PDA

View Full Version : [MU] Bị local và del data MU

The Gamer
21-12-12, 12:48 AM
Hiện em bị local và data mu - buồn quá mình làm mu nhỏ mà cũng ko yên

mà ko biết nguyên nhân do đâu ai giúp em với ạ

kbgqedtt
21-12-12, 12:55 AM
Do bảo mật của máy chủ không tốt thôi.
Chỉ cần làm theo các điều sau là sẽ có 1 Server an toàn 80%, còn 20% còn lại không đủ trình :D.
1. Thay đổi Port remote.
2. Xem lại bảo mật Website, Forum. Nếu Web và Forum để chung thì phải cực kỳ quan tâm tới vấn đề này.
3. Server tuyệt đối không làm gì ngoài việc chạy Server. Không cài chương trình, phần mềm nào khác. Upload Files thì xài FTP.
4. Kiểm tra Log máy chủ thường xuyên, và xem các thông tin User liên tục, xem có cái nào lạ và không rõ nguồn gốc ko.

Mình chỉ biết nhiêu đó thôi. Ngoài ra cũng nên cài chương trình diệt virus để cho nó quét liên tục, nhằm tránh tình trạng Files mình Upload bị dính 1 vài em khó chịu.
Chúc bạn thành công.

sontran901
21-12-12, 01:44 AM
Cũng đã một lần trót dại. Toàn bộ VPS coi như xong. Nhưng thất bại mới có thành công. Biết cố gắng và nỗ lực thì đó là một bài học tốt cho bạn. Đừng bao giờ để Web trên máy chủ!

tranthaihoa
21-12-12, 06:29 AM
chắc bị keylog rồi còn gì b b-)

896588
21-12-12, 09:57 AM
cái này thì lần sau bạn có làm nhớ đặt pass hoặc xóa luôn cái phpmyadmin của xampp đi nhé

--- Chế độ gộp bài viết ---

mà tốt hơn hết thì thiết đặt firewall của win chỉ cho ip của host mới vào được port 80 thì ngon ăn hơn

The Gamer
21-12-12, 10:58 AM
delete data mu là sao. cái db của mu đó hả hay là cái db web?

Db mu bị del có cách nào khắc phục lại được ko vậy

bistro007_hp
21-12-12, 05:56 PM
DB bị del thì sao có cách khắc phục :(
Hay như bạn xem thùng rác =)) ấy

The Guardian
21-12-12, 05:57 PM
Sử dụng chế độ restore trong window, khôi phục cách thời điểm bị sự cố 1 - 2 ngày !

The Gamer
21-12-12, 10:34 PM
chắc lai cài xampp mà chạy mysql đây :)) =)). upload shell thông qua phpmyadmin :))

ko hề bác à - xampp em ko có mấy cái đó đâu

em dâu phải trẻ con

cao thủ vkl toàn lợi dụng bug xampp để kiểu gắn shell quá send packet

kubi.l0v3
21-12-12, 11:20 PM
Phiên quyền apache cho xampp.
bảo mật cho chỉ 1 user duy nhất mới đc phép xóa và sửa, các user còn lại ko có tác dụng ( kể cả change pass administrator)
Chủ yếu bug xampp là qua FTP mà thôi. Chứ còn giờ có phải là đâu mà để lộ phpmyadmin

The Gamer
22-12-12, 01:05 AM
phiên quyền apache cho xampp.
Bảo mật cho chỉ 1 user duy nhất mới đc phép xóa và sửa, các user còn lại ko có tác dụng ( kể cả change pass administrator)
chủ yếu bug xampp là qua ftp mà thôi. Chứ còn giờ có phải là đâu mà để lộ phpmyadmin

có thể hướng dẫn cụ thể dc ko hả cậu

strancongtu2
22-12-12, 04:00 AM
Do bảo mật của máy chủ không tốt thôi.
Chỉ cần làm theo các điều sau là sẽ có 1 Server an toàn 80%, còn 20% còn lại không đủ trình :D.
1. Thay đổi Port remote.
2. Xem lại bảo mật Website, Forum. Nếu Web và Forum để chung thì phải cực kỳ quan tâm tới vấn đề này.
3. Server tuyệt đối không làm gì ngoài việc chạy Server. Không cài chương trình, phần mềm nào khác. Upload Files thì xài FTP.
4. Kiểm tra Log máy chủ thường xuyên, và xem các thông tin User liên tục, xem có cái nào lạ và không rõ nguồn gốc ko.

Mình chỉ biết nhiêu đó thôi. Ngoài ra cũng nên cài chương trình diệt virus để cho nó quét liên tục, nhằm tránh tình trạng Files mình Upload bị dính 1 vài em khó chịu.
Chúc bạn thành công.
- Port thì nmap là ra mà. Nếu có hẳn con server thì dùng ảo hóa, web để riêng dùng Linux, thêm một con Linux để làm firewall nữa. Cái này thì phải đầu tư phần cứng chút.
- Nhưng cái khó nhất là chống flood cho các private server vốn băng thông có hạn.