PDA

View Full Version : Thảo Luận Về Gift Code

newbie1712
15-10-12, 09:27 AM
Tui làm private server cũng hơi lâu roài trong game hầu như đã bik hết nhưng ngại là ko viết dc Gift Code nay post bài này hy vọng sẽ gặp dc staff Netgame chỉ giáo :D

VND2012RS
23-10-12, 08:04 AM
cái code này là không có nhẾ bạn

tÁi xUất giAng hỒ =))

newbie1712
25-10-12, 11:20 AM
sao bạn bik ko có có quan tâm bên netgame ko

geagle
28-11-12, 03:02 PM
Tui làm private server cũng hơi lâu roài trong game hầu như đã bik hết nhưng ngại là ko viết dc Gift Code nay post bài này hy vọng sẽ gặp dc staff Netgame chỉ giáo :D

Làm Giftcode thì không khó, nhưng bạn phải biết được bộ hàm API của game để có thể thêm vàng, đồ, exp khi nạp giftcode. Mà mỗi một game khác nhau thì bộ hàm cũng khác nhau.

Phần lớn game để xử lý với dữ liệu được lưu trên bộ nhớ, nếu tương tác thẳng với DB thì cũng không cần bộ hàm API.

Gợi ý cho bạn ý tưởng để thiết kế phần này.

I. Về CSDL bạn cần các thông tin sau

1. Giftcode Type: Lưu các loại Giftcode, trong đó định nghĩa các item, cash, exp,.. sẽ nhận được, thời hạn, số lần được sử dụng (ví dụ: Có loại thì tất cả đều được dùng, có loại chỉ dùng 1 lần)
2. GiftCode: Lưu các mã Giftcode, có thể viết đoạn code tự sinh các mã giftcode ngẫu nhiên hoặc dùng Excel tạo cũng được. Trong đó có liên kết với GiftcodeType để biết là thuộc loại GC gì.
3. Các thông tin cần log lại, (VD: Số lần GC nạp cho mỗi Acc, Các giao dịch nạp GC,...) với mục đích kiểm soát hoặc sử dụng check thông tin (VD: GC Tân thủ 1acc chỉ nhận 1 lần)

II. Chức năng
1. Chức năng tự sinh GC, nếu ko có thì dung Excel tự sinh và copy vào DB.
2. Chức năng nạp GC
3. Chức năng tra cứu lịch sử nạp

III. Tích hợp với game
Dựa vào API của game để tích hợp
Qui trình

1. Nạp GC
2. Check GC hợp lệ
3. Gọi hàm API để thực hiện việc tăng quà

Tôi cũng nhắc lại là tùy theo mỗi loại game thì mục III sẽ khác nhau. Còn mục (I) và (II) thì giống nhau hết.

Chúc bạn tự làm được thành công.