PDA

View Full Version : [TLBB] Biết rồi, khổ lắm... Hỏi tiếp !!!

haohaoyeu
15-10-12, 10:37 AM
:x Hảo tạo NPC tại Lạc Dương - dùng WinSCP - editor - đã bật tranfer Binary - và Option cũng Binary... Copy từ file gốc các NPC ra, rồi chỉ chỉnh lại tên và tọa độ, phía cuối mỗi dòng, đều để khoảng trắng. DÙng Unikey - mã VISCII. Sau ra reboot, vô game lại, thì các NPC tại Lạc Dương, đều hiển thị tọa độ... Sau, Hảo thử chép file gốc qua, chỉ chỉnh tọa độ cho 1 NPC,chỉnh duy nhất 1 ký tự, nhưng sau khi vào game, thì vẫn bị như cũ...Cách làm vẫn theo đúng (Binary - từ đầu đến cuối).

haohaoyeu
15-10-12, 12:55 PM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

haohaoyeu
16-10-12, 07:35 AM
La la la ... La lá là la la .....:Laluot_237: Vậy thì Hảo phải trả lời cho mình rồi !!! Sao không thấy dấu thanks cho mình nhỉ ... Hỏi không ai trả lời, đành tự mình giải đáp ....
Lỗi của Hảo, là không biết bé Notepad++, nó được anh TLBB, mua khuyến mãi trắng trợn hay sao ah... Khi mình thay đổi bất kỳ trình Editor nào (WINSCP chẳng hạn), đều sẽ bị lỗi, khi soạn thảo, nhất là file .ini !!!
Nhân tiện trả lời luôn, cách đưa Item vào trong ShopTable.txt !!! Mỗi một dòng của file ShopTable.txt, là tượng đương với 1 NPC, có thể có 1 NPC, gọi nhiều dòng - nhưng chỉ là trường hợp cá biệt ... Hảo phát hiện ra, có nhiều dòng, chẳng có NPC nào gọi cả, nên mình sẽ thay vật phẩm cần gọi, vào những dòng đó, rồi NPC sẽ gọi hàm. chỉ đến dòng đó...
Ví dụ : Dòng có Index = 8 trong file shoptable.txt, thì file .lua sẽ thay g_shoptableindex=8. Còn ... Cái này thì mọi người tự học vậy .... Hảo liệt kê từng bước :
1. file *_monster.ini : Tạo NPC, hoặc dùng 1 NPC có sẵn có scrip_id=numberX (numberX : chỉ số để gọi đến *.lua)
2.file scrip.dat : Khai báo đường dẫn scrip_id=đường dẫn đến *.lua
3.file *.lua : CÓ nội dung như sau

xScrip_id_g_shoptableindex=18

function xScrip_id_OnDefaultEvent( sceneId, selfId,targetId )
DispatchShopItem( sceneId, selfId,targetId, xScrip_id_g_shoptableindex )
end
Chú ý :
Scrip_id : là chỉ số có 6 số XXXXXX, nếu số mình tạo có 4 chữ số,thì nhớ thêm 2 số 0, ở đầu. VD : 002010. Như thế : xScrip_id_g_shoptableindex => x002010_g_shoptableindex
4.file shoptable : Có Index =8; Cho Item vào.
8 40 120 1 9 1 1 1 1 1 1500000 50 0 0 1 0 96 97 98 100 200 300 400 500 ( CHo Item vào sau dòng 500) Nếu mở bằng Excel, nó sẽ tương ứng với cột Z.
Cách tạo Item, thì học ở Hà Hoàng, tự tìm .... Hảo đang tự trả bài, mệt mỏi ở cty, giờ tạo game cho mấy nhỏ ở nhà, nhức cả 2 mắt, thâm quần.... HIC HIc... CHứ để tụi nó online, nó vô web bậy bạ liên chít ....HIc, không ai thông cảm, giúp mình hết ...:Laluot_102:

giangmap
16-10-12, 10:33 AM
mình lâu lắm rồi mới vào xem TLBB và cũng lâu lắm mới có người thế này...bị lỗi>>>tự sửa>>>chia sẻ kinh nghiệm!

reddwhisky
16-10-12, 10:43 AM
=D>=D>=D>=D> cố gắng lên hảo mình chỉ mò mò mấy cái sv cài sẵn thôi chứ ko phải chuyên ngành nên chịu :D

haohaoyeu
16-10-12, 01:14 PM
mình lâu lắm rồi mới vào xem TLBB và cũng lâu lắm mới có người thế này...bị lỗi>>>tự sửa>>>chia sẻ kinh nghiệm!

Hi !!! Chào bạn ... Nếu bạn biết các chỉ số sau, hoặc là ai đó biết, giúp Hảo tiếp vậy... FIle Ability.txt, Hảo tìm tên các kỹ năng của nó, Hảo dịch ra rồi, nhưng lại hổng hiểu được hết... Hảo cần các chỉ số từ 11 - 45 ... CÒn những chỉ số kia, Hảo đã biết tên...Nhìn hình thì mọi người sẽ hiẻu ngay ....
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Theo thứ tự từ trên xuống, là các kỹ năng sống ... Ah.... Ai biết trả lời nhanh nhanh .. Sắp đến Noel, công việc nhiều quá ... Chít mất ...

ronglam
16-10-12, 11:44 PM
Nó nằm ở file Shoptable.txt . Giờ tớ đi làm rồi k có thời gian online yahoo chỉ cách làm hoặc làm giúp . Nhưng cách làm của tớ làm mò k ăn thua mà lại lâu nữa nên k dám chỉ .

haohaoyeu
17-10-12, 09:46 AM
Nó nằm ở file Shoptable.txt . Giờ tớ đi làm rồi k có thời gian online yahoo chỉ cách làm hoặc làm giúp . Nhưng cách làm của tớ làm mò k ăn thua mà lại lâu nữa nên k dám chỉ .

Thanks ... Hảo hiẻu ý bạn rồi !!! Nhưng mà bạn lại nhớ nhầm, hoặc hiểu sai ý Hảo rồi ... Hảo giải thích chút : ShopTable.txt là file của các NPC bán hàng, bán đủ thứ trên trời dưới đất, vũ khí - thần khí, pet - sách học kỹ năng, dược .... Nhưng sẽ không cho bạn học được kỹ năng... Muốn học kỹ năng, thì file Ability.txt, là file của các NPC dạy kỹ năng ... Và Hảo dịch được 10 kỹ năng cuộc sống, còn những kỹ năng khác : phụ trợ - môn phái - bang hội... Hảo dịch ra, và hổng hiểu luôn... Vì Hảo chỉ có lv 40 hiii... Đủ sức học và chỉnh sửa, và cũng chưa học qua kỹ năng môn phái hoặc bang hội bao giờ, nên đâu có biết tên nó đâu...
Hảo hỏi tên, vì Hảo tạo NPC dạy các kỹ năng này, chỉ dạy được 8 kỹ năng, theo hình chụp : câu cá, trồng trọt ... Còn những cái khác, Hảo tạo ra, rồi không biết, vì cái game này, nó chưa việt hóa hết, đã lại còn thiếu quest, hỏi người cách update quest cho hoàn hảo, thì cũng chưa có ai cho ... :im_afraid::too_sad:

haohaoyeu
17-10-12, 10:08 AM
Häo up nó lv 10 .. Trong đó skill Khảm, nó không hoạt động, chẳng biết là skill nào, của ai, nhớ hồi xưa chơi, đâu có skill đó đâu... Hic...giờ không ai giúp, Hảo up hết các skill trong game luôn, thành ra, có những skill, chưa bao giờ thấy .....:cold:

haohaoyeu
17-10-12, 11:32 AM
Tặng mọi người cái file shoptable. DÙng để đối chiếu khi tạo NPC bán hàng, thêm Item trong shop KNB ... Nhớ cảm ơn Hảo nhan ... Ah... Hảo cần quest của sever Hảo đang chơi, xem hình ở trên thì thấy...... Thiếu các Quest :
1. Lâu Lan, con NPc Kim Cửu Linh, không có trên map.
2. NPc đổi ngọc bài - thất sắc long châu - Đại Lý
3. Quest từ lv 1 - lv 50... Ở các map...
4. Đá cầu
5.Thi Đại học, không thấy các NPc thi ĐH
6.Yến Thanh dạy học ám khí...
7.Nói chung, thiếu nhiều quá... Đến đây thôi, chứ tiếp nữa mọi người chạy mất.
Ah...Fiel của Hảo <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>>:)

haohaoyeu
18-10-12, 09:14 AM
Tặng mọi người cái file shoptable. DÙng để đối chiếu khi tạo NPC bán hàng, thêm Item trong shop KNB ... Nhớ cảm ơn Hảo nhan ... Ah... Hảo cần quest của sever Hảo đang chơi, xem hình ở trên thì thấy...... Thiếu các Quest :
1. Lâu Lan, con NPc Kim Cửu Linh, không có trên map.
2. NPc đổi ngọc bài - thất sắc long châu - Đại Lý
3. Quest từ lv 1 - lv 50... Ở các map...
4. Đá cầu
5.Thi Đại học, không thấy các NPc thi ĐH
6.Yến Thanh dạy học ám khí...
7.Nói chung, thiếu nhiều quá... Đến đây thôi, chứ tiếp nữa mọi người chạy mất.
Ah...Fiel của Hảo <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>>:)

Đúng là mọi người chạy mất đất, không giúp gì về quest được ... Ai giúp Hảo việc khác vậy ...
Hảo cần hàm tạo Item, ví dụ vũ khí - quần áo chẳng hạn... Thanks trước... Nhấn thanks sau nhan !!!

accgame090590
18-10-12, 09:38 AM
thank

--- Chế độ gộp bài viết ---

haohaoyeu
18-10-12, 07:16 PM
thank

--- Chế độ gộp bài viết ---

Khi cần cài đặt, thì bạn xem kỹ phía trên kìa. Hà Hoàng chỉ cách cài đặt, bạn làm theo từng bước là được ... Còn cài online, thì Hảo không giúp được, vì Hảo cần cài ofline, nếu online - thì Hảo đã chơi trực tiếp TLBB - FPT rồi...

haohaoyeu
19-10-12, 08:32 AM
Đúng là mọi người chạy mất đất, không giúp gì về quest được ... Ai giúp Hảo việc khác vậy ...
Hảo cần hàm tạo Item, ví dụ vũ khí - quần áo chẳng hạn... Thanks trước... Nhấn thanks sau nhan !!!

Không ai giúp mình hết ta ....:tire:

huuduyen_05
19-10-12, 08:38 AM

GMCommand

!!createitem =x=y=z

Trong đó :
x : id item
y : không rõ.
z : số lượng

ví dụ :
Tạo 1 item Trùng Lâu Giới thì gõ

!!createitem =10422016=1=1

6558503
19-10-12, 05:47 PM
Mình nhờ huuduyen_05 giúp về 2 NPC ép võ hồn ở đại lý . Mình đã ép đc NPC vào đúng và lấy file lua trong server tlbb 3 cua huy để add mà khi vào click 2 NPC nay không hiện gì . Mình hi vọng bạn giúp đc . Mình đoán chắc là Sprit trong 2 file có gì đó chưa đúng , nhưng minh lại kém khoản hàm lên ko biết cách sửa . Mình hi vọng bạn giúp đc .( tên 2 NPC đó là Võ đồng và Vô nhai Tử)

haohaoyeu
20-10-12, 12:06 AM
GMCommand

!!createitem =x=y=z

Trong đó :
x : id item
y : không rõ.
z : số lượng

ví dụ :
Tạo 1 item Trùng Lâu Giới thì gõ

!!createitem =10422016=1=1

Thanks... Nhưng mà Hảo cần hàm a.... Chứ dùng lệnh GM để tạo, đâu còn hứng thú gì để gọi là chơi ... CÒn lệnh GM suy ra hàm, Hảo cũng tìm ra, nhưng mà ra một đống hàm không rõ ràng.... Hảo làm vậy, là cho mấy nhóc ở nhà có cái để chơi ... Chư dễ quá, mấy đứa nó khỏi chơi luôn .... Mất công, phải luôn để ý đến tụi nó, ra ngoài tiệm Net ....

haohaoyeu
20-10-12, 12:25 AM
Mình nhờ huuduyen_05 giúp về 2 NPC ép võ hồn ở đại lý . Mình đã ép đc NPC vào đúng và lấy file lua trong server tlbb 3 cua huy để add mà khi vào click 2 NPC nay không hiện gì . Mình hi vọng bạn giúp đc . Mình đoán chắc là Sprit trong 2 file có gì đó chưa đúng , nhưng minh lại kém khoản hàm lên ko biết cách sửa . Mình hi vọng bạn giúp đc .( tên 2 NPC đó là Võ đồng và Vô nhai Tử)

Bạn gửi *.lua cho mình, để mình xem thử ... Ah, và thêm file scrip.dat... Có thể thế này ... MÌnh giải thích chút ít cho bạn...Theo từng thao tác nhan :
1. Mở File tlbb\Public\Scene\dali_monster.ini : Tạo 2 NPC, có số scrip_id=số mình tạo
2. Mở file tlbb\Public\Data\Scrip.dat : số mình tạo=đường dẫn đến file *.lua
3. Copy *.lua vào đường dẫn mà mình vừa khai báo...
... VD :
dali_monster.ini :
[info]
monstercount=200 ; Thay số 200 thành 202 - Xem nó có số bao nhiêu, bạn cộng thêm 2 là được số NPC tổng số.

[monster200]
guid=3968735
type=305
name=VoDong
title=
pos_x=47.4686
pos_z=160.6556
dir=27
script_id=009998 ; 009998 la so ID minh tao
respawn_time=1000
group_id=-1
team_id=-1
base_ai=3
ai_file=0
patrol_id=-1
shop0=-1
shop1=-1
shop2=-1
shop3=-1
ReputationID=-1
level=10

[monster201]
guid=3968735
type=305
name=VoNhaitu
title=
pos_x=47.4686
pos_z=160.6556
dir=27
script_id=009999 ; 009999 la so ID minh tao
respawn_time=1000
group_id=-1
team_id=-1
base_ai=3
ai_file=0
patrol_id=-1
shop0=-1
shop1=-1
shop2=-1
shop3=-1
ReputationID=-1
level=10

Scrip.dat
009998=\vohon\vodong.lua ; Day la 2 file lua, ma ban chep tu nguyenhuy qua
009999=\vohon\vonhaitu.lua ;Ban tao thu muc vohon, nằm trong cây thư mục tlbb\Public\Data\Scrip... Rồi chép 2 file .lua vào thư mục vohon.

Việc còn lại là, bạn khởi động lại game, thử xem .... Ah... MẤy dòng sau dấu chấm phảy, là mình giải thích ... Không cần theo y nguyên mẫu...

huuduyen_05
20-10-12, 09:49 PM
- Vấn đề add NPC mới đã có hướng dẫn ở Topic tổng hợp. Kể cả việc chỉnh script cho NPC đó. Xem lại và làm theo hướng dẫn.

- Vấn đề tạo item thì không dùng gmcommand thì dùng hàm tryreceiveitem -> search trong các script khác có hàm này. (script NPC đổi item vạn linh thạch, trùng lâu...)

haohaoyeu
21-10-12, 07:41 PM
- Vấn đề add NPC mới đã có hướng dẫn ở Topic tổng hợp. Kể cả việc chỉnh script cho NPC đó. Xem lại và làm theo hướng dẫn.

- Vấn đề tạo item thì không dùng gmcommand thì dùng hàm tryreceiveitem -> search trong các script khác có hàm này. (script NPC đổi item vạn linh thạch, trùng lâu...)

Thanks bạn !!! Vấn đề tạo Item, bằng đã tạo đồ hoặc rèn (thêu ...) để cho ra nhiều sao (luôn ra 9 sao), thì nó phụ thuộc vào level món đồ. Cấp thấp (từ cấp 70 trở xuống) không thể vượt quá 5 sao ... Mà Hảo, muốn là muốn xác suất tạo ra Item từ 8-9 sao .... Phải là hiẻn 8-9 sao ... CHứ hiện tại, Hảo đã tạo ra, 1 sao, nhưng mà có giá trị của 9 sao... Nhưng không hiện lên được hình 9 ngôi sao .... Không biết bạn có tìm được thuật toán của nó không ....

6558503
22-10-12, 09:11 PM
Bạn gửi *.lua cho mình, để mình xem thử ... Ah, và thêm file scrip.dat... Có thể thế này ... MÌnh giải thích chút ít cho bạn...Theo từng thao tác nhan :
1. Mở File tlbb\Public\Scene\dali_monster.ini : Tạo 2 NPC, có số scrip_id=số mình tạo
2. Mở file tlbb\Public\Data\Scrip.dat : số mình tạo=đường dẫn đến file *.lua
3. Copy *.lua vào đường dẫn mà mình vừa khai báo...
... VD :
dali_monster.ini :
[info]
monstercount=200 ; Thay số 200 thành 202 - Xem nó có số bao nhiêu, bạn cộng thêm 2 là được số NPC tổng số.

[monster200]
guid=3968735
type=305
name=VoDong
title=
pos_x=47.4686
pos_z=160.6556
dir=27
script_id=009998 ; 009998 la so ID minh tao
respawn_time=1000
group_id=-1
team_id=-1
base_ai=3
ai_file=0
patrol_id=-1
shop0=-1
shop1=-1
shop2=-1
shop3=-1
ReputationID=-1
level=10

[monster201]
guid=3968735
type=305
name=VoNhaitu
title=
pos_x=47.4686
pos_z=160.6556
dir=27
script_id=009999 ; 009999 la so ID minh tao
respawn_time=1000
group_id=-1
team_id=-1
base_ai=3
ai_file=0
patrol_id=-1
shop0=-1
shop1=-1
shop2=-1
shop3=-1
ReputationID=-1
level=10

Scrip.dat
009998=\vohon\vodong.lua ; Day la 2 file lua, ma ban chep tu nguyenhuy qua
009999=\vohon\vonhaitu.lua ;Ban tao thu muc vohon, nằm trong cây thư mục tlbb\Public\Data\Scrip... Rồi chép 2 file .lua vào thư mục vohon.

Việc còn lại là, bạn khởi động lại game, thử xem .... Ah... MẤy dòng sau dấu chấm phảy, là mình giải thích ... Không cần theo y nguyên mẫu...
2 file cua minh day , ban kiem tra giup nhe

ronglam
22-10-12, 10:16 PM
Mình nghĩ server bạn k đọc được Script của file đó đâu . Nếu k nhiều server đã thêm vào rồi ra TLBB 3 làm gì cho mất công

haohaoyeu
23-10-12, 02:12 PM
Mình nghĩ server bạn k đọc được Script của file đó đâu . Nếu k nhiều server đã thêm vào rồi ra TLBB 3 làm gì cho mất công

Đúng như bạn nói, cái scrip này nó thuộc phiên bản cao hơn phiên bản hiện tại của Hảo xài... Như thế 656.... add npc vô, mà nó không hoạt động, là do khác phiên bản... Mấy dòng lệnh trong scrip, là nhận những Item mà phiên bản của Hảo, chưa có những Item này. Nên chắc của 655, cũng giống Hảo....
Và file scrip này cũng chưa có chỉnh sửa qua, nên chắc chắn là nguyen mẫu, không có sai... Chỉ khác phiên bản... Nên không có hoạt động...Nếu bạn muốn nó hoạt động, bạn phải học thêm cách tạo Item mới(rắc rối - nhiều công phu) , Hảo không chỉ được .... Còn cách nữa, như ronglam ... Cài lại game từ server - client, mà có sẵn 2 NPC như bạn yêu cầu ...
Còn nêu bạn yêu thích phiên bản hiện tại, không thích game khác, thì bạn chịu khó hỏi, cách tạo Item, rồi tìm cái equipbase.txt của Item mà phiên bản bạn không có, rồi chép cái Item đó vô Equipbase.txt, rồi chỉnh tiếp các file liên quan... Cái này, Hảo chưa đụng đến ...... Hiiii ... CHúc bạn đầu tuần vui vẻ ....