn sẽ tham gia viết nhiệm vụ cho một phái nào đó rồi tổng hợp lại. Ai có tinh thần xung phong nha
Chi tiết nhiệm vụ ở đây là làm nhiệm vụ để học skill, nên dựa vào cốt truyện của vinagame là hay nhất.
Mình sẽ hỗ trợ các bạn hết mình. Ai có ý kiến gì kooooo

bạn có thể hướng dẫn mình cách để làm không, ( bạn cũng có thể in ra hướng dẫn sơ lược: file để sửa code, và sửa bằng cách nào bạn cho VD cụ thể) mình sẽ nhiệt tình trong giới hạn của mình

akarizone
10-05-07, 12:13 AM
Đã viết bài viết hướng dẫn ở phía trên :look_down:

lovegameoff
10-05-07, 06:19 AM
Tui chưa có maps đầy đủ của Akarizone sao ma làm nhiệm vụ được?

cho2de
10-05-07, 11:28 AM
Mình cũng muốn tham gia nhưng cũng như mấy bạn nói đó,cần phải có đủ map thi mới mong hoàn thành tốt được.

xuansongqb
10-05-07, 04:35 PM
Hiện tại thì các map của 10 môn phái đều đủ, nhưng để add thêm một NPC ( ví dụ: phương trượng thiền phòng ) trong thiếu lâm để làm nhiệm vụ thì làm thế nào? toạ độ từng vị trí trên map làm sao biết được.
khi mình đánh chết một con ( con nhiệm vụ) thì id của con đó nằm trong file nào? làm sao biết được. nếu biết được mới có thể làm nhiệm vụ được gióng bên VNG
đó là 2 cái mà nếu bạn nào biết rồi thì có thể viết scipt nhiệm vụ được.
có ai biết không post lên để anh em trên diễn đàn cũng nhau viết tiếp.
nếu có thể biết mấy điều trên tui sẽ giúp một tay. ( viết hoàn thiện một phái cho tất cả các nhiệm vụ giống VNG)

akarizone
10-05-07, 11:10 PM
Mình không thể upload hết map lên đây được vì rất là nặng, bạn nào có ý tưởng về nhiệm vụ thì có thể post lên đây, mình sẽ share chương trình tính tọa độ của 1 map cụ thể,
Yêu cầu :
- Phải có kịch bản trước và hướng phát triển của mình
- Phải liệt kê được NPC và ID của nó trong nhiệm vụ
- Phải liệt kê được danh sách bản đồ cần dùng để addnpc, thi hành nhiệm vụ
- Chú ý để giảm tải cho việc load map các bạn nên dùng các map có sẵn :
Ví dụ : Phòng phương trượng ở map thiếu lâm thay vì phải vào phòng(load thêm 1 map nữa) thì bạn nên canh tọa độ ở gần khoảng đó cùng trên map thiếu lâm, đỡ load thêm map.
Hình ảnh minh họa của chương trình canh tọa độ đây :
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

xuansongqb
11-05-07, 09:51 AM
OK, để mình sẽ viết một kịch bản. mà cho mình hỏi cái này chút.
sao đến cấp 27 là kinh nghiệm tự nhiên nhảy lên từ 0/100 đến /097100, muốn chỉnh nó thì làm sao? cấp độ từ 1 đến 26 thì kinh nghiệm vẫn là 0/100 nhưng lên cấp 27 thì 0/97100 nên tốc độ lên level rất chậm, sao mình chỉnh trong thư mục player rồi mà không được, không biết cái này phải chỉnh ở đâu vậy.
you có số ĐT không ( để dễ liên lạc)

akarizone
12-05-07, 10:33 PM
Thực ra vấn đề điểm kinh nghiệm ai cũng mắc phải, nhưng các bạn cứ thử nghĩ xem, cứ đi luyện, đi luyện lên lv thì chán chết, có nhiều cách để lên mà, có thể đi tống kim, đổi điểm tích lũy, làm nhiệm vụ dã tẩu. hi hi hi. Nếu cứ để nguyên server nhu thế, đã có nhiều người luyện lên lv 80-90 trong vòng 1 buổi sáng đây, (không chỉnh nha, biết cách luyên thôi)

xuansongqb
18-05-07, 10:05 PM
nhưng như thế thì cũng không được hay cho lắm. bởi vì: tạo một con ở phái trung lập. và một tà phái hoặc gì đó, vào đánh với nhau? mỗi lần chết thì được 500 ( so với quái vật thì chỉ có 50 thôi) như vậy làm sao mà không lên cấp 8x, 9x được.
nhưng mà mấy cái đó mình fix hết rồi , mình đã chỉnh lại rồi ( nếu không chỉnh lại người ta sẽ thấy chán vì ai cũng biết điều đó nên có ai thèm đi đánh đâu).
còn lỗi này nè. khi lên đến level 150 thì không tăng kinh nghiệm được nữa. không biết phải làm sao???
muốn chỉnh nhân vật có thể lên tới 300 level thì làm thế nào????

company117
30-05-07, 06:12 PM
uh` .Mình cũng thấy như vậy.Đánh lên lv nhanh thì chán lắm

cho2de
05-06-07, 09:12 AM
Neu ban da co du map thi cho minh xin voi,con van de ban hoi thi minh chi co the cho ban biet la ban dung addtool de add npc vao con neu ban khong nhin thay ten id cua npc thi ban thu xem trong file npcs.txt nam trong setting ay cot name co ten khong hay chi thay so id tuong ung,file npcs.txt la noi luu tru thong tin ve npc cua quai vat va cac npc khac.Minh chi biet co vay con doa do thuc thi minh chua co tool minh chi co mot cach la vao thang map do roi ghi lai cac toa do can add npc vao thoi.chuc ban thanh cong.Nho cho minh xin map full voi nhe:haha:

cho2de
05-06-07, 09:23 AM
Anh akarizone oi nếu anh có map full thì cho em xin với còn nếu nó quá lớn thì anh có thể up từng map một mà,em đang thiếu vài map như thiếu lâm,thuý yên,cái bang,ngũ độc.Anh có thể share cho em được không .Cám ơn anh trước nha

khoamamktvn
11-06-07, 08:48 AM
các bạn muốn chỉnh exp thì vào settings\npc\player_exp.txt chỉnh lại
Sau đó copi sang settings\player\
Làm như vậy cho cả client va server

levantai
13-06-07, 08:29 AM
Mod cho mình hỏi chút nha:

Mình đang viết NV môn phái, nhận NV xong rùi đi đánh quái làm NV.

Sau khi có Item làm nhiệm vụ trong rương rùi thì bị chết (về thành) do nhiễm độc của quái.

Khi trả NV thì không được, đánh quái làm NV lại cũng không xong.

Vậy cho mình hỏi có hàm nào của game có thể reset lại nhiệm vụ từ đầu nếu bị chết khi làm NV không ???

Thx trước không bít có câu trả lời không vậy :smile:

thymolona
13-06-07, 07:01 PM
hahah lau ngày rùi mới gặp lại bạn cũ thymolona bạn của alextuan với nguyenhuy ne
đối thủ củ về game võ lâm offline ^^!

lethach
14-06-07, 07:42 AM
Mấy cha cứ nói thánh chứ lên level nhanh thích bổ bà đi. Muốn lên level lâu thì vô trang này nè: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> để mà tải về. Thiệt tình.

beddy16
22-06-07, 09:58 PM
hay đấy ^^ chơi game offline mà còn sợ lâu

sontung306
01-08-07, 10:00 PM
Akarizone ơi ! Cái map sau khi nén lại thì còn bao nhiêu MB !!!

sontung306
02-08-07, 08:50 AM
À ! Akarizone , sao trong SERVER của tôi đâu thấy cái HÀ NHÂN NGÃ ĐÂU ! HÍc

npct301
20-08-07, 04:22 PM
Theo em mình nên thêm nhiệm vụ truy tìm kho báu để nhận phần thưởng là vũ khí hút được SL ,NL

davisduy
27-08-07, 09:23 AM
Server của tui đâu có dùng được vũ khí hút nội lực được đâu, thấy có dòng hút nội lực và sinh lưc mà có hút đươc cái gì, chán luôn..

TALovexm
05-09-07, 01:04 PM
đợt này vừa lắp mạng lại, nghiên cứu thêm vài bữa rùi sẽ phát triển cùng mod

lehaimien
09-09-07, 04:40 PM
Tui xài bản Thương mại của Alex,thấy quảng cáo quá trời,bỏ tiền ra mua
Ai dè về mặc dù cài thành công,kích hoạt serrver rồi,nhưng chỉ thấy có balanghuyen là có NPC,mấy chỗ khác chả có ma nào cứ như là... nhà hoang. Chỉ được cái hình như map tương đối đủ mặc dù chưa test
Dù biết chơi offfline là buồn nhưng ít nhất cũng phải có cái để làm nhiệm vụ chứ,NPC chả thấy đâu.

dinhphong321
23-09-07, 10:15 PM
cái nay đươc nha nhưng làm làm sao cỉ mình cái

NTG87
30-09-07, 10:10 PM
^^ hay la day nhung con phai tét nhiu nua

ace000
01-10-07, 10:52 AM
cám ơn nhiều nha................

hoanganhquan10a11
22-10-07, 09:34 PM
Cách tốt nhất là ai wen admin của VNG xin cái file cho nhanh

huydateh00
03-03-08, 01:37 PM
minh moi cai thanh cong ban full cua VL a , nen chua biet cach lam nhiem vu o ong nao ca ai bit chi minh nha , voi lai khi vao dia fan cua caibang thi chang di dau dc nua, mac du thay duong ra nhung no o cho wa!
Thank

anh2vl
27-05-08, 09:54 PM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)
Cho em xin cái tool này đi aka ơi :haha: seach hoài mà ko thấy :adore:

nhuyeuanh5
12-07-08, 09:20 AM
mấy anh ơi sao em cài rồi chơi được rồi nhưng mà lúc em vào chơi thì chỉ thấy có 1 thằng Thiên Nhẫn giáo độ còn mấy người khác thì không thấy. Em không biết Dã tẩu nằm ở đâu nữa ai chỉ em được không ?

hoatientientu
03-09-08, 04:20 PM
chơi online còn hơn
:!:!:!:!
rõ chán không cách nào chơi được cả

TranDoanDuc
21-12-08, 09:58 PM
akari ơi cho mình cái tool lấy tọa độ đi ! chứ không có nó khó khăn lúc DEV lấy tọa độ lăm!

x10tinpro
22-12-08, 03:38 PM
cái tool của anh aka ảnh xóa hồi lâu rồi, bi giờ chỉ còn bản demo thôi :beat_plaster:

TranDoanDuc
22-12-08, 04:17 PM
sac ! mà x10tinpro có trang web chắc có sourse phải không! cho mình đi ! cho mình web đó đi ! đừng mã hóa mà !:pudency: