PDA

View Full Version : [JX] Hỏi về cách đưa script add quái vào đâu trong server

babyoflove
01-09-12, 09:51 PM
Mình nói cụ thể hơn là mình viết 1 script add quái rồi để vào đâu trong sv để nó có tác dụng. Và làm như vậy thì có phải Gameserver sẽ chạy chậm hơn nếu add nhiều ko

luutrunhac
01-09-12, 10:32 PM
:-w mình thấy có thừa không khi mà việc add quái vào file text quá dễ?
Bạn có thể nói rõ ưu điểm so với các add truyền thống vào file text ko?

babyoflove
02-09-12, 07:42 AM
:-o Mình đâu có biết gì đâu mà dễ hay ko dễ . Ý mình là add NPC ( quái ) bằng 1 hàm nào đó trong file rồi làm sao cho nó có tác dụng ( vào sv thấy quái )
Ưu điểm của việc đó là : ko bị đơ gameserver như việc add NPC = tool ( hình như là thế ) . Có thể mình đặt 1 câu hỏi quá dễ so với các bạn. Nhưng thật sự điều đó đỗi với mình là khó, là ko biết .

thaihoa91
02-09-12, 07:44 AM
Bạn cần hỉu, thế nào là file LUA, thế nào là 1 sự gán LUA với NPC, ebook thẳng tiến: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

babyoflove
02-09-12, 07:49 AM
hic mình hỏi như vậy vì mình ngán ngẫm cái ebook. Do máy của mình đọc ko đc vì hình như mình ko có font đó để đọc. Đúng là file .Lua đó. Đến cả việc tạo 1 file.Lua để viết hàm vào mình còn ko biết :-o

phamngochai2
02-09-12, 08:02 AM
hic mình hỏi như vậy vì mình ngán ngẫm cái ebook. Do máy của mình đọc ko đc vì hình như mình ko có font đó để đọc. Đúng là file .Lua đó. Đến cả việc tạo 1 file.Lua để viết hàm vào mình còn ko biết :-o

Có font hay ko font đều có thể đọc được ebook hết bạn ạ. Muốn add quái = script thì dùng hàm AddNPCEx(id quái trong Npcs.txt, level, map, tọa độ x, tọa độ y, độ lệch x, độ lệch y, "\\đường dẫn script-script này là script gán khi quái chết) hoặc AddNpc. Nếu muốn dễ hơn nữa, thì bạn chịu khó lục lại trong kho lưu trữ, hình như có tools AddNpc bản full đó bạn.

babyoflove
02-09-12, 08:13 AM
trong cú pháp của bạn mình ko biết chỗ đường dẫn script đó. Còn dùng tool thì Gameserver load rất là chậm. Mình add 20 con quái là gameserver load rất lâu tầm 10phút mà vẫn chưa thấy 5 dòng success:(

phamngochai2
02-09-12, 08:27 AM
trong cú pháp của bạn mình ko biết chỗ đường dẫn script đó. Còn dùng tool thì Gameserver load rất là chậm. Mình add 20 con quái là gameserver load rất lâu tầm 10phút mà vẫn chưa thấy 5 dòng success:(

1/ Cái chỗ scrip đó bạn ghi như mình hướng dẫn đó. vd nhé : lấy ví dụ con long ngũ id là 2 đi thì mình add như sau : AddNPCEx(2,1,53,200,200,1,1, "\\script\\nvhoangkim\\longngu.lua") Cái id thì bạn mở Npcs.txt = excel lên, nhìn cái số thứ tự - 2 là ra id.

2/ cái tools mình nói là tools addquai full, chỉ cần nhập đầy đủ thông tin như id quái, level, map ,đường dẫn script rồi ấn lên vị trí trên bản đồ là nó sẽ tự động đưa ra cái hàm addnpc, bạn chỉ cần copy cái hàm đó cho vào 1 file script là được.

king7621
03-09-12, 02:01 PM
Mình nói cụ thể hơn là mình viết 1 script add quái rồi để vào đâu trong sv để nó có tác dụng. Và làm như vậy thì có phải Gameserver sẽ chạy chậm hơn nếu add nhiều ko

Bạn đưa cái hàm add NPC đó vào file \script\Global\Get_NPC.lua hoặc các file global\\monter\\thanhthi.lua, global\\monter\\monter**x.lua......trong mấy file đó còn có hàm SubWorldID2Idx hình như là định nghĩa map gì đó bạn đọc thêm ebook chút, mình cũng gà nên biết thế thôi :D